[Funland] Mua căn chung cư cho thuê đc 3,3%/năm vậy là cao hay thấp ?

babeo

Xe điện
Em biết 1 tay chuyên về BĐS hỏi hắn nhiều về sp 50 năm, hắn bảo an toàn mợ ạ. Vì vậy em cũng mua nhiều căn 50 năm.
vâng, chung cư 50 năm thì chỉ khác loại dài hạn về thời gian sở hữu căn hộ và quyền sử dụng chung lô đất xây toà căn hộ đó thôi mợ. Vì vậy loại 50 năm rẻ hơn chung cư sở hữu lâu dài.
Nếu mua cho thuê thì mợ cứ tính loại nào hiệu quả hơn thì đầu tư thôi. Còn mua để ở thì phải mua loại lâu dài vì còn liên quan hộ khẩu, học hành của con cháu.

114hangbong

Xe cút kít
vâng, chung cư 50 năm thì chỉ khác loại dài hạn về thời gian sở hữu căn hộ và quyền sử dụng chung lô đất xây toà căn hộ đó thôi mợ. Vì vậy loại 50 năm rẻ hơn chung cư sở hữu lâu dài.
Nếu mua cho thuê thì mợ cứ tính loại nào hiệu quả hơn thì đầu tư thôi. Còn mua để ở thì phải mua loại lâu dài vì còn liên quan hộ khẩu, học hành của con cháu.
Chỗ ở thì em không tính đến vì đây là đầu tư. Vì vậy pháp lý 50 năm là đủ ổn định cho mình còn cái quan trọng nữa là vị trí. Vị trí đẹp dân cư đổ vào nhiều thì giá trị cả khu đó lên, thằng 50 năm ở vị trí đó cũng tăng giá trị lên vì cho thuê dòng tiền tốt, thanh khoản tốt. Cái bđs này mang lại lãi suất kép luôn cả dòng tiền và cả lãi vốn. Vì vậy nếu chọn cc trong SG em thấy Centana tương lai còn hơn Vin Grand quận 9 bạn em mua, đầu tư ít tiền hơn, cho thuê được giá hơn, càu Cát lái xong nữa thì giá trị căn hộ chắc sẽ lên nữa.

babeo

Xe điện
Chỗ ở thì em không tính đến vì đây là đầu tư. Vì vậy pháp lý 50 năm là đủ ổn định cho mình còn cái quan trọng nữa là vị trí. Vị trí đẹp dân cư đổ vào nhiều thì giá trị cả khu đó lên, thằng 50 năm ở vị trí đó cũng tăng giá trị lên vì cho thuê dòng tiền tốt, thanh khoản tốt. Cái bđs này mang lại lãi suất kép luôn cả dòng tiền và cả lãi vốn. Vì vậy nếu chọn cc trong SG em thấy Centana tương lai còn hơn Vin Grand quận 9 bạn em mua, đầu tư ít tiền hơn, cho thuê được giá hơn, càu Cát lái xong nữa thì giá trị căn hộ chắc sẽ lên nữa.
Vâng, đầu tư cho thuê thì cứ chỗ nào vị trí đẹp cho thuê được giá thì mua thôi ạ! Khác nhau về mục đích thì so sánh cũng khập khiễng.

nhaque_tb

Xe tăng
Chung cư với em bao giờ cũng cho quả ngọt. Cái nhà em ở được 23 năm nay, lúc mua 550tr giờ hàng xóm cùng tầng bán căn hướng Tây nóng và cũ hơn giá 5,5 tỷ.
Còn các cụ chê căn 50 năm em cũng chơi, mua 900tr, giờ giá 1,5-1,7 tỷ mà cho thuê giá bèo 5 năm kể từ ngày mua là 7,5tr/ tháng không mất môi giới cũng chưa bỏ trống ngày nào.
Cụ đang ở cc nào mà 23 năm rồi giá 5,5 tỷ vậy ạ? Em tò mò hỏi thôi vì ko biết

thudoll88

Xì hơi lốp
Nhiều cụ máu vãi. Các cụ inbox e rep ko tiện lắm. Với lại chẳng có j giấu giếm nên e post thẳng ra đây cho ae tham khảo và bàn luận. Các cụ tính phân bổ dòng tiền và có dòng tiền cho thuê thì có thể ngó sang Vinhome Ocean park 1. E đã mua đôi căn bên này năm ngoài nên đc giá rất tốt. Bây h các cụ mua thì giá cũng tăng rồi. Nhưng các cụ máu thì e cũng chia sẻ cụ thể:
OCP1 so vs các khu vin ở HN thì giá đang mềm nhất. Và để tỷ suất cao nhất thì các cụ nên mua Studio khu S. Có các loại diện tích 28m, 30m,33m và 36m. (nên mua các căn full đồ). Tất cả các loại này cho thuê giá dao động từ 5-6tr/tháng thu về. (tùy vào nội thất đẹp hay xấu, gần đường to hay ko). E lưu ý lại là dù căn 36m to hơn căn 28m những 8m2 nhưng nếu đồ đẹp thì cho thuê vẫn đc 5.5-6tr nhé. Giá của 1 căn 28m bây h vào khoảng 1330-1350tr. Căn 36m thì khoảng 1550. 30m thì khoảng 1400tr. Các cụ chịu khó thì săn đc giá rẻ.
tỷ lệ thuê ở đây tương đối nhiều. đặc biệt vào mùa hè.
Ngoài khu S, nếu các cụ thích mới hơn thì có thể có khu P, nhưng sẽ tốn hơn để làm nội thất. :D
Nhưng sợ nguồn cung nhiều cho thuê khó hoặc là giá thuê giảm không cụ

