[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
cụ Katana Quang Khang trên đang có chương trình mài dao giùm đó, em định mang qua mài giùm bộ dao Nhật mua của cụ ý, tiện nhặt cái đá mài luôn mà nắng quá ngại đi:))
Bên Katana chỉ có dịch vụ mài lại miễn phí cho khách hàng mua dao bên Katana bác ạ, nên bác cứ mang qua nhé.
Còn các dòng dao khác bên Katana không nhận mài lại vì thực chất bên Katana có phải chuyên mài dao đâu ạ :)))

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
CCCM cho e hỏi e có con dao zwilling nó cùn bây giờ muốn mài lại cho sắc thì làm ntn nhỉ?
Bác có thể dùng 1 trong 2 cách:
1. Mua cây liếc hoặc cục mài dao 3 bước loại hàng phổ thông (loại này dễ dùng nhất nhưng hiệu quả tầm 80%, dùng cho gia đình là chính)
2. Nếu bác tự tin về tay nghề thì có thể mua đá mài nước về mài thử, siêu hiệu quả và siêu sắc, có khi còn sắc hơn cả ban đầu :) (vì các dòng dao Đức thường khi mới mua họ cũng không để dao quá sắc bác ạ )

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cũng muốn tìm mua 1 bộ dao làm bếp của Nhật. Các cụ nào biết chia sẻ với ah
Bác vào DAONHATKATANA.COM nhé, tha hồ chọn.
Thông thường dao Nhật họ không bán theo bộ như dao Đức, mà bác có thể chọn dao theo mục đích sử dụng. Mua từng chiếc theo công năng.
Chúc bác chọn được dao ưng ý.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com

Isu_zu

Tháo bánh
Dao Nhật tốt nhưng chưa bao giờ tốt nhất. Công nghệ luyện kim của Nhật chưa bao giờ bằng châu Âu hoặc Mỹ. Em có 2 con dao Nhật (sang bển xách về) chất lượng thua xa dao Mỹ và Thụy Sĩ.
Vậy cụ chưa được xài dao Nhật chính hiệu rồi :)). Hàng Nhật có đặc điểm tiền nào của nấy, nên đừng nghĩ hàng tốt giá rẻ :).

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
1. Mua cây liếc hoặc cục mài dao 3 bước loại hàng phổ thông (loại này dễ dùng nhất nhưng hiệu quả tầm 80%, dùng cho gia đình là chính)
2. Nếu bác tự tin về tay nghề thì có thể mua đá mài nước về mài thử, siêu hiệu quả và siêu sắc, có khi còn sắc hơn cả ban đầu :) (vì các dòng dao Đức thường khi mới mua họ cũng không để dao quá sắc bác ạ )
E gà mờ nên đoạn cây liếc hoặc đá mài là hãi, còn cái mài 3 bước thì e thấy k hiệu quả lắm, thế e mới hỏi xem chỗ cụ có nhận mài dao k ;)

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Vậy cụ chưa được xài dao Nhật chính hiệu rồi :)). Hàng Nhật có đặc điểm tiền nào của nấy, nên đừng nghĩ hàng tốt giá rẻ :).
Nhất trí với bác ạ.
Theo con số thống kê không chính thức, hiện nay, hơn 60% đầu bếp châu Âu và châu Mỹ dùng dao Nhật bác ạ.
Bác có thể search trên google và youtube, rất nhiều bài viết và video về so sánh dao giữa dao Nhật và dao châu Âu.
Và kết quả, dao Nhật thường được đánh giá cao hơn nhiều ạ ^^
Các thương hiệu dao Nhật được ưa chuộng trên thế giới hiện nay: GLOBAL (của cty Yoshida Kinzoku), Shun (cty KAI), SEKIMAGOROKU (cty KAI), Tojiro (cty Tojiro)
Và ngay cả dòng dao khá nổi tiếng của ZWILLING là MIYABI cũng đang được sản xuất tại Nhật bác ạ.
Để so sánh thì rất vô cùng và cũng chẳng biết dựa trên cơ sở nào để so sánh, nhưng em thấy dao Nhật không thể xem thường khi nó được rèn trên cơ sở rèn kiếm của Samurai từ mấy trăm năm trước ạ ^^

