[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

2816

Xe hơi
Mình có tầm chục con, mà giờ cứ phải xếp trong hộp, khi nào muốn dùng thì lôi ra. Chưa kiếm được cái để dao nào ưng ý cả.
Làm thanh nam châm để lên cụ ạ. Sạch sẽ, dễ ngắm nhìn. Em cũng khá nhiều dao, để block, để thùng giấy nhưng gắn lên thanh nam châm là chủ yếu. :D

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Mình dùng được khoảng 2 năm. Mua 1 bộ nhà dùng, 1 bộ cho ông bà. Có 2 loại chính phổ biến ở Nhật: Kyocera và Forever. Kyocera thì xịn hơn, dùng tốt hơn nhưng vẫn ố vàng nếu ko bảo quản cẩn thận.
Đương nhiên để so sánh thì cũng vô cùng, mình chỉ nêu lên quan điểm cá nhân thôi. Chứ chả nghẽ dao sứ nhiều nhược điểm mà người ta lại mất bao nhiêu tiền của để nghiên cứu ra nó ?

Cụ xài dao sứ được bao lâu mà mau cùn rồi ạ.? Dao sứ nhà em chỉ dùng Kyocera từ loại thường màu trắng đến màu đen và cả dòng Kyotop Damascus, rồi nạo và cả kéo. Cá nhân em thấy nếu xài biết giữ thì cả năm chắc chỉ mài một lần ạ. Còn khi mài thì cực kì chán vì nó quá trơ, nhất là sứ đen mài cực mất thời gian.
Còn vụ ố vàng thì em chưa gặp dù nhà em xài xong quăng đấy có khi cả tháng mới đụng đến vì nhiều dao quá xài không hết. Rửa xong em vẫn thấy sạch sẽ tinh tươm.
Cơ mà đợt vừa rồi về thấy mẻ hết 2 chiếc và cả cái nạo sứ vì cụ nhà đem đi cắt nghệ. Chán quá lôi cả bộ hơn chục chiếc vừa bán vừa cho...:|

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Làm thanh nam châm để lên cụ ạ. Sạch sẽ, dễ ngắm nhìn. Em cũng khá nhiều dao, để block, để thùng giấy nhưng gắn lên thanh nam châm là chủ yếu. :D
Gắn lên nam châm chuẩn đấy ạ. Vừa có công dụng ngắm dao luôn. Quan trọng là feeling khi vào bếp !!

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Bên cửa hàng Katana có tay trái và tay phải cụ nhé.

Gần như tất cả các dòng dao truyền thống của Nhật đều mài một bên cụ ạ. :DHọ có loại mài vát bên trái cho người thuận tay trái ấy ạ. Tại nó không phổ biến lắm thôi ạ.

2816

Xe hơi
Mình dùng được khoảng 2 năm. Mua 1 bộ nhà dùng, 1 bộ cho ông bà. Có 2 loại chính phổ biến ở Nhật: Kyocera và Forever. Kyocera thì xịn hơn, dùng tốt hơn nhưng vẫn ố vàng nếu ko bảo quản cẩn thận.
Đương nhiên để so sánh thì cũng vô cùng, mình chỉ nêu lên quan điểm cá nhân thôi. Chứ chả nghẽ dao sứ nhiều nhược điểm mà người ta lại mất bao nhiêu tiền của để nghiên cứu ra nó ?
Ố vàng thì cụ chuyển qua dòng sứ đen ạ, dòng Fine Premier Excellent ạ.:D Em nghĩ nó sẽ không bị tình trạng ố vàng như thế, cứng hơn sứ trắng kha khá nữa. Nói chứ Kyocera làm dao khá tinh tế khi những dòng dao đều mài mòn phần mũi, đỡ nguy hiểm hơn khi sử dụng.

