[Funland] Mua nhà Hà Nội

Khongdanhvong

Xe điện
nó còn tùy vào từng nơi cụ ạ.
*Khi tách thửa đất có hình thành ngõ đi sử dụng riêng thì ngõ đi phải có mặt cắt ngang từ 2 m trở lên đối với thửa đất thuộc khu vực các xã và từ 1 m trở lên đối với thửa đất thuộc khu vực các phường, thị trấn và các xã giáp ranh
Quy định mới này 2017, em mua trước đó quy định lúc đó 1m5. Sao luật lại đi lùi vậy, lối 1m5 em đã thấy bé rồi mà còn cải "tiến" luật thành 1m.

thangsu

Xe buýt
Nhìn ảnh này em lại nhớ hơn 10năm trước mới lên HN lập nghiệp. Mua cái nhà giống căn 30m góc trong cùng. Vì tiền ông bà 2 bên bơm cho nên bắt mua nhà đất. Chiều lòng nội ngoại. Ở như cực hình, nắng thì oi nóng, mưa thì nồm ẩm. Đi làm về dắt con Sh vào đến nhà mệt gần chết. Sau phải đổi con wave dắt cho dễ. Nhà đầu ngõ thì nuôi chó, hôi hám. tối làm về muộn đi qua nhà mấy lần bị nó xồ ra sủa giật bắn mình. Trong ngõ có bà già thi thoảng lại mang cái bếp tổ ong ra quạt khói um... nói chung là từ ngày lên chung cư thấy cuộc đời như sang trang.

Khongdanhvong

Xe điện
Nhìn ảnh này em lại nhớ hơn 10năm trước mới lên HN lập nghiệp. Mua cái nhà giống căn 30m góc trong cùng. Vì tiền ông bà 2 bên bơm cho nên bắt mua nhà đất. Chiều lòng nội ngoại. Ở như cực hình, nắng thì oi nóng, mưa thì nồm ẩm. Đi làm về dắt con Sh vào đến nhà mệt gần chết. Sau phải đổi con wave dắt cho dễ. Nhà đầu ngõ thì nuôi chó, hôi hám. tối làm về muộn đi qua nhà mấy lần bị nó xồ ra sủa giật bắn mình. Trong ngõ có bà già thi thoảng lại mang cái bếp tổ ong ra quạt khói um... nói chung là từ ngày lên chung cư thấy cuộc đời như sang trang.
Không hiểu nổi mấy nhà 30m2 ngách 1m1 này mà để giá hơn 5 tỷ.

neatimage96

Xe đạp
Không hiểu nổi mấy nhà 30m2 ngách 1m1 này mà để giá hơn 5 tỷ.
họ xây thụt tầng 1 tầm 26m2 vào nên dưới ngách cũng tầm 1m8. 2m rồi. giờ họ rao toàn 6 tỷ 5.
giờ cũng văn mình nhiều r cụ ạ. em cũng đang ở kiểu ý cơ mà xunh quanh xây cũng cao hết r nên tầng 1 mát như điều hòa. mỗi cái ẩm thì k tránh được

nhatld

Xe tăng
họ xây thụt tầng 1 tầm 26m2 vào nên dưới ngách cũng tầm 1m8. 2m rồi. giờ họ rao toàn 6 tỷ 5.

giờ cũng văn mình nhiều r cụ ạ. em cũng đang ở kiểu ý cơ mà xunh quanh xây cũng cao hết r nên tầng 1 mát như điều hòa. mỗi cái ẩm thì k tránh được
Làm quả máy hút ẩm thì hết veo ạ.

Khongdanhvong

Xe điện
Em thích ở nhà đất hơn, sợ mỗi cháy 😁

Khongdanhvong

Xe điện

Thụt vào đất mình lại bé. Mà xây thụt vào có mất đất không nhỉ. Em mua cái nhà cũng xây thụt đất cho trước nhà rộng hơn 2m,mà lúc mua có hỏi địa chính họ bảo xem lại có khi phải điều chỉnh lại dt đất, mà nhà thụt vào để thoáng trước nhà thôi chứ có ai chiếm vào đâu mà điều chỉnh.

