Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

Bimgia535

Xe đạp
cụ này chụp hình đẹp quá, thank

khongthuphi

Xe điện
Ô, cụ Thomas đã trở về! Mấy hôm nay không để ý, cụ vẫn miệt mài đi, em phục quá!

nthethang

Xe hơi
chào cụ về nước việt .

zonet

Xe tăng
Đêm thương mại

Blues (ko có giới từ The) là 1 thể loại nhạc xuât phát từ Đông Nam nuoc Mỹ. The blues là tiếng lóng (slang) thông dụng có nghĩa là Nỗi Buồn. Thương nghiệp mà đặt tên này chắc ko khá, đề nghị chủ nhân thay đổi đi. (I am feeling blue có nghĩa là tôi cảm thấy 1 nỗi buồn lân lân)
Thực ra với người hàng ngày dùng tiếng mẽo thì tên này (the blue) cụ mới thấy nó trục trặc, chứ em tin với toàn bộ người VN trong nc thì tên này cũng hay. Ví dụ em nghĩ nó cũng có nghĩa là 1 thương hiệu của màu xanh hơi lãng mạn.

Như cụ chắc cũng hay dùng tiếng Việt, nhưng cụ cũng giống thằng bạn em ở Mẽo 20 năm mới về định cư ở VN năm ngoái, nó viết và nói sai tiếng Việt liên tục. Ví dụ câu trên nếu cụ viết đúng tiếng Việt thì phải là "1 nỗi buồn lâng lâng".

bau67

Xe container
Aha, Cụ bau 67, thú vị, thú vị! Nhạc sến này em thích lắm, mà cụ có biết là xuất bản thời em còn học sinh trong Nam không? Cái bà Phuong Dung này cũng là thời em đấy!
Kính Cụ ! Diễn đàn OF thật có giá trị khi vẫn còn thế hệ những người có tuổi như Cụ, Cụ TuấnPrado, Cụ Thái Phượt, Cụ Phương...tham gia để chia sẻ những cảm xúc, suy nghĩ và kinh nghiệm của mình.
Dù có điều gì đi nữa thì phương ấy vẫn mãi là Tổ Quốc của Ta, của con cháu Ta, Cụ nhỉ !

Chỉnh sửa cuối:

Niva4WD

Xe tải
...Trên xe lá đoàn thanh niên đi cưu trợ dân tộc vì vụ mưa đá mới đây ở Ximacai. Cảm tình với tuổi trẻ nhiệt thành vô tư.
Ba tuần trước chuyến đi của bác thì con gái tôi cũng đi cứu trợ mưa đá Simacai, cũng phải bỏ xe Lào Cai thuê xe hàng huyện, vì tài phố không chịu đi đường quê ngày mưa

(Xin lỗi, nếu bác thấy phiền vì chen vô thì cho biết, tôi xin rút)

ThomasThang

Xe điện
Ba tuần trước chuyến đi của bác thì con gái tôi cũng đi cứu trợ mưa đá Simacai, cũng phải bỏ xe Lào Cai thuê xe hàng huyện, vì tài phố không chịu đi đường quê ngày mưa
(Xin lỗi, nếu bác thấy phiền vì chen vô thì cho biết, tôi xin rút)
Không đâu cụ Niva, diễn đàn là của chung, đc ai vao xem mà còn comment đóng góp hình thì bụng mừng chứ, nhất là hình cụ góp lại giá trị và hợp đề tài thì quá sướng. E cám ơn cụ. Đợt về này nhiều toan tính ko thành, chương trình tùm lum, có mang theo 5 hay 6 số phone mà nickname lộn nữa rốt cuộc chỉ gọi trúng 3 phe, gặp đc 4 cụ, e rất tiết ko có duy6en gặp cu. Đời còn dài em hẹn sẽ g8a5p lại, có thể Tết này.

