Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

Niva4WD

Xe tải
Cạnh chỗ bán yên ngựa có cô áo vàng là bán quai gùi, quai này làm bằng vỏ cây.
À, ra là quai gùi. Hồi ở Sa Pa tôi mua gùi, dứt khoát phải là gùi có quai bằng sợi lấy từ bẹ cây móc (cây đùng đình).
Cám ơn thông tin của bạn. Mong bác Thang thông cảm đã mượn chỗ trong bài.

minhmo

Xe cút kít
Rồi mời cụ Minhmo vào khu ăn uống kiếm thắng cố. Khu này mới lạ mà sao mình lại cảm thấy rất quen thuộc, ấm cúng ko xa lạ. Nếu thức ăn hạp khảu vị mà ko quá xa lạ thì mính rất có thể ngồi xuống kéo ghế dễ dàng

Một làn khói bạc treo khắp nơi nhưng lại ko gay gắt mà lại thêm phần hấp dẫn
Vấn đề chỉ là điều kiện cụ đi có một mình, mải khám phá cảnh vật, con người nên cụ bỏ qua không thưởng thức thôi. Với lại cụ cũng nói cụ là người không để ý đến ẩm thực lắm, nếu cụ đi một đoàn bốn, năm người và đều máu vodka thì em đảm bảo sẽ xà vào ngay nồi thắng cố, lúc ra như thế nào thì ai cũng hiểu.:D
Ps: Em chưa ăn thắng cố ở chợ như cụ chụp ảnh,:(( chỉ xem thôi, nhưng ăn nhiều ở các hội chợ miền núi và Quán ở Hà Nội, Sơn Tây, Lào Cai, Hà Giang.

ThomasThang

Xe điện
Lại được xem thêm ảnh của Cụ, đẹp quá ạ ! Mỗi khi xem ảnh về Bắc Hà, dù đã đến vài lần, nhưng nhà Cháu vẫn đầy niềm háo hức vì sắc thái không bao giờ đơn điệu của Nó ! Đợi Cụ kết Thớt rồi nhà Cháu sẽ ké cửa thêm vài tấm hình nhé ! :D
Cụ bau67 ơi cụ có hình Bắc Hà cụ post cho e và bà con xem đi, em hết chuyện BH rồi và sẽ tiếp về Lào Cai, rồi về Hà Nội đi tiếp, sau đó vào Nam vài nơi nữa nên còn nhiều, chắc cũng 100 hình mỗi nơi, ba bốn nơi lận.
Hình con đường lên thi trấn của cụ quá đẹp quá ấn tượng, em ko chụp đc vậy, 1 phần vì khi lên là trời còn sớm và mưa lai rai. Mà hình như có khúc là Phố Lu lên Bắc Ngầm đấy phải ko cụ, em thì chỉ từ QL70 đi lên

ThomasThang

Xe điện
Thắng cố, theo người ta nói, là nồi hầm nội tạng ngựa. Mùi rất khó chịu là vì người ta làm qua thôi :)

Hàng giả thì vẫn là vật liệu đó mới được coi là thắng cố, nhưng người ta làm theo tiêu chuẩn vệ sinh của người Kinh. Nói không ăn vì hàng giả là nói đùa thôi :)
Năm đó chúng tôi lên Bắc Hà, đề nghị được ăn cơm nhà đồng bào, anh bạn đặt một nhà người dân tộc. Họ không làm nhà hàng, nhưng nhận nấu cỗ ăn tại nhà họ. Có bát "lòng ngựa" trên mâm. Không mùi gì, ăn ngon, là hàng giả đấy :)
Rượu ngô bây giờ cũng được người ta thích. Tôi thì không vì mùi men lá ngai ngái. Được cái "không khát nước, không nhức đầu".
Đồng bào bán rượu gùi từ bản ra. Ngoài những người thu mua còn có các "sâu rượu" nhân dịp lên chơi thì tranh thủ mua mươi lít mang về
Cám ơn cụ cho biết, có hỏi mới biết :)
Thấy mấy thùng rượu này muốn xỉu. Ai đâu mà uống cho hết. Rượu ngô (bắp) là rượu whisky vùng Nam nước Mỹ đó cụ, nói chung whisky Mỹ là bắp, màu vàng là do nó để thùng gỗ lấy màu và vị nhiều năm. Trươc đây dân nhà quê rừng rú vùng đó vào rừng làm lậu gọi là moonshine là cái này đấy, rượu còn trắng, uống là lật ngay. Ngậm phun ra quẹt thành lửa đc!