Dan du an

Xe ba gác
3 tỷ em nói thật chui vào nhà đất quận trung tâm làm gì. Toàn nhà bé tí, sâu trong ngõ hẹp, ẩm thấp ít ánh sáng. Tìm chung cư cũ mua căn 60m2 2PN sống thoáng đãng, văn minh, tốt cho sức khỏe và tinh thần hơn bao nhiêu.
Theo em 3 tỷ mua nhà tập thể đã cải tạo lại ở ngay trung tâm tiện hơn nhiều. Chấp nhận tầng 3.

clessking

Xe tăng
Thực ra trên 10 năm trước tầm tiền ấy các cụ mua nhà ngõ thì được chứ mua CC cũng chưa chắc đã được. VD nếu CC hạng sang phải trên 40tr/m2 (VD Hòa Bình Green, Royal city... ~ 3,6-4 tỷ), CC trung cấp cũng phải tầm 25-26tr/m2 (~ tầm 2,5 tỷ). Mà các cụ lưu ý đó là diện tích tim tường, nên phải cộng thêm 12% nữa, nhưng cái chuối nhất là mua CC không biết bao giờ được nhận nhà. Quay lại thời điểm đó (trước khi Vin có sản phẩm) thì hầu như các dự án CC đều chậm tiến độ từ 6 tháng đến 1 năm. So với nhà ngõ khi đó giá chỉ tầm 40-50tr/m2 (tương đương 1,5-2 tỷ đã được 1 căn rồi). Thật ra giai đoạn đó em ko tìm hiểu nhà ngõ, nhưng năm 2018 giá đất ngõ 2m ở Thái Hà cũng chỉ tầm 60-70tr/m2 thôi, nhà mặt phố nhỏ 2 ô tô tránh có vỉa hè 2013-2014 tầm 130tr/m2. Trừ giai đoạn 2011 giá ngáo ra thì tầm 2012-2015 tiền mua đất ngõ rẻ hơn mua nhà CC. Mà lúc đó ở CC còn nhiều bất cập, chất lượng nhà, dịch vụ kém nên ko ai thích CC mấy đâu.

thangsu

Xe buýt
Thực ra trên 10 năm trước tầm tiền ấy các cụ mua nhà ngõ thì được chứ mua CC cũng chưa chắc đã được. VD nếu CC hạng sang phải trên 40tr/m2 (VD Hòa Bình Green, Royal city... ~ 3,6-4 tỷ), CC trung cấp cũng phải tầm 25-26tr/m2 (~ tầm 2,5 tỷ). Mà các cụ lưu ý đó là diện tích tim tường, nên phải cộng thêm 12% nữa, nhưng cái chuối nhất là mua CC không biết bao giờ được nhận nhà. Quay lại thời điểm đó (trước khi Vin có sản phẩm) thì hầu như các dự án CC đều chậm tiến độ từ 6 tháng đến 1 năm. So với nhà ngõ khi đó giá chỉ tầm 40-50tr/m2 (tương đương 1,5-2 tỷ đã được 1 căn rồi). Thật ra giai đoạn đó em ko tìm hiểu nhà ngõ, nhưng năm 2018 giá đất ngõ 2m ở Thái Hà cũng chỉ tầm 60-70tr/m2 thôi, nhà mặt phố nhỏ 2 ô tô tránh có vỉa hè 2013-2014 tầm 130tr/m2. Trừ giai đoạn 2011 giá ngáo ra thì tầm 2012-2015 tiền mua đất ngõ rẻ hơn mua nhà CC. Mà lúc đó ở CC còn nhiều bất cập, chất lượng nhà, dịch vụ kém nên ko ai thích CC mấy đâu.
Thời đấy tư tưởng chung cư cũng chưa có cụ ah. Ít tiền là cứ phải mảnh đất cắm dùi. Sau đi sang nhà bạn chơi ở khu Trung hoà Nhân Chính mới để ý chung cư.
Căn nhà đầu tiên đó em vẫn giữ cho thuê. Ngày mua gần 3tỏi, thấy hàng xóm bảo nhà mày x2 rồi đấy bán đi. Nói thẳng đó là nhà e thật, nhưng giờ bảo bỏ ra gần 6tỏi mua thì em next ngay😆