Jerrrry

Xe tải
Chung cư với em bao giờ cũng cho quả ngọt. Cái nhà em ở được 23 năm nay, lúc mua 550tr giờ hàng xóm cùng tầng bán căn hướng Tây nóng và cũ hơn giá 5,5 tỷ.
Còn các cụ chê căn 50 năm em cũng chơi, mua 900tr, giờ giá 1,5-1,7 tỷ mà cho thuê giá bèo 5 năm kể từ ngày mua là 7,5tr/ tháng không mất môi giới cũng chưa bỏ trống ngày nào.
Cc tăng 10 lần thì đất tăng 20 lần, thậm chí hơn.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nhưng sợ nguồn cung nhiều cho thuê khó hoặc là giá thuê giảm không cụ
nó vừa bàn giao thêm mấy tòa P. Sắp tới bàn giao thêm phân khu ZR. Đang làm mấy tòa BE. Tổng nguồn cung chắc thêm khoảng hơn chục tòa nữa chăng. Về cơ bản dân ở ổn định và đông rồi nên nhu cầu thuê cũng cao cụ ạ, muốn nhanh thì hạ giá cho thuê tí là đc. cũng vài trăm ngàn thôi mà. Giá nó có mức chung rồi. Cụ sang cảm nhận là rõ. :)

Minh Quoc 79

Xe buýt
Em biết 1 tay chuyên về BĐS hỏi hắn nhiều về sp 50 năm, hắn bảo an toàn mợ ạ. Vì vậy em cũng mua nhiều căn 50 năm.
Trước thì hợp lý
Sau khi có Luật đất đai thì bạn cứ hình dung khi hết hợp đồng lần này phải ký lại lần 2 - khi đó giá đất, nhà sẽ được định giá lại theo giá thị trường tại thời điểm đó, chắc sẽ rất cao. Do vậy, càng gần đến thời điểm hết hạn hđ giá nhà sẽ bị giảm giá nhiều...
Chuyển đổi mua căn sổ vĩnh viễn hay hơn.

114hangbong

Xe cút kít
Trước thì hợp lý
Sau khi có Luật đất đai thì bạn cứ hình dung khi hết hợp đồng lần này phải ký lại lần 2 - khi đó giá đất, nhà sẽ được định giá lại theo giá thị trường tại thời điểm đó, chắc sẽ rất cao. Do vậy, càng gần đến thời điểm hết hạn hđ giá nhà sẽ bị giảm giá nhiều...
Chuyển đổi mua căn sổ vĩnh viễn hay hơn.
Cụ mua đi bán lại chung cư thì thấy nhà cao tầng có hệ số nên tính theo giá đất rất nhỏ thôi. 50 năm thì con em cũng gần 80 tuổi, em kệ nó tự lo còn giờ về hưu em quan tâm dòng tiền thôi. Cho thuê nhà mà bằng 1/2 lãi suất tk thì khác nào đi làm từ thiện, thà gửi tk còn hơn ý.

Jerrrry

Xe tải
Đấy là cụ biết chỗ đầu cơ, đầy nơi ôm đất 10 năm không về bờ, không thanh khoản, không ở được.
Đất các quận nội đô từ năm 2000 đến nay tăng 20 lần, đầu tư đúng nghĩa (Hà đông, Từ Liêm, Long biên, Cầu giấy....)

nhaque_tb

Xe tăng
Cụ mua đi bán lại chung cư thì thấy nhà cao tầng có hệ số nên tính theo giá đất rất nhỏ thôi. 50 năm thì con em cũng gần 80 tuổi, em kệ nó tự lo còn giờ về hưu em quan tâm dòng tiền thôi. Cho thuê nhà mà bằng 1/2 lãi suất tk thì khác nào đi làm từ thiện, thà gửi tk còn hơn ý.
Cho thuê nhà ít nhất phải bằng ls tk thì mới gọi là có hiệu quả
Đất các quận nội đô từ năm 2000 đến nay tăng 20 lần, đầu tư đúng nghĩa (Hà đông, Từ Liêm, Long biên, Cầu giấy....)
tính từ năm 2000 đến giờ này đất những khu cụ nói nhiều chỗ tăng khoảng 100 lần nhé, nhất là đất ngõ ngách. Thế mới tài 😂

thudoll88

Xì hơi lốp
Nhưng ngoài tiền thuê nhà giá nhà còn tăng nữa nên tính tổng thể vẫn lợi hơn gửi tiết kiệm chứ

114hangbong

Xe cút kít
Nhưng ngoài tiền thuê nhà giá nhà còn tăng nữa nên tính tổng thể vẫn lợi hơn gửi tiết kiệm chứ
Nhưng thời điểm này mà vẫn hy vọng giá chung cư tăng nữa thì chắc khó cụ ạ. Ngoài Bắc giờ chung cư gân 80tr/m2 thì đầu tư ko hiệu quả nữa đâu.

114hangbong

Xe cút kít
Em ôm đất Hoà lạc mãi hơn 10 năm mới về bờ. Đất nền thì cụ phải xuống cả cục tiền hoặc ngân hàng hỗ trợ. Em mua chung cư vì trả góp tiến độ giãn nên có thể thoải mái hơn.

Jerrrry

Xe tải
Em ôm đất Hoà lạc mãi hơn 10 năm mới về bờ. Đất nền thì cụ phải xuống cả cục tiền hoặc ngân hàng hỗ trợ. Em mua chung cư vì trả góp tiến độ giãn nên có thể thoải mái hơn.
Mang case đặc thù để nói chung cư hơn đất là vứt 🤣