ThomasThang

Xe điện
Vấn đề chỉ là điều kiện cụ đi có một mình, mải khám phá cảnh vật, con người nên cụ bỏ qua không thưởng thức thôi. Với lại cụ cũng nói cụ là người không để ý đến ẩm thực lắm, nếu cụ đi một đoàn bốn, năm người và đều máu vodka thì em đảm bảo sẽ xà vào ngay nồi thắng cố, lúc ra như thế nào thì ai cũng hiểu.:D
Ps: Em chưa ăn thắng cố ở chợ như cụ chụp ảnh,:(( chỉ xem thôi, nhưng ăn nhiều ở các hội chợ miền núi và Quán ở Hà Nội, Sơn Tây, Lào Cai, Hà Giang.
Cu minhmo này đúng là tay chơi đa dạng, đã đến là chơi cho hết trò. Em ko có giờ như cụ nên đến để xem để biết, nhậu thì 1 là nếu quá chén cho chó ăn thì sẽ bệnh, hai là mất thời gian giải rượu nữa chứ, đi thăm thú thì sẽ bị gián đoạn. Mai mốt lên định cư Bắc Hà sẽ làm nguyên 1 con ngựa mời cụ lên!:))

ThomasThang

Xe điện
Trở xuống khu bán sản phẩm thủ công. Yên ngựa
Cạnh chỗ bán yên ngựa có cô áo vàng là bán quai gùi, quai này làm bằng vỏ cây. Xin phép bác Thắng một chút, mong bác không phiền.
Mừng quá! Hay quá! Chính chổ này làm em thắc mắc, suy ra là linh kiện thắng khớp ngựa, giây cương v.v... vì bán gần cái yên ngựa, đâm ra lầm to. cám ơn cụ nhiều nhiều, cụ có hình ảnh thông tin gì nữa cho em xem với đi.

ThomasThang

Xe điện
Hôm nay lỡ xem các thớt mới của các cụ hay quá, vào định cập nhật và tiếp chuyến về tp Lào cai nên bị trể, khuya rồi em xin tối mai sẽ tiếp, em cảm ơn các cụ comment thật xúc tích làm em mở mang nhiều hơn nưa sau chuyến đi.

Niva4WD

Xe tải
có hỏi mới biết :)
Rượu ngô (bắp) là rượu whisky vùng Nam nước Mỹ đó cụ, nói chung whisky Mỹ là bắp, màu vàng là do nó để thùng gỗ lấy màu và vị nhiều năm.
Cám ơn bác, đúng là có người nói cho mới biết :)
Xưa nay người ta vẫn nói cho tôi whisky là từ ngũ cốc chứ không như conac là từ nho. Nhưng không biết ngũ cốc ấy cũng là ngô/bắp. Rượu bắp mà để trong thùng gỗ lấy màu, rồi để nhiều năm mà thành vị whisky. Tóm tắt rất thú vị vì đơn giản dễ nhớ.
Ở mình ít có rượu nhiều năm lắm, từ quê ra đến tỉnh. Thứ rượu độc chết người như này mà còn bán chạy, thì người ta lên núi cõng rượu về dùng dần cũng dễ hiểu thôi.

Phú Cửng

Xe tăng
Mà cụ từ chỗ nào thái bình xuất phát đới ạ

bau67

Xe container
Cụ bau67 ơi cụ có hình Bắc Hà cụ post cho e và bà con xem đi, em hết chuyện BH rồi và sẽ tiếp về Lào Cai, rồi về Hà Nội đi tiếp, sau đó vào Nam vài nơi nữa nên còn nhiều, chắc cũng 100 hình mỗi nơi, ba bốn nơi lận.
Hình con đường lên thi trấn của cụ quá đẹp quá ấn tượng, em ko chụp đc vậy, 1 phần vì khi lên là trời còn sớm và mưa lai rai. Mà hình như có khúc là Phố Lu lên Bắc Ngầm đấy phải ko cụ, em thì chỉ từ QL70 đi lên
Kính Cụ ! Nhà Cháu rất có cảm hứng từ Thread của Cụ nên mới tham gia "phá đám" :D tý ạ !
2 ảnh trên là chụp từ cùng 1 chỗ trên đường từ Bắc Ngầm vào Bắc Hà nhưng quay về 2 phía. Còn từ Phố Lu thì chỉ có đường lên thẳng LaoCai, đường nát lắm, nhất là đoạn từ Tằng Loỏng về Cam Đường, xe chỉ chạy tầm 20km/h thôi ạ !