clessking

Xe tăng
Thời đấy tư tưởng chung cư cũng chưa có cụ ah. Ít tiền là cứ phải mảnh đất cắm dùi. Sau đi sang nhà bạn chơi ở khu Trung hoà Nhân Chính mới để ý chung cư.
Căn nhà đầu tiên đó em vẫn giữ cho thuê. Ngày mua gần 3tỏi, thấy hàng xóm bảo nhà mày x2 rồi đấy bán đi. Nói thẳng đó là nhà e thật, nhưng giờ bảo bỏ ra gần 6tỏi mua thì em next ngay😆
Hơn chục năm là cụ mua nhà năm nào mà sao nhà ngõ lại đắt vậy nhỉ (3 tỷ/30m2 ~ 100tr/m2)? Hay cụ mua nhà chia ô xây mới ah? Em nghe cụ nói thì giống kiểu mua nhà khu Khương Trung, Thanh Xuân chứ cũng ko phải trung tâm lắm (hồi đó).
Năm 2013 em cũng đi xem nhà khu Cầu Giấy, Ba Đình, nhà 4-5 tầng cũ (xây tầm 5 năm) chỉ tầm 130-140trđ/m2 đường 2 ô tô tránh có vỉa hè (VD ngõ Phạm Tuấn Tài). Nhưng nếu mua tầm 2011 thì phải tầm 200tr/m2

Chỉnh sửa cuối:

anhdy

Xe đạp
Bây h mua nhà greenpearl minh khai có cũ quá không các bác nhỉ? biết là k nên so sánh nhưng cũng thời gian hinode mà greenpearl xuôbgs cấp khác hẳn (hinode tầm khác r) nhưng greenpearl e thấy xuống nhanh quá :(

thangsu

Xe buýt
Hơn chục năm là cụ mua nhà năm nào mà sao nhà ngõ lại đắt vậy nhỉ (3 tỷ/30m2 ~ 100tr/m2)? Hay cụ mua nhà chia ô xây mới ah? Em nghe cụ nói thì giống kiểu mua nhà khu Khương Trung, Thanh Xuân chứ cũng ko phải trung tâm lắm (hồi đó).
Năm 2013 em cũng đi xem nhà khu Cầu Giấy, Ba Đình, nhà 4-5 tầng cũ (xây tầm 5 năm) chỉ tầm 130-140trđ/m2 đường 2 ô tô tránh có vỉa hè (VD ngõ Phạm Tuấn Tài). Nhưng nếu mua tầm 2011 thì phải tầm 200tr/m2
Cụ ma xó thật đấy. Đúng là em mua ở Khương Trung. 2tỉ8, chủ cũ vừa chia lô xây mới xong. Mới cứng, nét căng. Đợt đấy Đang đi thuê trọ vất vả nên máu mua.

neatimage96

Xe đạp
ông bà ngoại e mua cầu giấy trong hẻm năm 2021 cũng kiểu xây phân là cũng 100tr/m ròi

caisua

Xe lăn
Em ở CC 20 năm rồi, chưa lúc nào ko thích, tới già em vẫn sẽ ở CC, mà từ nhỏ em toàn ở mặt phố chứ chưa 1 lần vào ngõ. Bọn 2K nhà em cũng đừng hòng xua đc chúng xuống đất

Khongdanhvong

Xe điện
Rồi ai cũng hiểu ra thôi :P
Có gì đâu mà phải hiểu ra và không hiểu ra. Mỗi loại đều có ưu nhược điểm nên sở thích mỗi người mỗi khác. Cũng đâu phải thượng đẳng gì đâu 🤣

