Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

ThomasThang

Xe điện
Heo

Gà

ThomasThang

Xe điện
Cái này em nhạy cảm hơn, nhưng mà nghĩ lại, phong tục tập quán, chả ai đúng chả ai sai, ai hay ai dở

Trong bao là những con mèo kêu meo meo

Chỉnh sửa cuối:

Niva4WD

Xe tải
Chảo thắng cố bốc mùi cũng thơm mùi thịt hầm, nhưng nhìn thì hơi ớn, ở chổ là mình ko nhìn ra đc là phần gì của con gì. Ái ngại, ái ngại, chắc say truoc rồi thì ăn mới đc.
Lời bác bình thật vui. Thắng cố tại chợ như vầy mới là hàng thật của đồng bào, không ăn vì chưa say. Thắng cố ở vùng đất người Kinh, HN cũng có gọi là đặc sản vùng cao, thì không ăn vì hàng... giả.
Trong ảnh của bác còn nhìn thấy mái chợ cũng bị mưa đá thủng lỗ chỗ mà người ta chưa cần thay nhỉ.

kentdju

Xe điện
Nhìn nồi thắng cố lại nhớ hồi đi Lai Châu, trông thì ngon nhưng mùi rất khó chịu, như cụ chủ nói phải say mới ăn được.

ThomasThang

Xe điện
Lời bác bình thật vui. Thắng cố tại chợ như vầy mới là hàng thật của đồng bào, không ăn vì chưa say. Thắng cố ở vùng đất người Kinh, HN cũng có gọi là đặc sản vùng cao, thì không ăn vì hàng... giả.
Trong ảnh của bác còn nhìn thấy mái chợ cũng bị mưa đá thủng lỗ chỗ mà người ta chưa cần thay nhỉ.
E cảm ơn bác Niva. Hàng giả thì làm bằng thịt lợn phải ko cụ?
Bác tình mắt thật, e cũng thấy chổ thủng và bụng bảo nếu nắng gắt sẽ thấy xuyên qua làn khói chắc đẹp. Chổ này là chợ chắc dột ko sao phải ko bác.

ThomasThang

Xe điện
Mình lên nốt con dốc để đến chợ trau bò. Khác với chợ trâu Cán Cấu (lớn hơn nhiều) ở 1 cái trủng dưới chân chợ thì ại Bắc Hà chợ trâu lại lên trên 1 ngọn đồi dòm xuống chợ

Nhìn thấy núi đồi quanh thị trấn

ThomasThang

Xe điện

Toàn hàng khủng​

ThomasThang

Xe điện

Từ góc nhìn của 1 con trâu​

benq

Xe điện
Hôm nay e mới lọ mọ đọc theard của cụ, cái nhìn của cụ thật gần gũi và đầm ấm, mặc dù với một số người TP hoặc các bạn phương xa của cụ thì có thể sẽ nói...một trải nghiệm...kinh hoàng ;)

ThomasThang

Xe điện
Trở xuống khu bán sản phẩm thủ công. Yên ngựa

Điếu thuốc lào

Kèn gỗ, đồ tre mây

Đồ rèn

ThomasThang

Xe điện
Hôm nay e mới lọ mọ đọc theard của cụ, cái nhìn của cụ thật gần gũi và đầm ấm, mặc dù với một số người TP hoặc các bạn phương xa của cụ thì có thể sẽ nói...một trải nghiệm...kinh hoàng ;)
Hì hì đúng thế cụ ạ. Ngồi xa lông phòng lạnh coi trên tivi thì thú vị, chứ cần đi xa dấn thân, gần gũi với con người, dồng bào thì hiếm ai. E cam ơn cụ.

ThomasThang

Xe điện
Ngoài khu bán cho du khách thì ít người hơn. Chắc 1 số lớn là hàng TQ.

ThomasThang

Xe điện
Khu này gửi xe máy và các phương tiện chuyên chở đi lại khác

ThomasThang

Xe điện
Em gửi nốt vài hình con nít là đề tài e thich nhất, rồi tối mai em mời các cụ mợ, các bác xuống tp Lào Cai với 1 it hình tp và cửa khẩu truoc khi ra ga lấy tàu đềm về Hà Nội.

vietran

Xe ba gác
Chó Bắc Hà là một giống quý, kiểu như chó Phú Quốc.

Lần đầu em hút điếu ục là ở Bắc Hà, nó to và dài hơn điếu cày, nõ (lõ?) bằng đoạn trúc, khi xì bỏ tàn thuốc lào thì phải pập pập chứ k thổi đẩy ra như điếu cày nếu k muốn tàn thuốc bắn hết lên mặt. Ớ đấy em toàn thấy họ hút điếu ục thôi.

Thắng cố chợ phiên như ảnh cụ chủ mới đúng hương vị nguyên bản, mới nhìn cũng hơi ớn nhưng làm vài chén rượu ngô vào rồi thì k ngại nữa và chén ngon tuyệt, đặm đà lắm =))

bau67

Xe container
Lại được xem thêm ảnh của Cụ, đẹp quá ạ ! Mỗi khi xem ảnh về Bắc Hà, dù đã đến vài lần, nhưng nhà Cháu vẫn đầy niềm háo hức vì sắc thái không bao giờ đơn điệu của Nó ! Đợi Cụ kết Thớt rồi nhà Cháu sẽ ké cửa thêm vài tấm hình nhé ! :D

Niva4WD

Xe tải
Nhìn nồi thắng cố lại nhớ hồi đi Lai Châu, trông thì ngon nhưng mùi rất khó chịu, như cụ chủ nói phải say mới ăn được.
Thắng cố, theo người ta nói, là nồi hầm nội tạng ngựa. Mùi rất khó chịu là vì người ta làm qua thôi :)

E cảm ơn bác Niva. Hàng giả thì làm bằng thịt lợn phải ko cụ?
Hàng giả thì vẫn là vật liệu đó mới được coi là thắng cố, nhưng người ta làm theo tiêu chuẩn vệ sinh của người Kinh. Nói không ăn vì hàng giả là nói đùa thôi :)
Năm đó chúng tôi lên Bắc Hà, đề nghị được ăn cơm nhà đồng bào, anh bạn đặt một nhà người dân tộc. Họ không làm nhà hàng, nhưng nhận nấu cỗ ăn tại nhà họ. Có bát "lòng ngựa" trên mâm. Không mùi gì, ăn ngon, là hàng giả đấy :)

Vụ này vui quá, rượu ngô say bí tỉ nên tôi mất một đêm xem diễn văn nghệ. Rượu ngô bây giờ cũng được người ta thích. Tôi thì không vì mùi men lá ngai ngái. Được cái "không khát nước, không nhức đầu".
Đồng bào bán rượu gùi từ bản ra. Ngoài những người thu mua còn có các "sâu rượu" nhân dịp lên chơi thì tranh thủ mua mươi lít mang về

Bác nhìn lỗ thủng trên mái biết nắng sẽ cho "ray" đẹp, quả là có nghề.
Mái chợ thủng ít, khi mưa thì tránh ra. Chợ có ở suốt ngày như nhà đâu mà phải thay ngay, chắc vậy.