Mua chung cư bây giờ hay đợi thêm

nhatld

Xe tăng
Em đang tính lấy căn 2 ngủ, 2wc thông thuỷ 63m2, đang cho thuê 9tr/tháng ở Hoà Bình 505 Minh Khai, ổn ko các Cụ

1. Tài chính 4 - 4,5 tỷ, ô tô vào nhà: ra mạn Hoài Đức, An Khánh, Long Biên, Gia Lâm, Hà Đông thì thừa sức mua. Mà chính những khu vực này mới có tiềm năng tăng giá nhanh và cao nhờ vào tốc độ đô thị hóa và phát triển hạ tầng. Tầm tiền 4 - 4,5 tỷ mà mua trong các quận nội thành thì chỉ mua được nhà tại các ngõ bé, tiềm năng tăng giá cực ít.
2. Mua chung cư cho thuê: cả HN chả có khu chung cư nào mà không xuống giá cả, chỉ có xuống ít hay nhiều thôi. Cho thuê chung cư thì phải sắm nội thất, đồ đạc mà những cái này thì phải tính khấu hao, sửa chữa. Muốn cho thuê nhanh thì phải mất phí môi giới. Đã thế bây giờ chung cư nhiều quá, cho thuê rất khó, khách thuê phập phù.
3. Chờ BĐS vỡ: Sau giai đoạn phát triển bong bóng thì từ năm 2014 đến nay nhiều người mong nó vỡ mà nó chả chịu vỡ. Khi mọi người nghĩ là nó xuống thì nó lại âm thầm đi lên, giá năm sau cao hơn năm trước. Điều này cũng dễ hiểu vì: thu nhập người dân tăng; đô thị hóa là xu hướng tất yếu; chú phỉnh tập trung dùng BĐS làm công cụ phát triển kinh tế; giới đầu cơ thao túng thị trường; tâm lý người dân tích trữ BĐS như một loại tài sản an toàn và dễ sinh lời.
4. Cả 3 ý trên đều là kinh nghiệm rút ra từ sai lầm của chính bản thân em đấy :(
cụ cho e tham khảo ý kiến cái: e định mua cái chung cư rồi chờ dc giá thì bán: chỗ tứ hiệp, thanh trì, chung cư hạng trung: tecco diamond. E mua giá ngoại giao tầm 20tr/m2. Gía chào bán niêm yết của chủ đầu tư thì 22,5. (dự kiến tháng 12/2020 ký HĐMB, quý 1/2022 vào ở). mong cụ tư vấn ạ. ngoài ra e cũng chưa có nhà ở hà nội, nhưng mục đích vẫn muốn đầu tư đã vì vốn eo hẹp. e định lấy căn góc nhưng lại lô gia tây bắc. k biết bán có dễ k hic.

Chả hiểu sao lại nói chung cư cũ không tăng giá được nữa? Chung cư về cơ bản nó cũng là BDS, có khả năng chống lạm phát và tăng theo tăng trưởng kinh tế (tất nhiên với điều kiện chung cư đó được quản lý vận hành bảo trì tốt). Chung cư cũ không tăng - thế chẳng nhẽ giờ mua cái chung cư cũ 3 tỷ, 10 năm sau cũng 3 tỷ à?

Chung cư mới thì tăng giảm khó biết, vì phải sau 5 năm thì mới xong cái sự chọn lọc dân cư. Chung cư nào dân giàu và văn minh thì vẫn tăng giá, còn dân lôm côm thì đương nhiên giảm giá nhiều. Còn nếu dân cư phù hợp với giá CDT set ban đầu thì thường thì cũng sẽ giảm do khấu hao.
cho e hỏi cụ phát. theo cụ e định mua căn ở tứ hiệp, đối diện công an thanh trì. giá niêm yết 23. e mua giá ngoại giao 20. chủ đầu tư tecco, uy tín. thì mua để đầu tư bán lại dc k? e nghe thanh trì phấn đấu lên quận 2023. căn này thì quý 1/2022 vào ở được. e định bán trước khi bàn giao.

