[Funland] Mua bộ điện tử 4 nút 500k và văn hoá ứng xử trên OF

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ryan848

Xe container
Cụ ơi bán hàng quan trọng nhất chữ tín, người ta lập thớt @ cả tên cụ vào đây để kể tội rồi, cụ là người bán thì nên vào xử lý cho rõ ràng mới giữ được chứ tín của mình chứ.
Quan trọng là là hướng giải quyết như thế nào cho hợp lý vừa lòng đôi bên.
Hoặc nếu như bên mua tệ quá thì cụ bóc phốt lại hợp lý cũng ok.
Nhưng chắc cụ không có nhiều thời gian hay sao lại trả lời một cách qua loa như thế (bài trả lời ở trang 1), người không rõ vào đây đọc được chỉ biết thông tin một chiều như vậy thôi thì ai chả trách cụ :-?? Và cuối cùng vẫn là cãi nhau, sự việc cũng không được giải quyết :-??
Cụ muốn uy tín ntn? đảm bảo nhất thì ra cửa hàng, có chế độ bảo hành, có cơ sở vật chất (cửa hàng) để quay lại đổi trả...còn đây là gd cá nhân vs nhau, tự đàm phán/thỏa thuận.
Cách trả lời qua loa của em thì có vde gì nhỉ? em hóng và đưa quan điểm cá nhân vậy, cụ ko vừa ý à?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Lỗi 1 tay đó cụ. E vote cụ 1 ly ủng hộ tinh thần bán hàng của cụ.
Vâng cụ, nhưng theo như một cụ trong bài đã phân tích đó, cắm qua bộ chuyển đổi thì có thể phát sinh lỗi nọ lỗi kia, muốn rõ ràng thì cắm thử vào con TV CRT nào đó vì bản chất bộ điện tử này là dành cho TV có cổng AV. Vì vậy theo em vẫn chưa thể kết luận được là nó bị lỗi ạ.

sieunhancutchan

Xe tăng
Cụ có đc lợi lộc gì nếu cmt tn kg? Việc cá nhân thì nên để cá nhân gq.
Còn cụ hỏi thì cũng chả ngại gì mà kg rep: tôi nhận lại game với mục đích test lại xem có đúng tay hỏng kg? Tôi cũng có ý giúp bên mua bán hộ, nhưng mới tối qua đưa lại, giờ cụ bảo giao dịch bán hộ ngay đc thì cụ giúp đi. Game giờ vẫn là của bên mua, cứ qua nhà là tôi giả. Cụ còn có ý kiến gì kg?
500K 1 cái máy, bác nghĩ em có được lợi lộc gì khi comment ở thớt này không

sieunhancutchan

Xe tăng
E nhận lại để test thôi. Chứ e kg nhận để back tiền, trừ khi máy lỗi. Máy giờ vẫn để đấy, đợi bên mua qua thôi
Lúc nhận lại máy bác có nói rõ với người ta là anh chỉ nhận lại để test thôi không hay bác im im không nói gì rồi chỉ bảo người ta cứ về đi? Nếu lúc nhận lại máy bác chỉ cầm để test chứ ko nhận back thì bác phải nói rõ với người mua là cầm để test chứ nếu cầm máy không nói gì thì người mua họ sẽ hiểu là bác đồng ý nhận lại máy để back tiền cho họ. Cái này ai cũng hiểu như vậy chứ giờ bác lại kêu chỉ cầm máy không đồng nghĩa với việc nhận back tiền, lại ko nói rõ ngay khi đó thì nó lại thành lươn khươn rồi.

viet-k

Xe tải
Lúc bán bảo bảo test 2-3 ngày, gật đầu, giờ nói mua bán ngoài đường không nghe rõ!
Nhắn gửi lại trả thì không nói gì
Mang đồ đến nhà thì nhận luôn và bảo cứ về đi
Giờ phủ nhận hết trách nhiệm???
Cụ đưa tối qua lúc 8pm hơn, vừa ăn cơm xong. Thế cụ thích thế nào? Muốn test luôn tối qua hay giả? Nói giả để back tiền thì còn xem bên bán ý tn chứ? Tôi nhận là để giúp test lại, cùng muốn bán giúp. Giờ cụ nói thế thì cụ qua lấy lại nhé. Nhà giờ kg còn tivi cũ, tôi sẽ tìm cửa hàng gần đó để test và bao thêm 2 ngày cho cụ.