clessking

Xe tăng
Em ở CC 20 năm rồi, chưa lúc nào ko thích, tới già em vẫn sẽ ở CC, mà từ nhỏ em toàn ở mặt phố chứ chưa 1 lần vào ngõ. Bọn 2K nhà em cũng đừng hòng xua đc chúng xuống đất
Em cũng ở đủ loại CC rồi, từ tái định cư đến CC cao cấp. Kể cả penthouse e cũng được ở (nhờ) rồi :D. Nói chung trộm vía cũng ok cả. Nhưng vào cái thời 200x-2012 ấy mua CC lo nhất tiến độ, việc chậm 6 tháng đến 1 năm là thường, thậm chí còn ko bao giờ được nhận nhà cũng có. Vì lúc ấy pháp lý các dự án hầu như ko chuẩn, ký hợp đồng mua bán có khác gì Alibaba đâu đầy dự án cất nóc xong mới có GPXD. Nhà cũng xấu mà đắt nữa. VD như cái Golden westlake là 1 trong những CC cao cấp đầu tiên thì giá nó khoảng 500-800k usd/căn (e có bà chị mua thì bảo vậy, nó còn đắt hơn cả nhà phố- biệt thự khu đó thì 1-2 triệu usd - cái này em chắc), Hòa Bình Green thì cũng 3-4 tỷ 1 căn tim tường đc 76-90m2, rồi Royal city thì 1.800k usd/m2. Người mua dồn bao tiền vào, lúc ký HĐ mua bán kỳ vọng cái nhà 10 điểm mà lúc nhận về chỉ được 6-7 điểm, lại phát sinh 1 đống chi phí và bất tiện khi ở phụ thuộc vào CĐT nên mới đầu mọi người chưa quen và ko thích.

ông bà ngoại e mua cầu giấy trong hẻm năm 2021 cũng kiểu xây phân là cũng 100tr/m ròi
Chắc cụ nói nhầm, ý cụ định nói là mua năm 2011 cũng đã 100tr/m2 rồi đúng ko? Nhưng đó là giá đỉnh đợt sốt đất đó, sau 1-2 năm giá giảm 20-30%. Với lại chắc ngõ nhà cụ cũng rộng được 4-5m (ô tô tránh ba gác hoặc ô tô tránh nhau vừa khít), còn phân khúc nhà ngõ tách thửa ngõ chỉ đủ 1,5-2m (2 xe máy tránh) thì giá nó thấp hơn cụ ạ.
Nhưng cụ kia mua nhà mới xây nên giá cao là đúng thôi. Đợt ấy khu Khương Trung là chuyên bài mua đất ngõ tách thửa và xây lên rồi bán. Người ngoại tỉnh thường chọn mua vì nhà đẹp long lanh (nhất là so với nhà cũ), ở đc luôn (ngại động chạm xây dựng mà). Chủ đầu tư họ ăn lời chính ở phần xây nhà nên cũng bị đội giá tí.

Min1006

Đi bộ
Tài chính dưới 3tỷ nên mua nhà đất khu nào Hà Nội được các bác, e có con nhỏ nên cần dân trí ổn chút???
E tìm mua mãi mà chưa được nhà, trong khi giá thì ngày càng tăng, còn ko cho thương lượng giá. Các bác cứu e ca này với nản quá
E đang bán nhà ở ngõ chùa liên phái, trung tâm hbt phù hợp với y.c của cụ. Giá nhỉnh 3 tỷ, nhà 2 tầng xây chắc chắn r, cũ theo tgian đang bán. Ngõ nông cách ô tô tránh 40m, cách mặy đường bạch mai 100m. Nhà dân xây cho con sau bán cho nhà e, có sổ chính chủ, móng riêng tường riêng, dtich 24.3m2 cụ ưng thì lh e

0946820268

Chỉnh sửa cuối:

elmk264

Xe tải
Hài nhất là bác thớt kêu chung cư cháy và phí dịch vụ...
Trong khi đó:
- Cả năm qua chưa thấy báo nào đăng chung cư (trừ ccmn) cháy mà chết người, còn nhà đất thì ko đếm xuể
- Phí dịch vụ là tiền mình trả cho những thứ mình được thụ hưởng: an ninh, vệ sinh, vận hành, bảo dưỡng tiện ích,... mà nhà đất ko có
Tâm lý thôi cụ.
Chứ ở nhà đất tháng thuê người về lau dọn dẹp hay bảo trì thang máy cũng tiền triệu.