Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

civicfd2

Xe tải
Em toàn thấy ảnh cụ chụp đêm, Hà Nội đầu hè tầm 5h-6h sáng chụp là đẹp nhất cụ ạ:P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Chẳng những là người từ xa mà cho đến cach đây 3 năm nay em chưa từng đặt chân lên đất Bắc cụ Len_duong ạ

Thấy Vincom mới chắc máy lạnh tốt bèn vào tham quan tí, ở đời muôn sự của chung

Đẹp và sang trọng phết

EM nào thi công ra cái này phải cho 10 điểm. Chất lượng và mỹ thuật đẳng cấp
Dạ, cái nì không phải Vincom mà là Plaza Cụ ạ, Ba hoa tô hô Tràng Tiền ngày xưa đó ...:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em cảm ơn các cụ mợ góp ý và động viên. Em ko ngờ mợ Hoa là bảo kê vùng bờ hồ, mém tí bị ăn đòn vì đi chụp vung vít mà ko xin phép. Thật tình e đi dạo cho mát và thưởng thức (enjoy) cái không khí... đồng bào, đồng loại, tiếng Việt nghe vang vẵng từ khắp hướng, chỉ là, em mang theo trong túi cái máy ảnh nhỏ, chỉ khi nào có dịp, có ấn tượng muốn lưu giữ thì mới lôi ra làm it tấm mang về.

:)):)):)). Tại Cụ không chịu coi phần trích ngang của em thôi.;))

ThomasThang

Xe điện
Dạ, cái nì không phải Vincom mà là Plaza Cụ ạ, Ba hoa tô hô Tràng Tiền ngày xưa đó ...:)
Hay quá. Thế mới biết có trao đổi có giao tiếp mới học đc cái đúng. Lỗi thằng bảo vệ hotel em đấy Mợ Hoa ạ, nó bảo là thế, em cảm ơn Mợ nhiều, sẽ phải đổi cái caption.
Thế e xin hỏi, 4 chữ Ba hoa tô hô là xuât phát từ 4 chữ gì?

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Loanh quanh 1 tí thì có anh bảo vệ, nhìn cái bản mẹt em ko thể nào có tiền mua bất cứ thứ gì trong này, bước đến chú chú! trong này ko cho chụp hình ạ.
Ờ phải, buôn bán mà ko muốn cho người ta biết đến - quản cao mien phí - thì chắc mau phát lắm à. Ko muốn cho các dại gia otofun cở cụ X-trails biết đến thì bán cho ai.
Tưởng Cụ ở bển về thì quá rành điều này chứ?;)) Mấy cái anh có thương hiệu này thường hay làm cao lém ạ. Nó không cho chụp hình vì sợ coppy mẫu mã và bản quyền. Em sang Quảng Châu cũng vậy, lúc nào cũng có 1 em đi kèm như kèm kem, cứ giơ máy lên là bị nhắc luôn ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hay quá. Thế mới biết có trao đổi có giao tiếp mới học đc cái đúng. Lỗi thằng bảo vệ hotel em đấy Mợ Hoa ạ, nó bảo là thế, em cảm ơn Mợ nhiều, sẽ phải đổi cái caption.
Thế e xin hỏi, 4 chữ Ba hoa tô hô là xuât phát từ 4 chữ gì?
He...he.... Chắc Cụ đi khá lâu roài nên không biết từ này.:)) Nó chính là Bách Hóa Tổng Hợp thôi mà Cụ, ngày trước tụi em toàn gọi chệch đi như vậy cho vui thôi Cụ ạ.:)

kentdju

Xe điện
Lại được xem những bức ảnh của cụ Thắng, đẹp và mang nhiều tâm sự của người con xa xứ. Thanks cụ nhiều! Em hóng tiếp.

Đẹp quá.
Chúc cụ khỏe để hang năm về thăm quê hương đất nước.

ThomasThang

Xe điện
He...he.... Chắc Cụ đi khá lâu roài nên không biết từ này.:)) Nó chính là Bách Hóa Tổng Hợp thôi mà Cụ, ngày trước tụi em toàn gọi chệch đi như vậy cho vui thôi Cụ ạ.:)
Aha thế là đi 1 đàng hoc 1 sàng khôn. Cái vụ cấm chụp thì đây cũng có nhât là tiệm kim hoàn, vì an ninh, sợ mình chụp cách bố trí camera chẳng hạn. các nơi như thế này thì chụp đc, mà cũng it ai chụp vì các nươc Âu Mỹ nhìn như nhau cả. E cảm ơn Mợ Hoa, tại Hà Nôi e chỉ mới làm quen đc 1 vài người trong đó mới đây có 3 cụ otofun thôi, em đi khám phá từ từ.

