[Funland] Mua mấy thứ trên OF mà giờ văn hoá giao dịch chán quá

dheIa

Xe điện
TÍN ko tự nhiên mà có. Sống trong môi trường lừa lọc, con người phải tự biến đổi theo.

Bản thân em cũng thanh lý đồ vài lần.
Ko phải 1 mà rất nhiều bị bom mõm. Cho nên 1 là cọc, 2 là ai đến trước người đó lấy.
Đúng là môi trường sống cực kỳ quan trọng. Môi trường nào thì con người nấy.

Vấn đề là 2 bên giao dịch với nhau chưa rõ ràng 👍 , bên bán nếu cần cọc thì nói rõ luôn là cọc để xoá hình tránh các cụ khác gọi mất tgian, và nếu bên mua ko cọc thì cứ xuất phát, đến mà còn hàng thì lấy, hết rồi thì về...còn về phía bên mua nếu thấy chưa chắc hàng chưa muốn cọc thì cũng xác định luôn là đến xem hàng ok thì lấy, ko ok thì thôi, hàng bay rồi thì cũng về thế là xong...Cái quan trọng nhất trên này là uy tín, vì vậy mà khi giao dịch các Cụ trẻ phải rõ ràng hơn với các Cụ già...việc này rất đơn giản khi nghe điện phát hiện ra ngay, chứ cứ kiểu lập lờ thì cũng rất khó chịu đối với người mua...ko biết bên bán có nghĩ gì ko hay là giao dịch cầm tiền xong là ko còn nghĩ đến cái tình gì nữa...

Slimz

Xe buýt
E còn bị một quả cũng buồn cười, nửa đêm trả giá đồ trên thớt của 1 cụ, 2 ae ok xong xuôi hẹn sáng hôm sau e qua lấy. Sáng hôm sau gọi điện thì cụ chủ bảo ơ e tưởng cụ sáng nay đến lấy rồi, hoá ra có ông khác mới sáng ra chạy qua hớt luôn, trả đúng số tiền mà e thoả thuận với cụ chủ :))

cuc_cu

Xe tăng
Em cũng hay thích thanh lý đồ trên of, nói chung là vẫn vui. Toàn đồ em dùng, hết nhu cầu hoặc update đồ mới thì bán giao lưu đồ cũ nên giá em bán thưởng mềm hơn thị trường.

Gặp nhiều cụ, chẳng cần xem đồ - nhắn hỏi vài câu rồi 1 là full tiền, 2 là cọc 500 hẹn tới lấy sau. Hoặc cũng có trường hợp các cụ chẳng cọc, hẹn giờ tới lấy trong ngày em cũng vui vẻ nhận lời và thông báo với các cụ cùng nhắn tin là em đã tạm nhận hẹn giao dịch, nếu sau thời gian đó người ta không tới thì em chủ động nhắn báo lại. Em cũng đỏ, cũng ít gặp trường hợp hẹn mà không tới.

Trong trường hợp này, có lẽ vấn đề nằm ở cách giao tiếp. Người bán có cái lí của họ khi ai đến trước bán trước, nhưng cách giao tiếp thì đúng chán - chuẩn kiểu trẻ con.

Thôi thì, lần sau các cụ mua/bán nên cẩn trọng và trao đổi rõ đầu đuôi thông tin!

con dơi 141

Xe tăng
Cụ đi con morning qua lấy tạ phải không, em vẫn nhớ đây. Tại có vài cụ cùng hẹn qua lấy tạ nên cũng không hiểu ai với ai 😅. Em phải xin lỗi rốt rít, may là cụ cũng vui vẻ lấy mấy món khác về chứ không mất công đi về tay không.
Ko. em lấy 3 cặp tạ. Lúc em về thì có cụ khác thuê shiper chở cái xe đạp thể dục ak

