Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

Audioto

Xe tăng
Cái smog này gây hiệu ứng nhà lồng, giam hãm sức nóng mặt đất không cho thoát, tỏa đi cao hay bay đi nơi khác (khi không có gió) cho nên chi nhiệt độ thủ đô Hà Nội tang rất cao rất mau và tồn tại rất lâu trong ngày. Hiệu ứng nhà lồng như 1 cái nắp đậy vô hình giữ và làm tăng lũy thừa sức nóng do mặt trời gây nên khi chạm đất.

Đó là hiện tượng em thấy những ngày từ đầu tháng 5 khi đến Hà Nội.

Nếu không có smog thì nhiệt độ đã (bắt buộc) phải mát hơn. Nhiêu người em hỏi đã xác nhận trải nghiệm các năm gần đây là nhiệt độ mùa hè có tăng. Đó ko phải là do hiện tượng toàn cầu mà là địa phương, so với các vùng lân cận ven đô khác như Bắc Ninh, Phủ Lý, Việt Trì, Sơn Tây không có hiện tượng tăng này. Nóng thì có, nhưng không nóng hơn năm truoc, và năm truoc đó 1 cách đáng kể như Hà Nội. Hà Nội nóng hơn từng năm, năm nay hơn na7m ngoái, từ khi đông người và tiêu thụ nhiên lieu nhiều (tạo chat thải gây smog nhiều)

Sài Gòn cũng chịu smog như Hà Nội nhưng vì gần biển có gió nên đỡ hơn. Đó là do em quan sát và suy ra mà ko có số lieu, ai chịu khó truy cập và tong kết số lieu sẽ thấy như vậy, em tin chắc. Cái nay ko phải là tiến sĩ giao sư gì để hiểu biết.
Một trong những nguyên nhân tạo ra smog còn là đốt rơm cụ Thomas ah :) Giờ ngoài bắc đang vụ thu hoạch lúa. Các huyện lân cận gặt lúa, rơm thì trước đây đem đun nấu, giờ thì chẳng ai đun rơm nữa, nuôi trâu bò cũng không. Không biết làm gì với rơm rạ thì mang đốt. Những năm trước, vào những đêm hè oi ả, được ngửi mùi khét của rơm cháy biết ngay là đặc sản của đồng bào lân cận gửi tặng thủ đô. Trời thì mờ mịt như thành Luân Đôn . Đúng là chỉ có ở VN :D

Audioto

Xe tăng
Nắng xuyên qua mây cao và phân tán vào hơi nước trong không khí tạo cái mà người Miền Trung nhà cháu gọi là hanh, ngoài hiện trường và trong hình đều là ko đẹp

Có thể khắc phục phần nào với kính polarizer, lọc bớt loại ánh sáng từ hơi nước trong khí trời, làm tấm hình trong đc một tí nào đó
Em nghĩ hơi nước trong không khí ngày hè là hiện tượng độ ẩm không khí cao. Ngoài bắc gọi là nồm, ngược lại với hanh khi độ ẩm không khí thấp (mùa thu )

ThomasThang

Xe điện
Một trong những nguyên nhân tạo ra smog còn là đốt rơm cụ Thomas ah :) Giờ ngoài bắc đang vụ thu hoạch lúa. Các huyện lân cận gặt lúa, rơm thì trước đây đem đun nấu, giờ thì chẳng ai đun rơm nữa, nuôi trâu bò cũng không. Không biết làm gì với rơm rạ thì mang đốt. Những năm trước, vào những đêm hè oi ả, được ngửi mùi khét của rơm cháy biết ngay là đặc sản của đồng bào lân cận gửi tặng thủ đô. Trời thì mờ mịt như thành Luân Đôn . Đúng là chỉ có ở VN :D
E cám ơn cụ Audioto về thông tin trên. Smog là do sương mù (hơi nước) kết hợp với khói, riêng khói hoặc sương mù ko gây tai hại của smog là 1 là hiệu ứng nhà kính, 2 là gây bênh đường hô hấp đó cụ, cho nên dù khói bay về có gây ô nhiễm thật nhưng mà ko nguy hiểm bằng smog, thường là buổi sáng đến trưa mà thôi. Khi trời khô đi thì thoát smog. Vùng không khí luôn khô thì ko bị smog mà vẫn bị ô nhiễm khói xe, khói nhà máy và như cụ nêu khói do đốt rơm rạ.
Vè nông nhiệp thì hiên nay ko còn ai đốt rơm rạ nữa mà khi gặt máy combine xay luôn và để lại làm mùn (mulch) có lợi cho đât hơn là tro, người dân còn tưởng rằng bón tro là tốt, sự thật tro là chất bón nghèo nàn nhất.

ThomasThang

Xe điện
Cây Cầu Huyền Sử

Khách sạn em ở gần chợ Đồng Xuân nên có dịp em hỏi cách đi bộ lên cầu Long Biên đươc, mừng quá. Lâu nay muốn lên xem cây cầu mang nhiều lịch sử nhất còn lại mà ko biết cách nào. Hóa ra quá dễ. Ghi lại đc nhưng ấn tượng này trình cac cụ

ThomasThang

Xe điện
Cảm giác như đi thăm phố cổ, vì cầu cũng là 1 thành phần của phố cổ với tiềm ẩn nhiều câu chuyện vui và buồn của người xưa nhưng là nhưng câu chuyện rất phong phú. Nó như 1 pho sách quý sờ dược đọc đuoc.