ThomasThang

Xe điện
Em toàn thấy ảnh cụ chụp đêm, Hà Nội đầu hè tầm 5h-6h sáng chụp là đẹp nhất cụ ạ:P
Em cảm ơn cụ, đúng đấy cụ, ánh sáng nghiêng là đẹp. Đây là buổi sáng từ noc hotel trong phố Cổ

Traica.CCCP

Xe hơi
Chào bác, bác về khoẻ chứ? Chúc bác luôn khoẻ và có những câu chuyện thú vị cho OF. tks

ThomasThang

Xe điện
Chào bác, bác về khoẻ chứ? Chúc bác luôn khoẻ và có những câu chuyện thú vị cho OF. tks
Qua Vn ko log vô otofun xem PM, chắc lầm cụ với cụ X-Trails, không biết ra răng? Cụ xac định em xem. Hôm đó là cụ phải ko? Nếu phải e xin lỗi cụ X-Trails nhé. Già rồi bị lú.

ThomasThang

Xe điện

Traica.CCCP

Xe hơi
Qua Vn ko log vô otofun xem PM, chắc lầm cụ với cụ X-Trails, không biết ra răng? Cụ xac định em xem. Hôm đó là cụ phải ko? Nếu phải e xin lỗi cụ X-Trails nhé. Già rồi bị lú.[/QUOTE
E với bác đi bia hơi Hà Nội, ngồi quán gần chùa đó bác. Nhầm lẫn là bình hường mà bác.

ThomasThang

Xe điện
Lô hình này là chụp 1 ngày khác, giờ trể hơn. Cái màu này là ko tôt. Đây ko phải là sương mù, Mỹ gọi là smog, là ghép 2 chữ smoke (khói) và fog (sương mù).
Sương mù đáng lẽ tang rồi nhưng vì quyện với khói mà lưu lại lâu, giữ sức nóng mặt đất và giam ô nhiễm khói rất lâu, có khi đến trưa.

Truoc đây Los Angeles là smog rất nặng, sau này ống thoát xe có catalytic converter lọc khói nên trời trong lại (quy định khói thoát xe ở California là cao nhất Mỹ, và thế giới vì vậy) Truoc đây (1980s) những ngày smog cao có báo động trên đài cho ngườ yếu phổi, hen suyễn v.v... gọi là smog alert. Nhưng ngày đó kho6gn có gió và nóng kinh khủng.
Xe em mỗi 2 năm (xe mới) phải có smog check.

Smog này (Hà Nội) còn có thể là do lò dùng nhiên liệu than và củi. Xưa thành phố London có suong mù nổi tiếng (họ cho là thơ mộng!) sau mới biết là vì lò sưởi củi. Sau khi bỏ đốt củi (chỉ vào cac năm 1980) thì smog này biến mất, làm họ rất ngạc nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Qua Vn ko log vô otofun xem PM, chắc lầm cụ với cụ X-Trails, không biết ra răng? Cụ xac định em xem. Hôm đó là cụ phải ko? Nếu phải e xin lỗi cụ X-Trails nhé. Già rồi bị lú.[/QUOTE
E với bác đi bia hơi Hà Nội, ngồi quán gần chùa đó bác. Nhầm lẫn là bình hường mà bác.
Oải! Em xin lỗi cụ X-Trails. Em sẽ sửa chổ nào sửa đc. Cụ Traica, cám ơn cụ lần nữa đây cụ. Sẽ tính với cụ kỳ sau :)

ThomasThang

Xe điện
Cái smog này gây hiệu ứng nhà lồng, giam hãm sức nóng mặt đất không cho thoát, tỏa đi cao hay bay đi nơi khác (khi không có gió) cho nên chi nhiệt độ thủ đô Hà Nội tang rất cao rất mau và tồn tại rất lâu trong ngày. Hiệu ứng nhà lồng như 1 cái nắp đậy vô hình giữ và làm tăng lũy thừa sức nóng do mặt trời gây nên khi chạm đất.

Đó là hiện tượng em thấy những ngày từ đầu tháng 5 khi đến Hà Nội.

Nếu không có smog thì nhiệt độ đã (bắt buộc) phải mát hơn. Nhiêu người em hỏi đã xác nhận trải nghiệm các năm gần đây là nhiệt độ mùa hè có tăng. Đó ko phải là do hiện tượng toàn cầu mà là địa phương, so với các vùng lân cận ven đô khác như Bắc Ninh, Phủ Lý, Việt Trì, Sơn Tây không có hiện tượng tăng này. Nóng thì có, nhưng không nóng hơn năm truoc, và năm truoc đó 1 cách đáng kể như Hà Nội. Hà Nội nóng hơn từng năm, năm nay hơn na7m ngoái, từ khi đông người và tiêu thụ nhiên lieu nhiều (tạo chat thải gây smog nhiều)

Sài Gòn cũng chịu smog như Hà Nội nhưng vì gần biển có gió nên đỡ hơn. Đó là do em quan sát và suy ra mà ko có số lieu, ai chịu khó truy cập và tong kết số lieu sẽ thấy như vậy, em tin chắc. Cái nay ko phải là tiến sĩ giao sư gì để hiểu biết.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
.
.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Cùng 1 điểm đứng, cùng 1 hiệu máy, 1 ngày khác có gió ban mai. Thời điểm hơi sớm hơn (em lên ăn sáng trên tầng cuối khách sạn sớm hơn), độ 1/2 giờ.

Nóc nhà vòm là nóc Chợ Đồng Xuân. Do thông tin này và góc nhắm cầu Chương Dương thì có thể định vị đc vị trí khách sạn chổ em ờ