duongqua

Xe container
Cũng giống như cửa hàng thôi, ai qua trước ng đó lấy trước, trừ khi ng nào nhiệt tình đặt cọc trước thì ng bán giữ lại cho chứ còn đua xe qua lấy, nhưng nhiều ng mua đến nơi rồi lại ko như ý thì ko mua làm lỡ những ng khác muốn mua và ng bán nữa. Nói chung là thuận mua vừa bán, cùng 1 món hàng ai nhiệt tình nhất thì lấy được thôi.
Em không bênh ai nhé, chỉ muốn nói giờ muốn mua đồ thì phải vậy thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Nhiều cụ rao bán đồ trên này, có lẽ đã va vấp, trải nghiệm nhiều tình huống, sự cố phát sinh trong quá trình giao dịch nên thông báo luôn trên thớt rao bán mấy từ " Không nhận đặt gạch", ai nhanh chân đến lấy trực tiếp là xong. :))

duongphong

Xe container
Em chưa bị ofer thả boom phát nào. Vưỡn uy tín :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
E còn bị một quả cũng buồn cười, nửa đêm trả giá đồ trên thớt của 1 cụ, 2 ae ok xong xuôi hẹn sáng hôm sau e qua lấy. Sáng hôm sau gọi điện thì cụ chủ bảo ơ e tưởng cụ sáng nay đến lấy rồi, hoá ra có ông khác mới sáng ra chạy qua hớt luôn, trả đúng số tiền mà e thoả thuận với cụ chủ :))
Có lần em mua đôi giày trong SG , chốt gửi COD xong xuôi chờ nhận hàng . Mấy ngày sau chưa thấy đâu mới hỏi gửi chưa thì hóa ra giày được ship cho 1 cụ khác :))

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Tức là ai hẹn đến thì cũng ok hết, không dặn phải cọc; nhưng nếu có người cọc thì sẽ chốt cho người đó.

Làm ăn thế này thì Cụ bảo trọng nhé.

Em là người bán đây. Em vừa đăng thớt lên xong là có mấy chục cụ nhắn tin gọi điện hỏi và hẹn qua. Cứ mấy phút lại có một người gọi và nhắn tin. Em không thể nhớ ai với ai được. Chỉ biết ai chuyển khoản trước là em để lại cho người đấy thôi.

Còn mấy cụ hẹn qua mua trực tiếp thì đúng là nếu bán rồi thì em nên gọi điện thông báo để người ta đỡ mất công đến, nhưng thực sự là không thể nhớ được vì nhiều người hỏi quá. Cái này em sơ suất nên nhận. Lúc gặp cụ thớt em cũng bảo là cụ thông cảm rồi.

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

xedaprach

Xe điện
Em thì chưa, và cũng ko có ý định mua bán gì trên này. Cơ mà nếu có thì việc đầu tiên là em sẽ ngắm xem nick đó lâu niên chưa, văn vẻ zư lào (Văn là Người mà ạ :D). Chứ mấy cái quả mới mới là ko hứng thú lắm ^^

Ví dụ như bác ni là từ năm '10 thì ổn quá 70-80% zồi.. hihi
Vâng, sự thật là em cũng chưa bao giờ giao dịch trên này.
Em coi cccm trên này như người nhà, mà người nhà thì không nên liên quan đến tiền nong mợ nhỉ ;))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
TÍN ko tự nhiên mà có. Sống trong môi trường lừa lọc, con người phải tự biến đổi theo.

Bản thân em cũng thanh lý đồ vài lần.
Ko phải 1 mà rất nhiều bị bom mõm. Cho nên 1 là cọc, 2 là ai đến trước người đó lấy.
Uy tín chả liên quan đến môi trường hay tiền bạc mợ ạ ! Cọc hay không cọc cũng chả liên quan gì đến uy tín luôn .
Nói thì phải giữ lời , hẹn thì phải chuẩn . Nói giữ hàng thì phải giữ , bên kia hẹn đến thì phải đến đúng giờ .Không làm mất công mất việc đôi bên . Đó mới uy tín .
Không thì nói luôn ai đến trước thì lấy .