ThomasThang

Xe điện
Chổ này vui vui là vì mình nghĩ, phải có người nói "Anh sơn tới đây là nghỉ!"

ThomasThang

Xe điện
Sài Gòn và Hà Nội đều nằm bên 2 sông lớn nhưng tương quan giũa sông Hồng và Hà Nội, và sông Sài Gòn và Sài Gòn khác nhau 1 trời 1 vực.

ThomasThang

Xe điện
Sông Sài Gòn là mạch sống của thành phố, không có sông Sài Gòn thì ko có Sài Gòn. Với 1 con sống nhỏ hơn, ít quan trong hơn về địa lý thì Hà Nội cũng sẽ vẫn là Hà Nội.

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện
Như 1 bào tàng sống, không biết sẽ tồn tại được bao lâu

Bên Mỹ là sẽ có nhưng hội bảo vệ di sản lịch sử như 'Hội cac người con của cầu XYZ', 'Hội bảo vệ di sản cầu XYZ' v.v...

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện
Ga Long Biên, một thoáng yên tịnh giữa lòng đô thị

Đường dẫn phía chiều xe bên trái qua Hà Nội

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Từ Hà Nội điểm đến đầu tiên của em là đi xem chợ phiên Bắc Hà, có đề cập nhiều trong otofun với nhiều thông tin hình ảnh mà em đã nghien cứu. Cô bán tour Sinh Cafe cho biết là chợ họp vào ngày chủ nhật, nhưng truoc đó ngày thứ bảy thì chợ phiên Cán cấu họp trong huyện Ximacai, cho nên em kết hợp xem 2 chợ phiên vào 1 chuyến đi Lào Cai.
Kế hoạch là đi xe lửa đêm, 1 đêm đi 1 đêm về, 1 ngày sẽ đi chợ phiên Cán Cấu, trở về ngủ lại Bắc Hà, ngày mai xem chợ Bắc Hà và về Lào Cai kịp bắt chuyến tàu đêm về Hà Nội. Vị chi 2 ngày 3 đêm.

Cô tổ chức tour mua dùm vé xe lửa, kiếm cho em 1 xe sedan và tài trong 2 ngày từ thành phố Lao Cai, kiếm nhà nghỉ Bắc Hà cho em, tính giá cả trọn gói trừ ăn uốn, bao tài. Chỉ dẫn hết đường đi nứoc bước, thật gọn và tiện. Mọi chuyện tốt đẹp trứ đoạn Bắc Hà - Cán Cấu khá vất vả nhưng lại vui em sẽ kể sau.

Len_duong_nao

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ cuốc bộ một vòng quanh cầu hay sao mà em thấy có ảnh cả 2 bên cầu? Mấy người ban của em ở SG ra em cũng chở xe máy đi dạo một vòng quanh cầu này nhưng mà có vẻ họ ko thích như cụ. Câu cầu này đúng là bảo tàng sống của HN

Len_duong_nao

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ cuốc bộ một vòng quanh cầu hay sao mà em thấy có ảnh cả 2 bên cầu? Mấy người ban của em ở SG ra em cũng chở xe máy đi dạo một vòng quanh cầu này nhưng mà có vẻ họ ko thích như cụ. Cây cầu này đúng là bảo tàng sống của HN

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Mấy Pic ảnh Cụ đứng trên cầu Long Biên chụp về cầu Chương Dương đẹp quá!:) Em thấy lạ, dù bình thường vẫn đi qua suốt nhưng không thấy đẹp như trong ảnh của Cụ.;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Sông Sài Gòn là mạch sống của thành phố, không có sông Sài Gòn thì ko có Sài Gòn. Với 1 con sống nhỏ hơn, ít quan trong hơn về địa lý thì Hà Nội cũng sẽ vẫn là Hà Nội.

]
Em thích tấm này nhứt này ...:)

DungNui

Xe hơi
Như 1 bào tàng sống, không biết sẽ tồn tại được bao lâu

Kiểu gì cũng Tồn tại đến cuối đời của nó àh!
Cảm ơn những bức hình của cụ, ảnh quá đẹp diễn tả chân thực. Iem là người HN nhưng giờ mới nhìn thấy vẻ đẹp HN qua những bức hình của cụ!

xecobonbanh

Xe buýt
ảnh cụ chụp đẹp quá - em vào hóng

ThomasThang

Xe điện
Cụ cuốc bộ một vòng quanh cầu hay sao mà em thấy có ảnh cả 2 bên cầu? Mấy người ban của em ở SG ra em cũng chở xe máy đi dạo một vòng quanh cầu này nhưng mà có vẻ họ ko thích như cụ. Cây cầu này đúng là bảo tàng sống của HN
Không Cụ, e chi rão bộ bên chiều trái đến quá cồn 1 chút, cũng hết 1 giờ trầm ngâm ngắm nghía và hưởng bầu khi6ng khí đặc biệt của chiếc cầu. Còn sót cảnh chiêc tàu về bến tặng Cụ và Mợ Hoa

Chả biết các cụ sao, e thì thấy, nghe tàu hỏa hay nhà ga xe lửa là lòng cứ nao nao khó tả