[Funland] Mua trữ LT,TP đồ dùng trong dịch nên hay không?

TieuFu

Xe container
Giới nghiêm thì chưa kinh dị đâu, bao giờ cả tp rặt tiếng còi hú với nhà hoả tâng hoạt động hết công suất mà ko hoả thiêu hết nạn nhân thì hãy kinh dị
Lẽ ra SG nên giãn cách, phong toả sớm và gắt hơn thì ko đến nỗi
Là căng rồi, một bước nữa sẽ là kinh dị !

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Những người phải chạy ăn từng bữa không biết lấy gì mua cho cả tuần, dich bệnh mới thấy nhiều cảnh khổ cực quá.
Cụ không phải lo, lúc này cái nghĩa của từ Đồng Bào nó mới phát huy tác dụng.
Đận 2008 lụt to, nhà nhà vẫn tiếp ứng cho nhau bó rau, cân gạo...
Xa hơn thì thời bao cấp vay nhau thìa mỡ, muôi mì chính là chuyện bình thường.
Thời chiến, Hà Tây vẫn tiếp đón đùm bọc người Hà Nội. Sẻ nửa căn nhà, nuôi nhau qua cả cuộc chiến tranh. Nghĩa của từ Đồng bào nó to lắm, cụ không lo.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cho e hỏi chợ tạm chợ cóc khu vực nhà các cụ có dừng hoạt động từ mai ko ạ? Chợ tạm khu nhà e mai dừng bán, bên nhà vợ cũng vậy
Chỗ em dẹp chợ cóc từ ngày đầu chỉ thị 16 rồi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mua 1 lần cho 1 tuần như tây ấy mợ nhỉ. Nn cũng biết chỗ nào thiếu hụt sau mỗi tuần để có kế hoạch.
Khổ cái người Việt có thói quen ăn tươi.
Thế thì phải phát phiếu đi chợ để tránh dồn hết 1 ngày cụ ạ.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mọi người cứ bỉ bôi vụ đi chợ nhiều lần hay là tích trữ nhiều. Việc đi chợ từng ngày rơi nhiều vài nhóm các cụ đã hưu trí đi chợ là để đc giao tiếp với người quen và đc ăn đồ tươi, hai là những người nhà gần chợ việc gì mà phải theo cách sống của các Cụ Mợ là đi chợ theo tuần. Còn kinh nghiệm tích trữ là bản thân các ông bà là người già như mẹ em đã hơn 70 thì đã có những kinh nghiệm thiếu đói trc đây chắc gì các Cụ Mợ đã có kinh nghiệm mà bỉ bôi họ. Nhà 2 miệng ăn khác với nhà 5 miệng ăn đủ 3 bữa/ ngày. Mặt hàng lg thực khan hiếm xem lúc đó có tiền cũng chưa chắc mua đc hơn nữa giá tăng cao với đội ít tiền chưa chắc đã mua đc, đột nhiên khu phố bị phong tỏa nhờ ai đi mua đc chắc. Đg nhiên em ko ủng hộ việc mua tích trữ quá đà nhưng việc tích trữ là cần thiết.

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ thích ngày nào cũng ra đường gặp nhau ở chợ với siêu thị hay cả tuần đi một lần?
Giữa thích và lựa chọn cần có cân nhắc sao cho hài hoà giữa đảm bảo nhu cầu cá nhân, giãn cách xã hội và tính đáp ứng thực tế của xã hội chứ không chỉ riêng lẻ là việc thích hay không thích và thoả mãn riêng nhu cầu cá nhân trong thời điểm cần nỗ lực của tất cả cộng đồng

Honda monkey

Xe tải
C hính phủ kêu gọi dân hạn chế ra đường.
Một số người dân thay vì đi chợ ngày 1 lần, quay sang mua 1 lần cho 1 -2 tuần.
Cái này rõ ràng là chấp hành chủ trương hạn chế ra đường, hạn chế tiếp xúc, tiết kiệm thời gian chi phí cho cá nhân và xã hội.
Mặt khác ngành công thương luôn khẳng định là đã chuẩn bị đủ LT,TP và nhu yếu phẩm cho hàng tháng.

Tuy nhiên trên các mạng XH lại có một số người ( khá đông ) công kích những người đi chợ 1 lần cho nhiều ngày.
Thậm chí họ còn gây nên một làn sóng chửi bới, đả kích những người hạn chế số lần ra ngoài mua nhu yếu phẩm.

