[Funland] Mua mấy thứ trên OF mà giờ văn hoá giao dịch chán quá

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đọc thớt thấy nhiều cụ cũng lạ thật , coi chuyện này là rất bình thường .
Nọ em mới mở cửa có ông nào gọi mua bộ dây đàn , ok đồng ý ship luôn . Đặt grab 35k đến nơi gọi chục cuộc éo nghe máy , tức mình em bảo grab ship về em trả thêm cước chiều về . Mọe mới bảnh mắt mở hàng mất toi 70k ngớ ngẩn kèm với block luôn .Lúc sau ông ý lấy sđt khác gọi lại bảo cho con nó chơi ĐT nên ko biết , thật là vl . Nhiều người mua bán thiếu nghiêm túc , lớn rồi mà lời nói không có tí trọng lượng nào sao khiến người khác tôn trọng được .

con dơi 141

Xe tăng
Đọc thớt thấy nhiều cụ cũng lạ thật , coi chuyện này là rất bình thường .
Nọ em mới mở cửa có ông nào gọi mua bộ dây đàn , ok đồng ý ship luôn . Đặt grab 35k đến nơi gọi chục cuộc éo nghe máy , tức mình em bảo grab ship về em trả thêm cước chiều về . Mọe mới bảnh mắt mở hàng mất toi 70k ngớ ngẩn kèm với block luôn .Lúc sau ông ý lấy sđt khác gọi lại bảo cho con nó chơi ĐT nên ko biết , thật là vl . Nhiều người mua bán thiếu nghiêm túc , lớn rồi mà lời nói không có tí trọng lượng nào sao khiến người khác tôn trọng được .
Phải em là em nhờ cụ ship lại + gửi thêm 70k kèm lời xin lỗi ngay.

Gừng

Xe container
Người bán nên nói rõ: có nhận đặt cọc ko (đặt cọc = tiền hay đặt cọc = mồm), nếu ko nhận đặt cọc thì đưa ra nguyên tắc ai đến trước lấy trước....ví dụ thế.
Người mua cũng nên hỏi rõ trước khi đi: nếu tôi mua thì tôi cần ck trước bao nhiêu %, và giữ hàng cho tôi trong bao lâu...
Em tạm nghĩ thế cho hài hoà đôi bên.

bậy

e mà nhận bán cho ai cái gì cũng hẹn là giữ hàng 1 ngày

duytrong

Xe lăn
Trước em có mua giúp mấy cụ cái thùng Rượu gỗ Sồi Nga, mấy cái máy hút bụi chạy Pin Nhật, em giử hàng nhiều cụ mấy hôm sau mới chuyển tiền cũng được vì một lời đã hứa thì phải chuẩn, còn không hứa hẹn thì không trách ai được.
giờ hàng hoá rẻ mà đa dạng cho nên em cũng không hám mua rẻ mấy
đồ kiểu như này trừ ít hàng Âm thanh lướt bãi.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Sáng nay đọc thớt này
Tôi hẹn với cụ cháu (cũng phải ngoài 30 tuổi) mấy thứ
đi gần 10km đến ngõ Gốc Đề Minh Khai, thì nói bán rồi. (Tôi hẹn mua xong rồi đi luôn đến nơi không chờ đợi gì, tự lúc hẹn đến lúc đến nơi là 1 tiếng).

Nếu đành rằng mình đến trễ một khoảng thời gian vài tiếng, hay cả ngày thì là 1 nhẽ, nhưng ở đây em bảo "có đấy ko e đi luôn?". Anh chàng bảo "có em đang ở đây", "thế đi nhé" "ok" ... rồi đến nơi.. "ồ". "bán rồ"i. Em bán là đương nhiên việc bác đi kệ bác .... bác phải cọc chứ .... Lạy

Thực ra việc này có thể do sơ suất nhầm lẫn, ok. Nếu một câu xin lỗi em/cháu quên, nhầm lẫn bán mất thì ok

Nhưng đằng này, thản nhiên như không. Cháu hẹn với bác rồi, bác đi đến nơi nhưng có người khác cháu cứ bán thôi.
Bác mất công đi kệ bác.