Kaka, chung cư giảm chỉ từ mồm các cụ đang ôm hoặc cò đất nền thôi. T mua chung cư từ trước giờ chả có cái nào lỗ cả, bèo nhất cũng ngang với lãi suất bank chưa tính dòng tiền thu về từ việc cho thuê. Mấy năm nay do sốt đất trên cả nước nên so với tốc độ tăng giá thì cc ko bằng so với đất nền thật, nhưng những ai ôm đất nền lúc đỉnh thì giờ lỗ sấp mặt. Chung cư chỉ lỗ khi gặp Cdt vớ vẫn hoặc dính pháp lý, cái này thì đất nền cũng thế nhưng cc ít ra còn có dòng tiền cho thuê đc. Còn nói về dự địa tăng giá của nhà đất trong ngõ hẹp như ở Hanoi thì e là khó.
chuẩn a ạ. chuyên gia họ nói rồi (vtv1) ví dụ như hà nội thì phân khúc trung (chung cư căn hộ 20-25tr/m2) thì ít cũng tăng 5%/năm. e định mua cái ở thanh trì đầu tư. theo cụ có ổn k. giá e mua 20tr/m2 (giá niêm yết 22,5)

Chuẩn cụ ạ, phân khúc tầm trung cỡ 2x em thấy vẫn còn tiềm năng tăng giá, dự 5 năm tới sẽ đạt đc ngưỡng 3x. Còn những chỗ hàng cao cấp bị cđt đẩy giá quá cao lên trên 4x thì sẽ có thể giảm, về với đúng giá trị thực.

Cụ có duyên với cc quá, mong cụ chỉ giáo nếu có cơ hội ạ. Em cũng mong ngắm mua đc chố nào lên tầm 2 3% năm, cộng thêm cho thuê cỡ 4% nữa là ngang giữ tiền nh rồi

Hoàn toàn đồng ý với cụ, tiền mục tăng giá, khoản số 2 em xin bổ sung thêm là với điều kiện giá bàn giao chưa bị chủ đt đẩy cao quá mức
mua chung cư mà vào ngay giai đoạn đầu lúc nó mở bán, vs căn góc thì giá chắc là tốt nhất a nhỉ

nhatld

Xe tăng

Tố Hữu

Xe tải
mua chung cư mà vào ngay giai đoạn đầu lúc nó mở bán, vs căn góc thì giá chắc là tốt nhất a nhỉ
còn tùy cụ ơi, nếu căn góc mà diện tích trung bình, giá vừa thì dễ đẩy. Nhiều dự án căn góc lại là căn to nhất trong tầng, giá cũng to nhất luôn, nên là hơi khó cho đi.
còn cụ mua lúc nó mở bán hoặc mua theo tiến độ, mà nhất định phải mua từ chủ đầu tư thì giá sẽ nhiều khả năng lên. đấy là kinh nghiệm của em, cụ nào thông thái còm thêm cho anh em tham khảo ạ.

nhatld

Xe tăng
Chung cư này ở lâu rồi, ngày xưa mới về ở còn chưa có tiếng tăm huống gì là bây giờ. 2 củ tỏi thì có thể mua được dự án tốt hơn rồi cụ ạ.
Căn em tính lấy đang cho thuê ổn định 9tr/tháng nên cũng ham.
Loanh quanh 2 tị tìm xung quanh đó ko có Cụ.

đuaxecútcit

Xe tải
Căn em tính lấy đang cho thuê ổn định 9tr/tháng nên cũng ham.
Loanh quanh 2 tị tìm xung quanh đó ko có Cụ.
E thì k rõ khu này cụ muốn mua cho thuê thì cứ đăng đàn hỏi kiểu gì chẳng có cụ vào giúp

tuannq

Xe hơi
Em mà có taafdm 3 tỏi chắc cũng ko có ý mua cc làm gì

còn tùy cụ ơi, nếu căn góc mà diện tích trung bình, giá vừa thì dễ đẩy. Nhiều dự án căn góc lại là căn to nhất trong tầng, giá cũng to nhất luôn, nên là hơi khó cho đi.
còn cụ mua lúc nó mở bán hoặc mua theo tiến độ, mà nhất định phải mua từ chủ đầu tư thì giá sẽ nhiều khả năng lên. đấy là kinh nghiệm của em, cụ nào thông thái còm thêm cho anh em tham khảo ạ.
dạ anh. e tính mua căn góc 81m2- 3 ngủ a ạ. mỗi tội e lại tây tứ mệnh mà căn góc này hợp luôn nên đang lo lắng chỗ hướng ban công tây bắc bị nóng k....thấy sale bảo là loogia nên k sợ nóng. e định lấy căn ở tứ hiệp- tecco diamond