chim-ưng

Xe tăng
Cụ Quang Khang ơi , em thấy cái ống đựng dao bằng gỗ của cụ nhìn thì đẹp nhưng vẫn chưa được hoàn thiện lắm , vd : lỗ cắm dao nhỏ nên khi hơi vội 1 tí là cắm dao vào hơi khó ( cái lỗ này em nghĩ nên làm vát 4 cạnh trên , để khi đưa mũi dao vào là chắc chắn sẽ lọt và trượt vào lỗ dễ ràng hơn ) , thêm 4 mấu chân hay 6 mấu chân để thông thoáng .

wanderersg

Xe tăng
các bác cố mua bộ wziling 2 thằng người có luôn đồ để dao ây+ thêm 1 e chặt xương , e mua 2 năm rồi dùng vẫn bén va chất inox như mới.Xứng đáng với chi phí bỏ ra, mọi dao cũ e quang hết sạch.

2816

Xe hơi
Cụ Quang Khang ơi , em thấy cái ống đựng dao bằng gỗ của cụ nhìn thì đẹp nhưng vẫn chưa được hoàn thiện lắm , vd : lỗ cắm dao nhỏ nên khi hơi vội 1 tí là cắm dao vào hơi khó ( cái lỗ này em nghĩ nên làm vát 4 cạnh trên , để khi đưa mũi dao vào là chắc chắn sẽ lọt và trượt vào lỗ dễ ràng hơn ) , thêm 4 mấu chân hay 6 mấu chân để thông thoáng .
Tham khảo thiết kế của Tojiro đây cụ ạ. Block duy nhất để được dao với lưỡi dài 240mm. :D

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Katana có đủ hết dao cho các bác nhé.
Daonhatkatana.com

Sicilia8x

Xe buýt
Cụ nào mua dao làm bếp của vùng Seki - Nhật ko ạ :D

Minhbeboi

Xe buýt
tôi đang nghiên cứu cùng các bác

chim-ưng

Xe tăng
Cụ Quang Khang biết tiếng Nhật dịch dùm em mấy chữ trên con dao này với , cảm ơn cụ trước .

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Theo như em thì dao của bác tên tiếng Hán là “Quan Ngạc Tuế Tác” nghĩa là dao được làm bởi cty tên là Quan Ngạc Tuế. Dòng dao này bình dân thôi ạ, kiểu dao trông lại hơi Tây quá, ko phải chuẩn Nhật đâu ạ.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com

Dao Nhật thép ngon nên dao có gỉ sét đến mấy, đánh gỉ lại ngon lành !!

chim-ưng

Xe tăng
Theo như em thì dao của bác tên tiếng Hán là “Quan Ngạc Tuế Tác” nghĩa là dao được làm bởi cty tên là Quan Ngạc Tuế. Dòng dao này bình dân thôi ạ, kiểu dao trông lại hơi Tây quá, ko phải chuẩn Nhật đâu ạ.
cảm ơn cụ ! . Mới đầu em đã ngờ ngợ rồi :D , chất chắc chắn không thể bằng Nhật , nhưng để thái rau cũng tạm được , còn con shun 33 lớp em dùng chuyên thái thịt , con ngan già nhà em nó bị đứt tay 1 lần nên chỉ dám dùng thái thịt .

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
cảm ơn cụ ! . Mới đầu em đã ngờ ngợ rồi :D , chất chắc chắn không thể bằng Nhật , nhưng để thái rau cũng tạm được , còn con shun 33 lớp em dùng chuyên thái thịt , con ngan già nhà em nó bị đứt tay 1 lần nên chỉ dám dùng thái thịt .
Dao Nhật về cơ bản cũng chỉ dùng để lọc và thái là chính thôi ạ. Bác cứ dùng dao sắc đi, chứ dùng dao cùn nấu ăn không "phê" ^^

2816

Xe hơi
Cụ Quang Khang biết tiếng Nhật dịch dùm em mấy chữ trên con dao này với , cảm ơn cụ trước .
Dao này là dao Tàu cụ ạ. Dạo này gian thương nhập về bán gắn mác Nhật nhiều vô kể.:)) Bạn em nó lấy về bán giá rẻ bèo nhèo.