[Funland] Mua nhà Hà Nội

Trungpv

Xe tăng
Không phải là không cháy, mà cháy cũng nhiều rồi cụ. nhưng chung cư cháy thì có hệ thống pccc đúng quy chuẩn, hệ thống thoát nạn tốt nên hầu như không có thương vong và không có cháy lan. Ngay mới hôm qua thôi cháy hừng hực ở The Vesta Hà Đông nhưng mà cũng chỉ mỗi căn đó bị chứ các căn khác không sao. Cụ xem clip nó cháy khủng khiếp luôn.
vụ này cháy to phết. vậy mà ko bị cháy lan sang căn bên cạnh cũng lạ
cháy to như này chứng tỏ hệ thống báo cháy, chữa cháy của cc cũng ko đc tốt lắm. nếu tốt thì lúc đám cháy còn nhỏ thì phải kích hoạt báo động và phun nc tự động để dập rồi.

nguyentoan.uct

Xe điện
vụ này cháy to phết. vậy mà ko bị cháy lan sang căn bên cạnh cũng lạ
cháy to như này chứng tỏ hệ thống báo cháy, chữa cháy của cc cũng ko đc tốt lắm. nếu tốt thì lúc đám cháy còn nhỏ thì phải kích hoạt báo động và phun nc tự động để dập rồi.
Thế thì cụ không hiểu hệ thống pccc trong chung cư rồi. Không biết cụ có ở chung cư không, đã ở thì nên biết và hiểu để mình an toàn hơn. Trong căn hộ thì hệ thống pccc có 1 đầu báo khói ở khu vực bếp, và 1 đầu vòi chữa cháy ở ngay trên cửa ra vào căn hộ. Báo khói thì chỉ phát hiện khói và kích hoạt hệ thống báo động của toà nhà, ngắt điện tạm thời, kích hoạt hệ thống hút khói, thang máy trả về tầng 1 hết. Lúc này chưa có hệ thống chữa cháy nào kích hoạt mà hệ thống chữa cháy các đầu phun nước chỉ có kích hoạt khi quá nhiệt gây nổ cái ống thuỷ ngân. Trong căn hộ đầu chữa cháy chỉ có tác dụng chính là chống cháy lan ra ngoài thôi. Thường cháy lan là do nhiệt độ cao sang khu khác lên đến nhiệt độ gây cháy, chứ không phải cứ thấy cái lửa đỏ nó tớp tới đâu thì nó mới cháy được.

oppa123

Xe tải
Không hẳn là bịa mà là tung tin một nửa, kiểu như 10 năm nhà 10 tỷ tăng 2 tỷ có 20% 😂. Thông tin kiểu này bơm thổi giá lên và cứ thế ông nọ nhìn ông kia thổi giá.
Cụ đọc lại tin nhắn của em nhé, đọc ko rõ lại phán linh tinh. Em bảo căn nhà em tăng gần 2 tỏi là em mua từ khoảng đầu 2023 đến giờ cụ à, chứ ko phải 2 tỏi là mua suốt từ 2015 tới giờ đâu cụ =))

Chẳng biết có phải thổi con số hay ko, tầm này năm ngoái em lên đây cũng có nhiều cụ khuyên em giống cụ lắm, bảo giá chung cư đang cao mua làm gì gửi bank. May em quyết ngược lại, mua ở nên thôi nhắm mắt chấp nhận, để cho xong giấc mơ an cư, những ng hồi đó gửi bank ăn 4-5%/ năm tới bây giờ, còn giá cc em mua tăng xấp xỉ 2 tỏi.
Và để thêm thông tin chi tiết hơn cho cụ thì căn nhà em tăng xấp xỉ 40% sau đúng 1 năm cụ nhé. Những cụ nào mua từ cuối 2023 tới giờ thì tăng ít hơn, 6 tháng tầm 20%, em mua đầu năm nên sóng dài hơn chút.

Cá biệt thằng em họ con nhà cậu em mua ở terra an hưng vào 3.2021, em đi xem và chốt nhà cùng với nó 2.3 tỏi, về làm nội thất 250tr, tổng 2550. Tháng 4 vừa rồi nó mới bán để chuyển sang khu khác, thu về 5050. Tính ra là xấp xỉ 100% sau 3 năm.