Vậy theo các cụ trong khi thực hiện CT 16 nên đi chợ mỗi ngày hay nên mua như yếu phẩm 1 lần cho 15 ngày và lực lượng nào đang công kích những người đi chợ 1 lần cho nhiều ngày?
01 đề xuất đang gây tranh cãi https://thanhnien.vn/giai-tri/nguyen-quang-dung-bi-chi-trich-vi-de-xuat-canh-sat-giao-thong-thay-shipper-giao-hang-1420378.html

Quản Tượng

Xe tăng
Em thấy mọi người cứ bỉ bôi vụ đi chợ nhiều lần hay là tích trữ nhiều. Việc đi chợ từng ngày rơi nhiều vài nhóm các cụ đã hưu trí đi chợ là để đc giao tiếp với người quen và đc ăn đồ tươi, hai là những người nhà gần chợ việc gì mà phải theo cách sống của các Cụ Mợ là đi chợ theo tuần. Còn kinh nghiệm tích trữ là bản thân các ông bà là người già như mẹ em đã hơn 70 thì đã có những kinh nghiệm thiếu đói trc đây chắc gì các Cụ Mợ đã có kinh nghiệm mà bỉ bôi họ. Nhà 2 miệng ăn khác với nhà 5 miệng ăn đủ 3 bữa/ ngày. Mặt hàng lg thực khan hiếm xem lúc đó có tiền cũng chưa chắc mua đc hơn nữa giá tăng cao với đội ít tiền chưa chắc đã mua đc, đột nhiên khu phố bị phong tỏa nhờ ai đi mua đc chắc. Đg nhiên em ko ủng hộ việc mua tích trữ quá đà nhưng việc tích trữ là cần thiết.
Sáng thứ 7 em đi chợ, chứng kiến câu chuyện ntn cụ ạ. 1 bà đi chợ, mua 1 đống đồ, tay xách nách mang, đến hàng rau e đang mua oang oang, rau như nào đấy, chúng mày có tăng giá không đấy, ...sao đắt hơn à, cứ cái kiểu muốn bán kiểu gì thì kiểu. Bà bán rau độp lại " Ai bắt các bà mua, các bà cứ tranh nhau mua lắm làm gì, cháu mua được giá rẻ thì mới bán rẻ được chứ, các bà cứ mua lắm làm gì để cho nó lên giá."

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Sáng thứ 7 em đi chợ, chứng kiến câu chuyện ntn cụ ạ. 1 bà đi chợ, mua 1 đống đồ, tay xách nách mang, đến hàng rau e đang mua oang oang, rau như nào đấy, chúng mày có tăng giá không đấy, ...sao đắt hơn à, cứ cái kiểu muốn bán kiểu gì thì kiểu. Bà bán rau độp lại " Ai bắt các bà mua, các bà cứ tranh nhau mua lắm làm gì, cháu mua được giá rẻ thì mới bán rẻ được chứ, các bà cứ mua lắm làm gì để cho nó lên giá."
Vâng. Nên em nói nên tích trữ nhưng cần hợp lý chứ ko nên bỉ bôi quá đáng

stone_lamp

Xe điện
Các cụ cứ gây hoang mang hôm qua em đi Eoon ê hề đồ, ko phải xoắn Việt Nam chưa mạt đến thế đâu

Patriots

Xe lăn
Giữa thích và lựa chọn cần có cân nhắc sao cho hài hoà giữa đảm bảo nhu cầu cá nhân, giãn cách xã hội và tính đáp ứng thực tế của xã hội chứ không chỉ riêng lẻ là việc thích hay không thích và thoả mãn riêng nhu cầu cá nhân trong thời điểm cần nỗ lực của tất cả cộng đồng
Thực tế nó là như thế, hoặc cụ mua đủ nhu cầu rồi ít ra đường để mua sắm, hoặc mua theo ngày, lươn lẹo làm gì? Còn theo cháu giờ này có trách nhiệm thì ở đâu ở nguyên đó, đừng đi lại mua bán

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Các cụ cứ gây hoang mang hôm qua em đi Eoon ê hề đồ, ko phải xoắn Việt Nam chưa mạt đến thế đâu
Ngày đầu tiên ở SG cũng thế, nhưng những ngày kế tiếp thì lại không thế.

Hàng hóa có vẻ không thiếu nhưng do các tỉnh tự bóp dế mình và bóp dế nhau khi ngăn sống cấm chợ, khi cấm hoặc đưa ra các thể loại rào cản để làm khó nhau và làm cho hàng hóa khan hiếm. Có thể HN sẽ học được ít nhiều và khắc phục được phần nào.

Tony_Le

Xe container
Nhưng mà nhiều người lại không nghĩ đc thế,vơ vét tận sức cơ. Mà thời buổi này làm gì đói lắm để mà mua cả yến thịt với trăm cân gạo,rau cả gánh???? Nhìn thấy rồi nghĩ mà( ló trán ).
Không nên trách họ, hãy trách bọn làm chính sách. Sau khi rút kinh nghiệm nhiều lần ở nhiều nơi thì đáng ra cho dân mua cả tạ cũng được, để họ ở yên trong nhà nguyên 2 tuần. Không chuẩn bị được cho mấy ngày này thì cần có cách triển khai khác.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cái cháu khó hiểu là tại sao năm ngoái không đàm phán vacxim mà để tháng 5 năm nay mới làm việc đó? Mất rất nhiều thời gian, nên nhớ Vacxim mua được là VNVC
Ỉm đi thôi. Dành thị trưòng cho vacxin nội mà nó chậm quá. Đến lúc mót quá mới cuống. Cái vụ này em đánh giá thấp đội ngũ chuyên trách.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ có thể vì giá nước máy của chúng nó không rẻ nên không có thói quen ngạo nghễ rửa đýt bằng vòi như bên ta.