Tố Hữu

Xe tải
dạ anh. e tính mua căn góc 81m2- 3 ngủ a ạ. mỗi tội e lại tây tứ mệnh mà căn góc này hợp luôn nên đang lo lắng chỗ hướng ban công tây bắc bị nóng k....thấy sale bảo là loogia nên k sợ nóng. e định lấy căn ở tứ hiệp- tecco diamond
cụ xem tận mắt căn hộ chưa ạ. 81m2 tứ hiệp em nghĩ chắc tầm 2 tỷ quay đầu ạ? hướng tây thì nóng thật, kể cả cụ bố trí bếp sát lô gia hay phòng khách sát lô gia đều nóng. nếu cụ chịu khó mùa hè ngồi xem tivi vã mồ hôi thì cũng chả sao. phương án giảm thiểu là lắp điều hòa cho phòng khách + bếp. Cơ mà bật suốt 4 tháng hè cũng lục tốn

cụ xem tận mắt căn hộ chưa ạ. 81m2 tứ hiệp em nghĩ chắc tầm 2 tỷ quay đầu ạ? hướng tây thì nóng thật, kể cả cụ bố trí bếp sát lô gia hay phòng khách sát lô gia đều nóng. nếu cụ chịu khó mùa hè ngồi xem tivi vã mồ hôi thì cũng chả sao. phương án giảm thiểu là lắp điều hòa cho phòng khách + bếp. Cơ mà bật suốt 4 tháng hè cũng lục tốn
Chuẩn a ạ. 2 tỷ quay đầu. Được cái nó 3 ngủ, diện thích phù hợp. (Có mấy căn gần 100m2 thì quá sức kinh tế của e) . Mẹ e thì bảo lấy 3 ngủ, k nóng đâu (mẹ chưa ở chung cư bo giờ) em mấy hnay đọc về chung cư hương tây, tây băc, tây nam... nghe oải quá. Đứa bạn làm xay dựng thì bỏ nóng lắm, làm gì cũng k ăn thua, k nên lấy. Mà lấy 2 ngủ thì trước mắt là sẽ bất tiện nếu ở lâu dài. Mẹ e một mình ở quê.

Tố Hữu

Xe tải
Chuẩn a ạ. 2 tỷ quay đầu. Được cái nó 3 ngủ, diện thích phù hợp. (Có mấy căn gần 100m2 thì quá sức kinh tế của e) . Mẹ e thì bảo lấy 3 ngủ, k nóng đâu (mẹ chưa ở chung cư bo giờ) em mấy hnay đọc về chung cư hương tây, tây băc, tây nam... nghe oải quá. Đứa bạn làm xay dựng thì bỏ nóng lắm, làm gì cũng k ăn thua, k nên lấy. Mà lấy 2 ngủ thì trước mắt là sẽ bất tiện nếu ở lâu dài. Mẹ e một mình ở quê.
đấy ạ, bạn cụ đã đã nói thế thì em cũng chả ngại làm cụ phật lòng nữa. căn ban công hướng tây mà tháng 6 tháng 7 hà nội chỉ dám nói là ko muốn ngồi trong nhà. nhiều khi đi làm về rồi chỉ muốn la cà cho đến tối hẳn mới về nhà, tắm rửa xong bật điều hòa rồi ngủ luôn. th em họ em thuê 1 căn 2 ngủ cũng hướng tây, lắp đủ các kiểu rèm cuốn, dán kính chống nóng, cơ mà hè ko bật điều hòa đảm bảo ko chịu đc.
nhưng nếu căn của cụ mà có 1 tòa khác chắn trc mặt thì lạiđỡ hơn.