Cụ chắc giàu nên ở nhà đất nên ko nắm rõ được tình hình giá chung cư từ đầu 2023 tới giờ tăng bao nhiêu % nhỉ ;))

Chỉnh sửa cuối:

Khanhnho

Xe buýt
em cảm thông với cụ.. nhưng đợt này mua thổ cư với tài chính 3 đồng to khó phết. hôm qua vừa nói chuyện với vợ là h 3 tỉ đi mua nhà đất nội thành ko nổi luôn.
năm ngoái em vừa bán con nhà ở tô vĩnh diện 32m2 đã 3.65 rồi.
Con này của cụ giờ ít phải 5 đồng. Ngõ đẹp 6 đồng. Chém thế cho cụ tiếc :))

_MCM_

Xe tải
Không hẳn là bịa mà là tung tin một nửa, kiểu như 10 năm nhà 10 tỷ tăng 2 tỷ có 20% 😂. Thông tin kiểu này bơm thổi giá lên và cứ thế ông nọ nhìn ông kia thổi giá.
Cụ này có cập nhật tình hình bđs vài tháng qua ko? Căn chung cư gần nhà mình: căn 104 m2 tăng từ 3.5 tỷ lên 5.1 tỷ; căn 112 m2 tăng từ 3.9 tỷ lên 5.7 tỷ trong 6 tháng qua thôi (từ khoảng tháng 12/2023 đến nay thôi). Các căn chung cư nội đô, giá trị cao hơn thì tăng hơn 2 tỷ là bình thường. Và đặc biệt bọn bán chung cư gần như không thể thương lượng, khác với nhà đất còn thương lượng được 2-3 trăm triệu. Mình lúc đầu có nhu cầu mua chung cư nên khảo giá thường xuyên. Việc có thanh khoản ko thì mình ko biết, nhưng ai có nhu cầu ở thật thì phải mua giá đó thôi. Giá nhà đất cũng tăng ko kém đâu. Giá bđs 6 tháng-1 năm qua lập mặt bằng giá mới rồi.

oppa123

Xe tải
Cụ này có cập nhật tình hình bđs vài tháng qua ko? Căn chung cư gần nhà mình: căn 104 m2 tăng từ 3.5 tỷ lên 5.1 tỷ; căn 112 m2 tăng từ 3.9 tỷ lên 5.7 tỷ trong 6 tháng qua thôi (từ khoảng tháng 12/2023 đến nay thôi). Các căn chung cư nội đô, giá trị cao hơn thì tăng hơn 2 tỷ là bình thường. Và đặc biệt bọn bán chung cư gần như không thể thương lượng, khác với nhà đất còn thương lượng được 2-3 trăm triệu. Mình lúc đầu có nhu cầu mua chung cư nên khảo giá thường xuyên. Việc có thanh khoản ko thì mình ko biết, nhưng ai có nhu cầu ở thật thì phải mua giá đó thôi. Giá nhà đất cũng tăng ko kém đâu. Giá bđs 6 tháng-1 năm qua lập mặt bằng giá mới rồi.
Cụ ấy chưa tìm hiểu nhưng comment hơi ẩu ;))

Khongdanhvong

Xe điện
Chung cư em không quan tâm nhé, nhưng cụ kia đang nói nhà đất. Một năm qua em vừa bán đất vừa tham khảo giá nhà nên cụ yên tâm em biết nó tăng thế nào, nhưng để tăng 2 tỷ thì nhà >10 tỷ.

oppa123

Xe tải
Chung cư em không quan tâm nhé, nhưng cụ kia đang nói nhà đất. Một năm qua em vừa bán đất vừa tham khảo giá nhà nên cụ yên tâm em biết nó tăng thế nào, nhưng để tăng 2 tỷ thì nhà >10 tỷ.
Tinh thần cụ có vẻ có vấn đề ko đc tỉnh táo đúng ko? Suốt từ đầu tới giờ cái em nói là chung cư, cụ suy diễn kiểu gì ra nhà đất thế? Kinh nghiệm cho cụ là trước khi tranh luận hãy đọc cho đủ và kĩ những gì người khác nói trong thớt này.

Comment đầu tiên tranh luận với cụ em cũng đã nói chung cư tăng 2 tỉ to lù lù ra, cụ tranh luận có vẻ tay cụ hơi nhanh ;))

Thậm chí đến ngay cả comment của chính cụ cụ còn hỏi “chung cư ở đâu tăng 2 tỉ”. Chính bản thân cụ còn ko biết mình đang nói cái gì thì cụ ko nên tranh luận thêm =))

Cụ mua cc ở đâu mà 1 căn tăng 2 tỷ, và sau mấy năm? Thứ nữa là đợt rồi có sóng sau 4-5 năm chững giá, sóng nó không đến hàng năm đâu cụ.

Chẳng biết có phải thổi con số hay ko, tầm này năm ngoái em lên đây cũng có nhiều cụ khuyên em giống cụ lắm, bảo giá chung cư đang cao mua làm gì gửi bank. May em quyết ngược lại, mua ở nên thôi nhắm mắt chấp nhận, để cho xong giấc mơ an cư, những ng hồi đó gửi bank ăn 4-5%/ năm tới bây giờ, còn giá cc em mua tăng xấp xỉ 2 tỏi.