Chẳng đến nỗi lừa đảo nhận tiền xong trốn như một số vụ, nhưng không lẽ bây giờ họ có thể đàng hoàng gặp mặt, trả lời thản nhiên
Và chốt lại là tại bác chưa cọc. Còn bác với em/cháu hẹn nhau để bác đi đến nơi, thì cháu nuốt lời để bác đi là đương nhiên kệ bác rồi.

Hy vọng đây là thiểu số, coi như sáng nay đi ra khỏi cửa, về phải rửa chân
(Vì môi trường giao dịch văn minh, ý kiến này về việc giao dịch mua bán tại Chợ Trời,
nếu cần chuyển vị trí thì các bạn cụ chã chuyễn giúp sang chỗ phù hợp, mình cảm ơn)

Em thì ngược lại, em hay thanh lý đồ audio đã nhận cọc rồi kể cả cọc mồm thì người khác trả cao hơn em cũng ko bán. Đơn giản như sợi dây nguồn em báo 10 triệu, hẹn sáng mai người mua ck. ok. Lát sau có bác khác gọi trả 11tr em cũng ko dám bán. uy tín mới là quan trọng chứ tiền thì chỉ là giấy có thêm chút màu mè mà thôi.
Mà phàm những người ko giữ uy tín thì việc to việc nhỏ đều vậy, tuyệt đối tránh khi làm ăn.

juve99

Xe cút kít
Em thỉnh thoảng mua bán lặt vặt mấy thứ trên này. Mua thì cơ bản ok vì hẹn qua lấy em hỏi rõ cần cọc ko, ko cần thì giữ cho em đến trước mấy h.
Còn em bán thì nếu có cụ hẹn sẽ giữ lại trong khoảng thời gian hẹn, cơ bản toàn đồ thanh lý chứ có gì đâu. Nhưng phải nói thật rất nhiều cụ lươn khươn, ví dụ hẹn tối qua nhưng cũng lặn mất hút, cũng ko thèm nhắn 1 câu là thôi ko lấy nữa hoặc ntn.
Chính vì dòng cuối cụ nói nên người bán dần chán, 1 vài lần thì ok, cứ gặp suốt vậy thì chả muốn hẹn hò gì nữa, mất thời gian nhắn tin, bố trí tgian cho khách xem hàng mà ko thấy đến...

MuathuHN252

Xe cút kít
Em bán gì, kể cả cọc mồm sẽ ưu tiên cho ng đầu tiên hỏi. Ưu tiên Nick lâu năm hoặc hay tương tác, và ko cần cọc cạch gì. Nếu ng đó bảo lấy, em sẽ hỏi xác nhận là có chắc chắn lấy ko, OK thì em báo cho những ng khác là bán rồi.
Nếu vì 1 lý do nào đó mà ng đó ko qua, thì em nghĩ có thể ng ta bất đắc dĩ ko qua thôi, chứ xã hội vẫn chưa mất niềm tin đến mức mà lần nào ng ta cũng hẹn mồm, ko qua vậy đc. Có điều mất tgian cho mình chút, lại đăng lại, hoặc hỏi lại mấy ng có ý định mua ban đầu.

tieunhupha

Xe điện
Cọc trước thì người mua sợ bị lừa cọc.
Ko cọc thì người bán sợ người mua ì xèo ỏng eo ép giá... nên chọn Đồng tiền vơ trước là đồng tiền khôn ^^
Chung quy thì cũng chỉ vì chữ "Tín" ở mình giờ rẻ quá, nếu như ko muốn nói là vô giá... trị :)
Em nghĩ chủ yếu là sự lom dom từ người bán chứ sợ bùng kèo thì cài điều kiện cọc rồi người mua từ chối còn là 1 nhẽ. Đây lại cứ hẹn rồi bán được cho ai thì được là thất tín. Em thấy nhiều người khi nhận kèo cũng note là đã nhận kèo nếu sau giờ này giờ kia mà ko khớp thì rao bán tiếp. Nói chung là lởm khởm.