NayruLove

Xe buýt
Cụ muốn uy tín ntn? đảm bảo nhất thì ra cửa hàng, có chế độ bảo hành, có cơ sở vật chất (cửa hàng) để quay lại đổi trả...còn đây là gd cá nhân vs nhau, tự đàm phán/thỏa thuận.
Cách trả lời qua loa của em thì có vde gì nhỉ? em hóng và đưa quan điểm cá nhân vậy, cụ ko vừa ý à?
Ớ sr cụ nhé, em reply cụ người bán viet-k nhưng lại quote nhầm bài của cụ. Mong cụ bỏ qua.

viet-k

Xe tải
Lúc nhận lại máy bác có nói rõ với người ta là anh chỉ nhận lại để test thôi không hay bác im im không nói gì rồi chỉ bảo người ta cứ về đi? Nếu lúc nhận lại máy bác chỉ cầm để test chứ ko nhận back thì bác phải nói rõ với người mua là cầm để test chứ nếu cầm máy không nói gì thì người mua họ sẽ hiểu là bác đồng ý nhận lại máy để back tiền cho họ. Cái này ai cũng hiểu như vậy chứ giờ bác lại kêu chỉ cầm máy không đồng nghĩa với việc nhận back tiền, lại ko nói rõ ngay khi đó thì nó lại thành lươn khươn rồi.
Trong zalo e kg nhận back tiền, bên mua cứ tự nghĩ ra để đăng lên đây đấy chứ. Tối thứ 6 thì cứ nằng nặc mua bằng đc dù e đã bảo để thứ 2 vì thứ 7 e chỉ rảnh từ 12h đến 15h. Sáng thứ 7 thì giục e test rồi nhờ tiện đường ship luôn. Trưa thứ 7 về cắm tivi kg đc vì kg có AV, e cũng zalo video để n/c. Rồi lại mang qua e test lại (lúc này e vẫn còn tivi cũ), vẫn lên tiếng và hình. Chỉ quên kg test lại tay.

NayruLove

Xe buýt
E định im lặng bỏ qua, kệ. Nhưng có mấy cụ bạn trên off gọi hỏi, nên e vào còm thêm.
Cứ cho là e tạm bỏ qua thái độ của bên mua, e trình bày lại câu chuyện để các cụ rõ:
E đã chụp ảnh cáp nối AV cho bên mua biết. Bên mua vẫn ok nên 2 bên mới giao dịch. Bên mua nói bao test 2, 3 ngày (dù cái này e chưa bgiờ xác nhận). Ok, cứ tạm thời cho là e bao test 2, 3 ngày. Vậy e chỉ nhận lại nếu bộ game bị hỏng thôi chứ? Bên mua muốn e nhận lại và back money thì cũng phải hỏi ý kiến e chứ? E mua bán đưa cả địa chỉ nhà, bên mua đến nhà 2 lần: lần 1 khi kg kết nối đc (do tivi bên mua kg có AV), lần 2 (tối qua lúc hơn 8pm) đến đưa bộ game. E muốn test lại và cũng muốn bán giúp (vì có 2 cụ khác ib hỏi e), vì đằng nào chả test trước khi bán. Nhưng bên mua về một lúc thì e thấy post bài này lên.
Từ lúc nào mà mua về mà không thích thì có quyền giả hàng và lấy lại tiền vậy?
E cũng trải nghiệm mua qua off và cũng chấp nhận mấy lần trải nghiệm kg tốt. Có ai ép buộc phải mua đâu? Quyết định là ở mình. Mình chưa rõ thì phải tìm hiểu rồi mới quyết định chứ, lớn có gia đình cả rồi cơ mà.
E cảm ơn các cụ, kể cả các cụ cmt tiêu cực.
Cụ ơi bán hàng quan trọng nhất chữ tín, người ta lập thớt @ cả tên cụ vào đây để kể tội rồi, cụ là người bán thì nên vào xử lý cho rõ ràng mới giữ được chứ tín của mình chứ.
Nhưng chắc cụ không có nhiều thời gian hay sao lại trả lời một cách qua loa như thế (bài trả lời ở trang 1), người không rõ vào đây đọc được chỉ biết thông tin một chiều như vậy thôi thì ai chả trách cụ :-?? Và cuối cùng vẫn là cãi nhau, sự việc cũng không được giải quyết :-??

Hihi, e biết cụ kia sẽ vào đây để post. E cũng kg biết cụ nhận xét cùn theo nghĩa gì :D. Còn nguyên đoạn chat với cụ ấy từ hôm trc, cụ ấy chỉ chụp 2 cái ảnh lên rồi có ý nhờ các cụ cmt thì e cũng kg có ý kiến gì. Đã là chuyện thì nhỏ hay to đều là chuyện, e chỉ nhắc là thái độ cho phù hợp nhưng cụ ấy kg giữ bình tĩnh thì e cũng kg có gì phải nói. Các cụ hiểu thế nào thì tùy, đấy là cảm xúc của mỗi ng không ai ngăn cản đc.

