[Funland] Mua nhà bị mất 100 triệu

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Đi mua nhà đất, không có chuyện chủ nhà không biết gì bán đi căn nhà ngon bổ rẻ đâu. Căn nhà là tài sản giá trị nhất đời người, nên dù không biết thì người ta vẫn sẽ đi hỏi han nhờ tư vấn. Nên đi mua nhà mà mua phải căn nào ngon bổ rẻ là phải đặt dấu hỏi ngay? Ở đó mà tưởng mình khôn còn người bán ngây thơ !

LienPhuong

Xe điện
Cái đó thì là chuyện nội bộ giữa người mua và người bán nếu họ đồng cảm với nhau , trong khi đàm phán , nói chuyện nhiều khi chỉ cần thái độ a,b,c thế là cuộc đàm phán thất bại luôn , thông tin chủ thớt đưa ra cũng chỉ là thông tin một chiều Cụ ạ !
Sao cụ biết cụ chủ thái độ??? Cụ muốn nhiều chiều thì đến tận nhà chủ nhà bán hỏi, ngay cả thế cũng chưa chắc họ nói thật. Thường những trường hợp tiền to thế này người mua chẳng dám thái độ gì đâu, chỉ mong rút lại tiền thôi. Người bán cũng chả mất mát gì lại được tiếng đàng hoàng.

Jamebonds

Xe container
Em lại không nhớ vụ đấy, giờ chỉ nhăm nhăm xem có nhà hàng nào mới khai trương ở khu Trung Hòa Nhân Chính là lên hỏi cụ xem có phải là nhà cụ Start- up không ? :))
haha... vụ đó giải tán rồi ạ. Vì cậu người Pháp lại ko làm trực tiếp nữa, câu ý chỉ hứa set up thôi mà e ko có kng gì về hàng ăn. Rồi tiếp ghé qua Emm ở Đỗ Quang ăn thử thì thấy khá ngon, design đẹp, bếp Pháp nấu trực tiếp... thế mà khách vắng hoe... Thế nên e giải tán.
Giờ cái nhà cậu bạn cũng cho thuê rồi..:)

Nhưng cụ nào muốn mở nhà hàng e chắp mối cho, vừa có 1 nhà hàng Pháp trên phố cổ đóng cửa, toàn bộ 15 nv bao gồm cả đầu bếp hịn giờ đang sẵn sàng tìm chỗ đầu quân đấy

Huthasa

Xe container
Khặc khặc. Một ông nick mới toe lập cái thớt. Quẳng ra cục xương thế là các cụ chủi tung tóe thằng bán nhà dù chả biết có đúng là nhà bán dính quy hoạch không hay thằng mua thấy hớ định bùng. Có khi lại do chính mấy thằng cò định dìm chủ nhà để mua rẻ nữa. Hài vl.

Chỉnh sửa cuối:

bornna86

Xe hơi
Khặc khặc. Một ông nick mới toe lập cái thớt. Quẳng ra cục xương thế là các cụ chủi tung tóe thằng bán nhà dù chả biết có đúng là nhà bán dính quy hoạch không hay thằng mua thấy hớ định bùng. Có khi lại do chính mấy thằng có định dìm chủ nhà để mua rẻ nữa. Hài vl.
Như e còm ở page trước đấy cụ, chưa thấy cụ thớt show ra được cái gì khác để các cụ có ý kiến cho khách quan, nên tốt nhất ko nên kết luận gì cả.

atbp

Xe buýt
Sao cụ biết cụ chủ thái độ??? Cụ muốn nhiều chiều thì đến tận nhà chủ nhà bán hỏi, ngay cả thế cũng chưa chắc họ nói thật. Thường những trường hợp tiền to thế này người mua chẳng dám thái độ gì đâu, chỉ mong rút lại tiền thôi. Người bán cũng chả mất mát gì lại được tiếng đàng hoàng.
dat coc.png

Cụ có thấy bất hợp lý không khi người xuống tiền đặt cọc cũng ở Nguyễn Lương Bằng..........

Nha Trang@

Xe điện
Nói thật chứ mua nhà mà cầm sổ lên Phòng TNMT hỏi chỗ này có QH hay không thì chẳng bao giờ mua được nhà, vì gần như cả TP mấy ông đó cho vô diện QH hết dù có khi đến 100 năm sau cũng chưa có mở đường. Cụ chủ số đen gặp chủ nhà ăn dày quá, nếu trả lại 50% tiền cọc thì hợp lý hơn và chắc không có cái thớt này.