Cơ mà bố khỉ, nghe mấy cụ trên tả mấy mụ múc 1 nhát 300 trứng mà lộn ruột, bảo sao mấy hôm nay em không mua được quả nào. Gạo, mỳ, thịt, rau em tích đủ 2 tuần để chấp hành triệt để CT16, trứng có mỗi 7 quả, mà thằng F1 lại nghiện trứng cứ cách 1-2 hôm phải cho nó ăn :-s
Nó mua trứng về bán rùi. May cạnh nhà em chợ vẫn ok. Đủ cả. Cụ nói làm em nhớ ra, lên ốp 2 quả ăn sáng cafe

• Vodka
Reactions: LWH

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm tích trữ tp của em là:
- Gạo tầm 40kg
- đồ hộp: sữa hộp sữa đặc pha cafe, cá sốt cà, heo xay nhiều loại đổi món. Cái này nhà cũng sẵn vì đi picnic hay ăn đêm đều tiện. Lương khô cũng tầm 1kg vì trc ông con đem đi học thêm.
- đồ khô như ruốc, em có 2 lạng ruốc lợn mẹ làm và 1 kg ruốc tôm.
- rau: ngắn hạn có rau muống, ngót, mồng tơi, đậu đũa. Sau là bầu bí bắp cải. Em dự trữ 2 lạng rong biển khô, nấu ra đc cũng cả đống. Nhà cũng có máy làm giá, cần thì triển
- thịt cá thì đúng món yêu thích và cũng sẵn. Em ko đi gom vì đã sẵn.
Nhậu nhậu thì cá trích ép trứng, cá hồi, bạch tuộc. Mấy bố con nghiện món Nhật. Ngoài ra thì ba chỉ, mực trứng, tôm để gấu làm cơm. Tình cờ lấy 1 cân chả mực rán ăn.
- mì tôm có mỗi một thùng, còn lại là cân miến, bấnh đa.

Mountain Men

Xe buýt
Nó mua trứng về bán rùi. May cạnh nhà em chợ vẫn ok. Đủ cả. Cụ nói làm em nhớ ra, lên ốp 2 quả ăn sáng cafe
Mua của VM trứng loại 2,5k/quả, đem ra chợ bán 4k :))

Kho của siêu thị đầy hàng, nhiều khi cứ để một hai loại thiêu thiếu cho các cụ sốt ruột.

DidiLe

Xe container
C hính phủ kêu gọi dân hạn chế ra đường.
Một số người dân thay vì đi chợ ngày 1 lần, quay sang mua 1 lần cho 1 -2 tuần.
Cái này rõ ràng là chấp hành chủ trương hạn chế ra đường, hạn chế tiếp xúc, tiết kiệm thời gian chi phí cho cá nhân và xã hội.
Mặt khác ngành công thương luôn khẳng định là đã chuẩn bị đủ LT,TP và nhu yếu phẩm cho hàng tháng.

Tuy nhiên trên các mạng XH lại có một số người ( khá đông ) công kích những người đi chợ 1 lần cho nhiều ngày.
Thậm chí họ còn gây nên một làn sóng chửi bới, đả kích những người hạn chế số lần ra ngoài mua nhu yếu phẩm.

Vậy theo các cụ trong khi thực hiện CT 16 nên đi chợ mỗi ngày hay nên mua như yếu phẩm 1 lần cho 15 ngày và lực lượng nào đang công kích những người đi chợ 1 lần cho nhiều ngày?
thực phẩm là thiết yếu, nhưng đi chợ để mua LTTP đủ dùng 10-15 ngày là không cần thiết, em chưa nói đến việc vơ vét do tâm lý rồi thừa sau đó hỏng đổ vứt đi.

DidiLe

Xe container
Kinh nghiệm tích trữ tp của em là:
- Gạo tầm 40kg
- đồ hộp: sữa hộp sữa đặc pha cafe, cá sốt cà, heo xay nhiều loại đổi món. Cái này nhà cũng sẵn vì đi picnic hay ăn đêm đều tiện. Lương khô cũng tầm 1kg vì trc ông con đem đi học thêm.
- đồ khô như ruốc, em có 2 lạng ruốc lợn mẹ làm và 1 kg ruốc tôm.
- rau: ngắn hạn có rau muống, ngót, mồng tơi, đậu đũa. Sau là bầu bí bắp cải. Em dự trữ 2 lạng rong biển khô, nấu ra đc cũng cả đống. Nhà cũng có máy làm giá, cần thì triển
- thịt cá thì đúng món yêu thích và cũng sẵn. Em ko đi gom vì đã sẵn.
Nhậu nhậu thì cá trích ép trứng, cá hồi, bạch tuộc. Mấy bố con nghiện món Nhật. Ngoài ra thì ba chỉ, mực trứng, tôm để gấu làm cơm. Tình cờ lấy 1 cân chả mực rán ăn.
- mì tôm có mỗi một thùng, còn lại là cân miến, bấnh đa.
nhà cụ mấy người vậy ạ, bố con ăn nhậu thì chắc tuổi cũng lớn nhỉ.
40kg gạo 2 tháng cụ nhỉ.