Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

kentdju

Xe điện
Mặc dù xem rất nhiều thớt của cụ Thắng nhưng em vẫn mê vì ảnh cụ chụp đẹp lại đời thường, giọng văn thì khá lạ. Thanks cụ nhiều, em hóng tiếp.

minhmo

Xe cút kít
Không biết cụ Thắng có thưởng thức món này không??? Nếu cụ bỏ qua thì quả là đáng tiếc, có khi lại phải tổ chức...đi lại từ đầu.:D

Cái lạ và tươi mát của cộng đồng người dân, là cho dù mưa và bùn nhưng ko 1 lúc nào em thấy có nét than vãng, bực dọc hay nhăn nhó, toàn là nhưng nụ cười. Chả bù dân thành phố có chút trở ngai như mưa nắng, kẹt xe là tỏ bất bình và mất kiên nhẫn om sòm lên.
Người dân cho dù môi trường nghich cảnh vẫn ăn mặc rất sạch sẽ, màu sắc tươi tắng chứ ko mặc vào áo tơi mưa, phủ nylon ẩm đạm. Ở Huế ra chợ Đồng Ba 1 ngày mưa là thấy buồn tê tái...

Sắc màu và lối sống lạc quan
Ảnh của cụ đưa em về với ngày ấu thơ, cách đây 40 năm, nhà em đi sơ tán, cạnh nhà em cũng có cái chợ phiên lầy lội thế này. 40 năm sau lại nhìn thấy cái chợ phiên y như thế, không có gì thay đổi, hàng hóa rau cỏ cũng phẹt xuống đất y vậy, có khác chăng là cái xe máy, còn lại thì Nguyễn Y Vân ;))

ThomasThang

Xe điện
Ảnh của cụ đưa em về với ngày ấu thơ, cách đây 40 năm, nhà em đi sơ tán, cạnh nhà em cũng có cái chợ phiên lầy lội thế này. 40 năm sau lại nhìn thấy cái chợ phiên y như thế, không có gì thay đổi, hàng hóa rau cỏ cũng phẹt xuống đất y vậy, có khác chăng là cái xe máy, còn lại thì Nguyễn Y Vân ;))
Câu chuyện của cụ chắc đáng nghe kể. Lúc đó cụ ở đâu và sơ tán về đâu (truoc khi qua Canada!) E nghĩ lúc đó chắc xơ xác lắm chứ đâu tươm tất như nay cụ, cho dù bùn lấy nhưng ko thấy thiểu não.

ThomasThang

Xe điện
Sau đây là độ 100 tấm hình địa phương và chợ phiên tại thị trấn Bắc Hà em xin bỏ lên, ráng theo từng bố cục để có ít nhiều thông tin cho cụ nào muốn lên xem.
Như truoc nói, sau khi từ Cán Cấu về còn lại ít thời gian chiều thứ Bảy chú tài đưa em đi xem bản làng ngoại vi thị trấn Bắc Hà (ngay khi ra khỏi chợ, nhưng chi vi cũng rộng. Đây là cảnh quan

Đuoc biết các miếng fibrocement mới là đuoc trợ cấp sau con mưa đá tháng trước

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Ý thức đc là cô gái này khi khác mình gặp cũng có thể mặc sắc phục dân tộc như trong nhưng tấm hình kia, thấy lạ lạ

Cũng cùng khu vực mà mái nhà này con nguyên tấm mái cũ

ThomasThang

Xe điện
Nhìn chổ trống mình hình dung đc địa thế ban đầu của thị trấn

ThomasThang

Xe điện
Không biết cụ Thắng có thưởng thức món này không??? Nếu cụ bỏ qua thì quả là đáng tiếc, có khi lại phải tổ chức...đi lại từ đầu.:D
Nghe cụ giối thiệu mà chưa thấy thì chắc tiêc :) , thấy rồi thì ko đâu cụ, e có hình khu ăn uống chợ phiên sau

ThomasThang

Xe điện
Đi ngang 1 căn nhà dùng cho thể laọi du lịch dã ngoại trên Sa Pa gọi là homestay, Tây thich ngủ lại trong các căn nhà khách loại này, e thì ở cái gì giống hotel, cho nó lành, hàng quán gần, đồng bào mà mình muốn gioa tiếp gần, ở đây nghe dế kêu bùn lắm

ThomasThang

Xe điện
Về lại đầu thị trấn thì ghé vào thăm dinh "Vua Mèo" Hoàng Yến Tchao. Ông này hóa ra là người Tày, làm châu úy Pakka thời Pháp thuộc độ 1920, Pakka là tên người Pháp đặt cho vùng này theo âm người địa phương, sau người Kinh lấy đổi lại là Bắc Hà.