Ga_son

Xe điện
Thôi chúc cụ may mắn lần sau chứ gặp vợ chồng mua nhà chuối vậy thì ko đỡ được, về mặt pháp luật họ ko sai đâu ạ. Hà nội có những khu vực treo quy hoạch 20-30 năm chưa có kế hoạch thu hồi đất thì dân vẫn có sổ đỏ, vẫn được xây nhà và ở bình thường và vẫn được chuyển nhượng bình thường.

Hoàng037

Xe hơi
Đời buồn rồi. Coi như đòn đau nhớ đời nhé cụ

bachlamhqhg

Xe buýt
Mấy cái mưu hèn kế bẩn này càng ngày càng phổ biến ở thời đại rực rỡ của chúng ta, đuối về lý, thua về luật, làm ăn KD không tính toán kỹ... đến khi mất tiền thì tìm mọi biện pháp để lu loa, phi thị trường đòi lại tiền. Adam Smith, David Ricardo mà sống lại chắc phải cắp sách đến học mấy cụ, mà chúng ta chắc phải bổ sung cái phương pháp này vào các text book kinh tế học, có khi lại được giải mâm xôi ý chứ :))

Ủng hộ những kẻ thất bại trong tranh chấp kinh doanh, dân sự sử dụng các giải pháp ăn vạ, phi thị trường trên ... chính là 1 cách để làm méo mó, vấy bẩn cái môi trường kd vốn dĩ đã bị tác động bởi rất nhiều các yếu tố phi thị trường ở VN. E hỏi tư véo như các cụ thì sinh ra cái Hợp đồng để làm gì, đặt cọc HĐ để làm gì? để ký xong rồi xé vứt sọt rác như trẻ con à?

Còn đừng nói chủ nhà gian dối nhé, họ chỉ gian dối khi nói sai sự thật, ko có y/c pháp luật nào y/c họ phải báo cáo cho người mua, cũng ko có qđ PL nào cấm chuyển nhượng nhà trong diện quy hoạch (trừ khi có QĐ thu hồi đất). Giả sử e thấy bãi mứt trên đường và thấy các cụ chuẩn bị dẵm rồi, e biết nhưng ếch nói thế là ... Như vậy e có gian dối ko?

Vậy nên cuối cùng ở đây là vấn đề đạo đức và thiện chí giữa 2 bên, chủ nhà ko cảm thông chút cho người mua thì bị lên án về đạo đức (như chúng ta đang chửi ở đây). Và e cũng biết nếu đâm đơn lên cơ quan, đảng ủy thì cũng có thể có tác dụng đấy. Nhưng ô nào mà xử lý cái đó cho vừa lòng bên mua thì e nghĩ chính người đó đã dẫm vào cái sai ở trên, tạo tiền lệ rất xấu...

Chủ thớt chắc ham rẻ nên nhảy vào mua, sao chủ thớt ko hiểu rằng cái gì nó cũng có lý do của nó cả?
Ý cụ là chủ nhà đàng hoàng, minh bạch phải ko ợ?

Huthasa

Xe container
dat coc.png

Cụ có thấy bất hợp lý không khi người xuống tiền đặt cọc cũng ở Nguyễn Lương Bằng..........
Có khi lại thằng sát vách định thâu tóm khi biết nhà bên cạnh định bán, bày trò để dìm giá.

atbp

Xe buýt
Có khi lại thằng sát vách định thâu tóm khi biết nhà bên cạnh định bán, bày trò để dìm giá.
Ok Cụ , nhiều trường hợp đi mua , tham khảo hàng nước, hàng xóm bị dìm thôi rồi khỏi mua nữa !