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có nhiều đối tượng ăn vặt 1-200k tiền cọc, nên đặt cọc trước trên OF dễ biến nơi đây thành mảnh đất béo bở cho các đối tượng nghiện ngập vào đây khai thác.
Vâng, trên OF làm ăn dựa vào uy tín. Mà một số dối tượng lại dựa chinh vào uy tín của Diễn Đàn để kiếm lừa đảo ạ

hxduong

Xe lăn
Em hay bán & em chốt luôn ở mọi nơi em bán là không nhận cọc/cod dưới mọi hình thức (miệng & CK).
Tuy nhiên cụ nào hỏi em luôn nhắn lại là trước khi qua các cụ cứ nhắn/gọi cho em, nếu các cụ đang đi thì em vẫn giữ, cho thoải mái đôi bên. Vội vàng gì.

Nói đây mới nhớ là em bán xác con T490s có cụ bank full rồi mà mãi chưa thấy qua lấy, để em tìm lại tin nhắn thúc cụ ấy qua bê về :D

Hự.

Xe điện
Kể ra cụ mua chủ động hỏi rõ là có cần cọc để giữ đồ ko, hoặc "Giữ cho anh đến 11h nhé, giờ anh phi đến luôn". Cụ bán ok thế thì hẵng khởi giá.

Hoặc cụ bán chủ động bảo luôn "nhiều người hỏi quá, em ko yêu cầu cọc, ai đến trước em bán". Cụ mua thấy tiếng mới đến nơi qđ luôn thôi ko mua nữa cho đỡ mất công đi hên xui.

Cũng chỉ mất thêm 1 dòng tin nhắn thôi mà đỡ bao công sức rồi hiểu lầm này nọ.

kienthuc

Xe hơi
Đây là 1 trong những lý do mà rao vặt diễn đàn ko thể đọ lại sàn TMĐT. Chợ giời OF chỉ nên xem là nơi mua bán vui vẻ, giao lưu và xác định sẽ có thể gặp những chuyện đâu đâu. Chỉ có cách làm chặt chẽ như sàn eBay mới phát triển mạnh được.

duythaimh

Xe buýt
Câu chuyện bán hàng và cách giải quyết thực ra ko có gì để bàn vì nó quá đơn giản và có nhiều phương án hợp lý. Quan trọng là cái cách giao tiếp của ông bán hàng như cc, vậy nên nó mới tạo sự ức chế.

Pumzen

Xe ba gác
Em hay bán & em chốt luôn ở mọi nơi em bán là không nhận cọc/cod dưới mọi hình thức (miệng & CK).
Tuy nhiên cụ nào hỏi em luôn nhắn lại là trước khi qua các cụ cứ nhắn/gọi cho em, nếu các cụ đang đi thì em vẫn giữ, cho thoải mái đôi bên. Vội vàng gì.

Nói đây mới nhớ là em bán xác con T490s có cụ bank full rồi mà mãi chưa thấy qua lấy, để em tìm lại tin nhắn thúc cụ ấy qua bê về :D
Mấy thứ hàng hoá đồ tiêu dùng thì không vấn đề lắm, nhưng món bđs mà nhận cọc cũng phải tỉnh đòn. Nhiều tay chuyên xơi tiền phạt của chủ nhà bán đất. Nó đến đặt cọc qua giấy tờ viết tay rồi dùng thủ thuật làm cho chủ nhà quên mất khoản thời gian hiệu lực sau khi cọc. Nó ngâm cho không bán đc cho khách có nhu cầu thật sự, đến lúc van nài nó lấy lại tiền cọc + phạt thì nó mới tha. :))

linh1999

Xe hơi
Vâng, sự thật là em cũng chưa bao giờ giao dịch trên này.
Em coi cccm trên này như người nhà, mà người nhà thì không nên liên quan đến tiền nong mợ nhỉ ;))
Chuẩn cụ nhỉ, em cũng có đồ ko dùng cất kho tặng các cụ trên này, tiền nong gì, free ship luôn, trừ đồ có giá trị thì ko tặng đc thôi.