Kiến trúc đc bảo quản và trùng tu tốt nhưng hơi buồn tẻ vì ko có gì trong đó ngoài cái võ

ThomasThang

Xe điện

.

.

.
So với nhà họ Vương ở Đồng Văn thì nhà họ Hoàng này lớn hơn rất nhiều, do Pháp xây như 1 cái phủ cai trị toàn vùng này

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Trở về lại chợ thường trực (truoc cửa Đình) xem chợ chiều, để chú tài về nghỉ nhà người quen

Ốc thì giống ốc gạo vùng nước lợ, con rạm kia ko biết tên gì và ăn làm sao

ThomasThang

Xe điện
Khu chợ này là chợ mỗi ngày cho người dân ra mua bán rau quả thức ăn hằng ngày, kéo dài ra vùng mà ngày mai sẽ là chợ phiên, mua bán những mặt hàng loại khác

Ghé 1 quán nhỏ ăn tối, cơm rang địa phương, ko có gì đặc biệt, giá thì giá cho... du khách, tính ra như Hà Nội hay Sái Gòn. Bàn trà và thuốc lào như mọi nơi.

ThomasThang

Xe điện
Chợ phiên Bắc Hà họp ngày chủ nhật, ai đi xem, chụp hình, trải nghiệm sinh hoạt đồng bào địa phương thì nên kết hợp 2 ngày vì chợ phiên Cán Cấu và Cốc Lý họp ngày thứ Bảy
Trời rạng sáng đã dậy, ra ban công xem sinh hoạt thị trấn nhỏ

Cảnh quan hơi giống bầu không khí thành phố Hà Giang, tuy nhỏ bé thua nhiều - So ra Bắc Hà gần bằng Sa Pa nhưng mặt phẳng nhiều hơn

ThomasThang

Xe điện
Thị trấn nhỏ còn ngái ngủ. Nghe lóc cóc tiếng vó ngựa

Thấy qua lại nhiều, có lẽ là chở hàng từ bản làng ra sớm cho phiên chợ. Cũng may là không phải xe hơi nên buổi sáng còn yên tĩnh, thú vị

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Trải nghiệm từ 1 vị trí trên cao, khuất mắt, nhưng ấn tượng ghi nhận đc nó khác hơn là từ ngay mặt đất.

ThomasThang

Xe điện
Cà phê và ăn sáng qua loa - em chẳng đặt nặng vấn đề ăn uống - thì đánh 1 vòng trinh sát quanh toàn khu chợ, toàn vòng tròn qua nhiều phố, đường có thể là chừng 2 km, điểm đi và đến là nhà nghỉ ngay tại bến đậu xe,

Khu này bán hàng chợ hằng ngày

Nhiều đồng bào mang mận từ bản làng ra bán. Nói chung không được chọn lọc lắm nhưng có vẽ bán đc. Đọc trên mạng mới biết vùng này trồng mận chỉ mới gần đây, do chính quyền khuyến khích và giúp phát triển để dân thay thế trồng thuốc phiện và cần sa (cho đến 1993!) Hải quan Mỹ mà nó biết em lên tới đây là nó xét hành lý chắc kỷ lắm! (Nó lựa lọc nhưng tên đi phiêu du vùng ma túy 1 mình như em, thí dụ đi Nam Trung Mỹ về thế nào cũng bị xét và hỏi cung, đi đâu làm gì v.v...) Em đâu có biết lịch sử mới đây của vùng nay nó như thế.

ThomasThang

Xe điện
Chưa đông, và chưa nắng

Bắt đầu đông, và nắng lên

ThomasThang

Xe điện
Chợ phiên Cán Cấu là rất thô sơ, dã ngoại và dân tộc, chợ tãi Bắc Hà ngăn nắp và có tồ chức hơn nhiều, lại ngay tại thị trấn với điều kiện hơn. Chợ chia ra làm nhiều khu khác nhau và khu ăn uống. Lần lượt em sẽ post hình các khu: chơ quân áo, vãi sợi, chợ súc vật nhỏ heo gà chó mèo(!) v.v..., chợ bán đồ dùng nông nghiệp, chợ trâu bò, chợ thổ cẩm, đồ bán cho du khách. Em tạm ngưng với 1 vài hình ảnh từ ban công phòng ngủ lại (cứ đi 1 vòng là về lại phòng nghỉ, lau mặt uống nước và ra đi tiếp vì nóng và mệt chứ ko phải chơi.