Em tranh luận việc này với cụ trên quan điểm việc nhà chủ thớt và em không có ý tranh luận riêng với cụ, nhưng như cụ còm trên là không hợp lý, Lỗi ban đầu là chủ thớt không tìm hiểu kỹ và có khi còn cảm thấy rẻ lên mới xuống tiền đặt cọc và chốt mua rất nhanh, nhưng nếu người bán là người biết rõ đất nhà mình đã trong quy hoạch và nếu không bán thì tiền đền bù sẽ chỉ bằng 1/2 giá trị hiện tại lên họ quyết bán để lừa người mua ( đây là trường hợp biết nhà trong quy hoạch, còn trường hợp không biết nhà trong quy hoạch thì không tính đến), và việc mua bán thậm trí là trong biên bản nhận tiền cọc cũng đã có sự tính toán bỏ đi những điều bất lợi cho người bán và làm tăng thêm rủi ro cho người mua ( trong biên bản đặt cọc không có từ nào nói đến chuyện nhà cam kết không có trong diện bị quy hoạch...), còn đối với nhiều người thì 100 tr không to nhưng với nhiều người khác thì 1 tr cũng đã là to rồi, việc lừa đảo cướp trắng 100 tr của người mua như vậy là không thể bỏ qua được, nếu người bán có tình người thì chỉ có thể phạt người mua 10-20% tiền cọc ( người mua chấp nhận mất 10-20 tr tiền cọc) như vậy thì cũng là hợp tình với người mua, vì dù có mất 10tr-20 tr thì vẫn là tiền của người mua và là bài học cho người mua phải trả giá, còn bản thân người bán chẳng mất gì lên nếu người bán cương quyết không trả thì em ủng hộ người mua thu thập bằng chứng và kiện người bán, cho dù không lấy được tiền cọc thì khi nhà có tranh chấp kiện tụng thì chắc người bán cũng không thể rảnh rang mà lừa nhiều người mua khác.
Khổ quá cụ ơi.
Em vừa google cụm từ " Quy hoạch ngõ 180 Nguyễn Lương Bằng", không có kết quả nào luôn.
Em không bênh ai cả, em rất khách quan.
Nhà có thể có quy hoạch treo nhưng chưa biết đến bao giờ, chủ nhà chưa nhận được quyết định quy hoạch, giải tỏa, thu hồi...gì cả. Vậy bán nhà phải nói thế nào bây giờ? "Nhà anh (nghe nói) đang quy hoạch treo, không biết đến bao giờ"?
Em cũng chưa thấy có bất kỳ bằng chứng gì để kết luận chủ nhà lừa đảo? Cụ thớt nếu có vui lòng up bằng chứng ngõ này có quyết định quy hoạch lên đi ạ.
Vấn đề tiền to, tiền nhỏ em xin phép không bàn ạ.
Nói thật là thời gian qua em có mua/ bán 1 vài căn nhà, chưa có hợp đồng đặt cọc/ công chứng nào có điều khoản "cam kết không có quy hoạch", chỉ cam kết "về tính hợp pháp của tài sản, không sang tên, chuyển nhượng, cầm cố .......cho bên nào khác".
Mà hợp đồng đặt cọc nếu cảm thấy thiếu gì sao cụ thớt không đề nghị bổ sung trước khi ký?

Huthasa

Xe container
Khổ quá cụ ơi.
Em vừa google cụm từ " Quy hoạch ngõ 180 Nguyễn Lương Bằng", không có kết quả nào luôn.
Em không bênh ai cả, em rất khách quan.
Nhà có thể có quy hoạch treo nhưng chưa biết đến bao giờ, chủ nhà chưa nhận được quyết định quy hoạch, giải tỏa, thu hồi...gì cả. Vậy bán nhà phải nói thế nào bây giờ? "Nhà anh (nghe nói) đang quy hoạch treo, không biết đến bao giờ"?
Em cũng chưa thấy có bất kỳ bằng chứng gì để kết luận chủ nhà lừa đảo? Cụ thớt nếu có vui lòng up bằng chứng ngõ này có quyết định quy hoạch lên đi ạ.
Vấn đề tiền to, tiền nhỏ em xin phép không bàn ạ.
Nói thật là thời gian qua em có mua/ bán 1 vài căn nhà, chưa có hợp đồng đặt cọc/ công chứng nào có điều khoản "cam kết không có quy hoạch", chỉ cam kết "về tính hợp pháp của tài sản, không sang tên, chuyển nhượng, cầm cố .......cho bên nào khác".
Mà hợp đồng đặt cọc nếu cảm thấy thiếu gì sao cụ thớt không đề nghị bổ sung trước khi ký?
Sao cụ lại phải phân trần trong khi chả biết thông tin đúng sai thế nào. Còn nếu thật, chủ nhà nó bảo tao chả biết quy hoạch quy treo gì. Giờ cứ ra chính quyền sang tên được là mày phải mua. Không sang được tao trả cọc và đền. Vậy có được không?

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Vụ này có mùi, chả ai đi mua như mua mớ rau như chủ thớt. Nhất là đi mua đất thổ cư, dễ dính quy hoạch lắm. Trc em bán cái nhà thổ cư, từ check quy hoạch cho đến đường dây điện trên cao, ai vào cũng soi cũng chê kĩ lắm, bán chả dễ dàng gì.