Thưởng thức "ánh sáng của nền văn minh" !

$1 !

Mua thêm cái gì nữa đây !

Dấu ấn thời gian !

Tuổi ấu thơ đã gắn liền với lo toan của các phiên chợ !

ThomasThang

Xe điện
E cám ơn cụ bau67 tặng thớt mấy tấm hình rực rỡ quá. Cụ bau có tay nghề cao đấy nhé. thích nhất tấm này của cụ

Cụ đi vào lúc nào vậy?

ThomasThang

Xe điện
Ngày chủ nhật 5-5-2013 em chỉ xem chợ phiên - ngay truoc cửa nhà nghỉ - từ 6 giờ sang đến truoc trưa 12 giờ, sau đó lên xe về Lào Cai. Cung đường cụ bau67 chụp đẹp là đây (có chổ chụp lên, chổ chụp xuống)

ThomasThang

Xe điện
Tấm trên ghi sai là quốc lộ. Đó là tỉnh lộ 153 đi từ quốc lộ 70 ngã ba Bắc Ngầm nối về Simacai

Con sông này chảy qua lại đoạn TL 153 mấy lần, tên gì Google Maps ko ghi, chú tài có nói mà em quên. Chú tài bảo rang có dịch vụ du lịch, tại 1 nơi có tram khách du lịch xuống ghe xuồng, tự lèo lái trôi theo song, và về hạ lưu mươi cây số gì đó có bến đón. Xe thi theo đường 153 mà đến rước du khách tại bến hạ lưu. Không biết có thành viên OF nào đi chưa cho thớt xem hinh và thong tin.

ThomasThang

Xe điện
Cảnh quan QL70 đi về LÀo Cai nông thôn phát triển, ko gì đặc trưng và chắc quá quen thuộc với các cụ. Đây là khúc cuối độ 10 km đến tp LC, nơi chạy dọc theo biên giớ lien tục, nhìn qua bên Xứ Lạ lien tục qua 1 giòng song.

Em tìm mãi ko ra hình đoạn nhập thành phố, cũng ko có gì đáng chú ý. QL 70 vào tp là khu vực cửa khẩu. Em và chú tài vào tp kiếm cơm trưa truoc khi ra tham quan cửa khẩu

Đường gì dọc Sông Hồng em quên tên (bên tả ngạn)

ThomasThang

Xe điện
Qua cầu Cốc Lếu đến khu vực chợ Cốc Lếu ăn trưa. Nóng bốc khói, vào khu phố đấy bóng mạt thấy êm đềm làm sao

ThomasThang

Xe điện
Trở qua lại tả ngạn em đến thăm khu vực cửa khẩu - mà ko đủ giờ làm thủ tục, chụp hình v.v... để qua bên kia cầu xem dân tình

Đương Nguyễn Huệ đưa đến ck cũng khang trang với khách sán lớn khá bề thế. Ko biết là cho ông lớn dại gia nào lên xuống Lào Cai thường xuyên hay là khách du lịch Sa Pa là chính.

ThomasThang

Xe điện
Lúc em đến thấy hàng hóa qua thì nhiều về thì it, và lưu lượng người đi bộ thưa thớt. Ko biết đấy là bình thường hay không. Hàng này ko biết hàng gì nhưng em thấy chuyển từ xe lửa sang xe hang lien tục buổi chiều từ nóc 1 khách sạn

Hình từ trong công viên Đền Mẫu và cột mốc

Nhận xét thấy cửa khẩu bên ta tổ chức bề thế và uy nghi xứng đáng cho một quôc gia (công viên thì hơi xơ xác cho dù có khach nước ngoài đến thăm nhiều)

ThomasThang

Xe điện

Chả biết phương pháp đóng cột mốc này (với tọa độ GPS đương nhiên) như thế nào. Đường ranh giới là giữa giòng sông nơi lòng sông sâu nhất (chứ ko phải đường giữa chia 2 bờ đất) thì cột này đặt tại đây là sao? và có số 2 là nghĩa gì?

vietran

Xe ba gác
Cụ có chụp khu Kim Thành không? Cách cầu này vài km. Ở đó có cầu Kim Thành và em nghĩ hàng hóa bây giừo chủ yếu đi theo đường chỗ Kim Thành đó. Đó là khu liên hợp có hải quan, đồn công an cửa khẩu, biên phòng,...
Cái cửa khẩu cụ chủ chụp trên là cửa khẩu cũ rồi, mặc dù phần xây dựng là mới