juve99

Xe cút kít
Em bán gì, kể cả cọc mồm sẽ ưu tiên cho ng đầu tiên hỏi. Ưu tiên Nick lâu năm hoặc hay tương tác, và ko cần cọc cạch gì. Nếu ng đó bảo lấy, em sẽ hỏi xác nhận là có chắc chắn lấy ko, OK thì em báo cho những ng khác là bán rồi.
Nếu vì 1 lý do nào đó mà ng đó ko qua, thì em nghĩ có thể ng ta bất đắc dĩ ko qua thôi, chứ xã hội vẫn chưa mất niềm tin đến mức mà lần nào ng ta cũng hẹn mồm, ko qua vậy đc. Có điều mất tgian cho mình chút, lại đăng lại, hoặc hỏi lại mấy ng có ý định mua ban đầu.
Đầu tuần tới e ship bổ sung tinh chất+++ 🐚🦜 cho sếp a trên này nhé. Xong rồi nhắn a stk

baoden_cz

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói chung chuyện này cũng khó trách bên bán vì trên này cũng nhiều cụ mặc cả các kiểu xong ko đến xem hàng luôn í,em bị đầy lần

khanhtb

Xe điện
chia sẻ với cụ mua,đi xa vậy chứng tỏ rất nhiệt tình mà bị ăn bom

Hự.

Xe điện
Nói chung chuyện này cũng khó trách bên bán vì trên này cũng nhiều cụ mặc cả các kiểu xong ko đến xem hàng luôn í,em bị đầy lần
thế nói thẳng và ngắn gọn luôn là ai đến trước thì bán chứ ko đợi được. Cũng 1 tin nhắn mất gì thêm công sức đâu. Đây chẳng qua ko phải người bán lom dom chắc lép gì mà là quen với việc chỉ cần được việc mình, còn kệ mama, ko cần quan tâm người khác mất công mất việc ra sao.

baoden_cz

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
thế nói thẳng và ngắn gọn luôn là ai đến trước thì bán chứ ko đợi được. Cũng 1 tin nhắn mất gì thêm công sức đâu. Đây chẳng qua ko phải người bán lom dom chắc lép gì mà là quen với việc chỉ cần được việc mình, còn kệ mama, ko cần quan tâm người khác mất công mất việc ra sao.
Em chả bênh gì người bán nhưng cũng nhiều hẹn xong cũng ko đến xem thì í thức là cái gì?Làm cái gì cũng phải đứng cả 2 phía nhìn lại,người ta chán đồ muốn thanh lý gặp vài ông chốt mõm thì đồ còn nguyên 😂

MuathuHN252

Xe cút kít
Em chả bênh gì người bán nhưng cũng nhiều hẹn xong cũng ko đến xem thì í thức là cái gì?Làm cái gì cũng phải đứng cả 2 phía nhìn lại,người ta chán đồ muốn thanh lý gặp vài ông chốt mõm thì đồ còn nguyên 😂
Thì ông nào ko tới mà cũng ko báo lại thì ông ấy ý thức kém, nhưng ở đây chủ thớt đi gần 10km qua còn gì. Ko thể vì một số ng ý thức kém mà mình cũng hành xử kém như họ đc ạ

cuc_cu

Xe tăng
Sơ suất thôi mà cụ nặng lời nhỉ. Cần là 2 bên rút kinh nghiệm.

Người bán thì nói rõ ko cọc thì ko giữ hoặc giữ thiện chí đến mấy giờ.
Người mua cũng phải có cái hẹn rõ. Mấy giờ qua thì người bán mới biết để xem có giữ ko, giữ cho ai và giữ bao lâu. Em qua là nói luôn là em đang qua tầm mấy giờ có mặt để các cụ bán hàng chủ động.

Em còn mấy thứ bán các cụ trên này hẹn qua nhưng chưa qua đc. Giờ cũng chẳng nhớ là ai. Chắc phải rao lại.
Cụ thấy giọng văn của em nặng lời à?
nếu những câu từ em viết làm cụ khó chịu thì em xin lỗi cụ nhé.
Tuy nhiên, những gì em viết mang tính chia sẻ quan điểm và phương án xử lí tình huống tương tự cho ai cần cụ ạ.
Với em, uy tín là điều quan trọng nên cách mua bán của cụ kia em ko coi là sơ suất.