Cũng rất tiết ko gặp đc cháu để có thêm tin tức, e muống đóng góp nhưng tiêp cận các câu ấy hôm đo ko thuận tiện. Hình của cụ quá hợp, e cũng nghĩ "cha này sao có hình như của mình kìa!" hình nhu ngay dốc Cán Cấu nữa đó

Chổ này lầy lụa khũng khiếp, đây là dốc cuối khu chợ, đi về Simacai

ThomasThang

Xe điện
Thực ra với người hàng ngày dùng tiếng mẽo thì tên này (the blue) cụ mới thấy nó trục trặc, chứ em tin với toàn bộ người VN trong nc thì tên này cũng hay. Ví dụ em nghĩ nó cũng có nghĩa là 1 thương hiệu của màu xanh hơi lãng mạn.

Như cụ chắc cũng hay dùng tiếng Việt, nhưng cụ cũng giống thằng bạn em ở Mẽo 20 năm mới về định cư ở VN năm ngoái, nó viết và nói sai tiếng Việt liên tục. Ví dụ câu trên nếu cụ viết đúng tiếng Việt thì phải là "1 nỗi buồn lâng lâng".
Hì hì, đồng ý với cụ. E nói thì nhiều nhưng viết chữ Việt thì như hiẹn nay, chỉ có tại otofun này và 1 ít i-meo thôi, ngoài ra ko có dịp hay lý do gì đánh tiếng Việt vào đâu, nên chính tả và cả typo (gõ, hất là dấu, các dấu huyền sắc hỏi ngã gần nhau đánh lộn hoìa thôi) cũng thấy sai, nhưng ko chú ý sửa. E viết như nói, mà là gia đình thì nói tiếng Huế hồi nhỏ nên chính tả sai hỏi ngã, G hay ko G, đc bà con sửa khắp nơi :) Cám on cụ comment.

ThomasThang

Xe điện
Dốc cuối chợ, hướng đi Simacai, nhìn về chợ

Để tiện cac cụ định vị, hình dưới đây là từ chợ nhìn về dốc đầu chợ, nhìn về hướng về Bắc Hà

ThomasThang

Xe điện
Kính Cụ ! Diễn đàn OF thật có giá trị khi vẫn còn thế hệ những người có tuổi như Cụ, Cụ TuấnPrado, Cụ Thái Phượt, Cụ Phương...tham gia để chia sẻ những cảm xúc, suy nghĩ và kinh nghiệm của mình.
Dù có điều gì đi nữa thì phương ấy vẫn mãi là Tổ Quốc của Ta, của con cháu Ta, Cụ nhỉ !
Ấy ấy! cấm kỳ thị thế hệ, tuổi tác cụ nhé :) E cũng ko già gì lắm đâu nhé :) Các thanh niên (và nữ :) !) kiếm em giao tiếp rầm rầm đấy nhé

ThomasThang

Xe điện
Địa hình tổng thể khu chợ từ chân núi phía trong. Chú tài là guide, bảo rằng hôm nay mưa nên chợ nhỏ chỉ bằng 1/3 ngày ráo.

Chợ họp 1 phần 2 bên con đường cái Bắc Hà - Simacai. Nhìn lên và nhìn xuống:

Vất và, lầy lụa nhưng em hòa mình thoải mái

ThomasThang

Xe điện
Màu sắc trang phục người Hmong Hoa (hay Hmong Đỏ) sáng sủa hơn người Hmong Đen vùng Sa Pa. Người dân hiền hòa và kiên nhẫn trong lam lũ mà ko thấy nét gì là ta thán

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Thêm 1 ít hình khu chợ trên

Các cụ nhìn thấy nụ cười này trong dưới 1 giây thì công nhận em biết frame hình đi nhé. Em có theo học trường lớp khi nhỏ đấy.

ThomasThang

Xe điện
Từ 1 điểm đứng cách xa ra khỏi khu họp chợ, cũng men theo đường tỉnh lộ (TL 153, em xin lỗi các chú thích truoc nói lá TL 157 là sai, để em trở lại sửa) đi lên phía trên nhìn xuống vùng thung lũng dưới khu chợ

ThomasThang

Xe điện
Đây là khu mua bán trao đổi trâu bò của chợ phiên Cán Cấu