Chỉnh sửa cuối:

_MCM_

Xe tải
Ví dụ của cụ có phải nhà đất tại HN ko? Nếu ở HN thì giá đất tăng ko kém chung cư. Ko tin thì hỏi chính cụ chủ thớt này. Vài tháng qua chắc cụ ấy cũng đi xem nhiều và hiểu mức tăng giá nhà đất tại HN?

LongNguyễn8x

Xe tăng
Thế nên nếu mấy năm vừa rồi cụ nào gửi bank thì bây giờ chỉ có ôm đầu mà khóc.

Có cụ ở trên còn bảo em bịa ra con số, chung cư ở đâu mà tăng gần 2 tỉ ;))
Chỗ e căn 3 ngủ giờ này năm ngoái gd 4 tỷ, hiện tại 6 tỷ, vậy có coi là tăng 2 tỷ ko cụ nhỉ. Nhiều khi nhìn vào sự thật dù ko muốn nhưng rất khó chối bỏ.

LongNguyễn8x

Xe tăng
chung cư nhà em nấu ăn quên tắt bếp cháy nồi thịt kho báo cháy bảo vệ lên lập biên bản tại chỗ thông báo bảng tin tòa nhà luôn. :D nên việc cháy khó lắm. Và từng tầng đều có vòi cứu hỏa sẵn sàng phá cửa vào dập lửa luôn
Chung cư như khu e cứ rằm hay mồng 1 thi thoảng có báo cháy do thắp hương. BQL lên tận căn nói chuyện phút mốt. Bảo vệ và đội vận hành tòa nhà đều đào tạo chữa cháy liên tục, cư dân cũng vừa được học. Riêng khoản cháy nổ, ở chung cư là yên tâm.

alernon

Xe đạp
Con này của cụ giờ ít phải 5 đồng. Ngõ đẹp 6 đồng. Chém thế cho cụ tiếc :))
em thì lại hài lòng thời điểm đó.. nhà ngõ sâu 3 gác ko quay đầu thời điểm đấy là đẹp lắm rồi. em bán đi chuyển đổi qua Long Biên được x2 diện tích và giờ x2 giá trị nên cũng hài lòng ạ hehe

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Sau vụ này, làn sóng đổ vào mua căn hộ thương mại nội đô trung tâm, giá chung cư thậm chí sẽ tăng. Tính mạng là quan trọng nhất

archituan

Xe tải
Gớm, chung cư hôm nọ mới cháy đó thôi? Mấy ông tiêu chuẩn kép quá. Cái nhà trọ kia chẳng để ý tới pccc, toàn chuồng cọp ko lối thoát hiểm thì bị vậy. Bên dưới lại là cái cửa hàng xe đạp điện vvv nữa...

Đến chiến hạm, đến phủ chục tịch, dinh thự biệt thự, cả 1 tòa chung cư cũng có thể cháy...., cũng có thể chết người chứ có chừa cái gì đâu mà cứ lúc cháy cc thì lại chê cc, lúc cháy nhà đất lại chê nđ. Có cái nhìn bao quát lên và đi vào vấn đề xem nào.

Minh Dũng87

Xe tải
Tài chính dưới 3tỷ nên mua nhà đất khu nào Hà Nội được các bác, e có con nhỏ nên cần dân trí ổn chút???
E tìm mua mãi mà chưa được nhà, trong khi giá thì ngày càng tăng, còn ko cho thương lượng giá. Các bác cứu e ca này với nản quá
Bác ra khu Đồng Mai, Yên Nghĩa Hà Đông hoặc sang bên Đại Thành ( Giáp HD) mua đc căn nhà, dư 200-300 Làm con VF3 là ngon
Nếu quê mạn Hoà Bình, Hà Tây cũ hoặc Hà Nam thì lại quá tiện.
2-3 năm tới VD4,QL6 xong thì chạy ầm ầm.

Việt TX

Xe đạp
Cảm ơn cụ, e có xem khu đó rồi. E làm tự do hay phải chạy vào nội thành nên xa quá cũng k tiện lắm cụ. Nếu mua đó tầm mất 14 15km. Ngày nào cũng phải đi 2 3 chỗ vậy mất nhiều thời gian quá cụ. Với ngoài đấy tiện ích đang kém lắm phải k cụ

Minh Dũng87

Xe tải
Cảm ơn cụ, e có xem khu đó rồi. E làm tự do hay phải chạy vào nội thành nên xa quá cũng k tiện lắm cụ. Nếu mua đó tầm mất 14 15km. Ngày nào cũng phải đi 2 3 chỗ vậy mất nhiều thời gian quá cụ. Với ngoài đấy tiện ích đang kém lắm phải k cụ
Tiện ích đang kém chút.Nhưng nó là gần nội đô nhất mà phù hợp tài chính của cụ.Còn cụ muốn gần mà tài chính đó thì giờ làm gì còn khu nào.
Nghề mình tự do k gò bó thời gian thì cũng tự cân chỉnh cho phù hợp được.