Chỉnh sửa cuối:

lenhhoxung1980

Xe điện
Em có 3 cục đá mài: 300, 1000 và 3000. Bình thường hay dùng loại 1000. Hôm nào rảnh rỗi thì lôi cục 3000 ra mài thêm cho bén.
Em chưa mài được sắc lẻm như dao đầu bếp nhưng cũng đủ dùng.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em có 3 cục đá mài: 300, 1000 và 3000. Bình thường hay dùng loại 1000. Hôm nào rảnh rỗi thì lôi cục 3000 ra mài thêm cho bén.
Em chưa mài được sắc lẻm như dao đầu bếp nhưng cũng đủ dùng.
Bác có bộ đá mài như thế là quá đủ dùng rồi.
300 mài thô
1000 mài trung
3000 mài tinh (finish)
Đúng như bác nói, bthuong chỉ cần xài cục 1000 là OK. Còn mài 3000 thì dao thêm sắc và thêm bóng.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
E gà mờ nên đoạn cây liếc hoặc đá mài là hãi, còn cái mài 3 bước thì e thấy k hiệu quả lắm, thế e mới hỏi xem chỗ cụ có nhận mài dao k ;)
Rất tiếc bên em chưa đủ điều kiện để nhận mài dao của các hãng khác.
Bên em sẽ cố gắng để có thể cung cấp thêm dịch vụ này trong thời gian tới.
Bác thông cảm nhé.

lenhhoxung1980

Xe điện
Bác có bộ đá mài như thế là quá đủ dùng rồi.
300 mài thô
1000 mài trung
3000 mài tinh (finish)
Đúng như bác nói, bthuong chỉ cần xài cục 1000 là OK. Còn mài 3000 thì dao thêm sắc và thêm bóng.
Mài 3000 nó chỉ sắc hơn chút xíu thôi nên em ít khi mài. Được cái mài 3000 lưỡi dao nó sáng bóng hơn

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Có cụ mợ nào cuồng dao như em ?? :)))
Sơ sơ trong bếp có tầm 20 con dao thái !!

2816

Xe hơi
Dao sứ thì em có 1 số nhận xét:
Ưu điểm:
+ trông sang trọng và sạch được thời gian đầu
Nhược điểm:
+ mau cùn lại rất khó mài
+ chỉ sạch được thời gian đầu, sau vài tuần trông ố vàng đen, xấu kinh

Theo quan điểm cá nhân em, em nghĩ Dao sứ chỉ hợp với gọt hoa quả. Chứ làm bếp chính mà dùng dao sứ thì cũng mau chán lắm.
Các bác vào trang web DAONHATKATANA.COM bên em, có thể nghiên cứu tất cả các loại dao, bao gồm cả dao sứ nữa.
Nhưng nếu đã thick dùng dao Nhật thì em nghĩ không nên mua dao sứ. Kể cả KYOCERA. Chỉ phù hợp với ai mua về làm cảnh là chính ạ.
https://daonhatkatana.com/uu-diem-va-nhuoc-diem-cua-dao-su
Cụ xài dao sứ được bao lâu mà mau cùn rồi ạ.? Dao sứ nhà em chỉ dùng Kyocera từ loại thường màu trắng đến màu đen và cả dòng Kyotop Damascus, rồi nạo và cả kéo. Cá nhân em thấy nếu xài biết giữ thì cả năm chắc chỉ mài một lần ạ. Còn khi mài thì cực kì chán vì nó quá trơ, nhất là sứ đen mài cực mất thời gian.
Còn vụ ố vàng thì em chưa gặp dù nhà em xài xong quăng đấy có khi cả tháng mới đụng đến vì nhiều dao quá xài không hết. Rửa xong em vẫn thấy sạch sẽ tinh tươm.
Cơ mà đợt vừa rồi về thấy mẻ hết 2 chiếc và cả cái nạo sứ vì cụ nhà đem đi cắt nghệ. Chán quá lôi cả bộ hơn chục chiếc vừa bán vừa cho...:|

Chỉnh sửa cuối:

2816

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi bộ dao sứ của lock&lock dung cố ổn không, có dễ mài k ạh

Bữa có cầm uốn thử thì thấy không có độ uốn như Kyoera nên chắc rơi là dễ vỡ. Độ sắc thì cảm giác khá cùn. Về để xài được thoải mái chắc cần phải mài lại ạ. Tuy nhiên dao sứ mài rất chán vì nó trơ quá chứ không như dao thép mình ạ.
Tóm lại: Không nên mua.
Còn nếu tầm 1tr mà cụ muốn tìm một bộ thì mua tạm Zebra xài đỡ ạ. Thép 420J2 dù gì vẫn ngon hơn tụi Mitsuboshi sản xuất tại TQ gắn mác Nhật bán tràn lan tại các siêu thị. :)):))

2816

Xe hơi
Em thuận tay trái mà các loại dao Nhật 1 lưỡi toàn dùng cho tay phải
Gần như tất cả các dòng dao truyền thống của Nhật đều mài một bên cụ ạ. :DHọ có loại mài vát bên trái cho người thuận tay trái ấy ạ. Tại nó không phổ biến lắm thôi ạ.