Chỉnh sửa cuối:

Truns176

Xe tải
Cụ có đc lợi lộc gì nếu cmt tn kg? Việc cá nhân thì nên để cá nhân gq.
Còn cụ hỏi thì cũng chả ngại gì mà kg rep: tôi nhận lại game với mục đích test lại xem có đúng tay hỏng kg? Tôi cũng có ý giúp bên mua bán hộ, nhưng mới tối qua đưa lại, giờ cụ bảo giao dịch bán hộ ngay đc thì cụ giúp đi. Game giờ vẫn là của bên mua, cứ qua nhà là tôi giả. Cụ còn có ý kiến gì kg?
Chưa test lại cụ ạ. Hôm trc bên mua đã test ở nhà e, âm thanh có lên. Về nhà dùng, bên mua bảo kg lên tiếng và hỏng tay. Như 1 cụ trên này có phân tích, có thể do cáp hdmi-av chứ chưa chắc do tay. Cụ lội lên trên đọc nhé.
Thứ nhất, cụ đã phải lên đây trả lời thì đừng già mồm kiểu "cá nhân giải quyết nữa". Cá nhân giải quyết thì đã chả phải đưa lên đây.
Thứ 2. Tóm lại có lỗi hay ko? Chắc cụ lại bảo từ hqua đến h chưa test hả. Theo luồng văn vở e đoán vậy.
Tóm lại, e đánh giá cụ ko đàng hoàng.

Chỉnh sửa cuối:

viet-k

Xe tải
Thứ nhất, cụ đã phải lên đây trả lời thì đừng già mồm kiểu "cá nhân giải quyết nữa". Cá nhân giảo quyết thì đã chả phải đưa lên đây.
Thứ 2. Tóm lại có lỗi hay ko? Chắc cụ lại bảo từ hqua đến h chưa test hả. Theo luồng văn vở e đoán vậy.
Tóm lại, e đánh giá cụ ko đàng hoàng.
Tùy cảm xúc cụ thôi. Máy vẫn đây, e bao test và lỗi back tiền. Mọi vđề khác cụ kg rõ nên kg thể hồ đồ như thế dc.

viet-k

Xe tải
Vâng, cảm ơn cụ. E bán hàng back tiền nếu máy lỗi. Giờ máy kg lỗi mà bên mua cứ đòi giả lại thì còn phải xem bên bán đồng ý kg chứ?

sieunhancutchan

Xe tăng
Trong zalo e kg nhận back tiền, bên mua cứ tự nghĩ ra để đăng lên đây đấy chứ. Tối thứ 6 thì cứ nằng nặc mua bằng đc dù e đã bảo để thứ 2 vì thứ 7 e chỉ rảnh từ 12h đến 15h. Sáng thứ 7 thì giục e test rồi nhờ tiện đường ship luôn. Trưa thứ 7 về cắm tivi kg đc vì kg có AV, e cũng zalo video để n/c. Rồi lại mang qua e test lại (lúc này e vẫn còn tivi cũ), vẫn lên tiếng và hình. Chỉ quên kg test lại tay.
Như em đã nói, nếu bác nhận lại để test thì bác phải rõ ràng ngay với người mua là anh nhận lại để test đã xong sẽ tìm hướng giải quyết sau. Người mua đã cầm qua và bác đã nhận nhưng bác lại im im bảo họ cứ về đi, ko nói rõ là cầm để test thôi thì ai người ta cũng hiểu là bác nhận lại là đồng nghĩa với việc back tiền thôi. Bác làm việc mà cứ im im ko rõ ràng ngay khi cầm lại đồ như vậy thì bảo sao mọi người có thể thấy cách xử lý của bác là hợp lý được?
Bác cũng không đúng ngay từ cái bước im im rồi bảo người ta cứ về đi đó rồi. Khi đó bác bảo chỉ nhận để test thì chưa chắc người mua đã chịu về mà có khi câu chuyện đã được giải quyết ngay trong tối hôm đó rồi chứ nó ko dây dưa đến tận bây giờ.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, e biết cụ kia sẽ vào đây để post. E cũng kg biết cụ nhận xét cùn theo nghĩa gì :D. Còn nguyên đoạn chat với cụ ấy từ hôm trc, cụ ấy chỉ chụp 2 cái ảnh lên rồi có ý nhờ các cụ cmt thì e cũng kg có ý kiến gì. Đã là chuyện thì nhỏ hay to đều là chuyện, e chỉ nhắc là thái độ cho phù hợp nhưng cụ ấy kg giữ bình tĩnh thì e cũng kg có gì phải nói. Các cụ hiểu thế nào thì tùy, đấy là cảm xúc của mỗi ng không ai ngăn cản đc.
Trả lại tiền cho người ta đi.

Kinh doanh ngoài tiền còn cái nghĩa nữa. Người ta thành công hay thất bại là bởi cái nghĩa chứ k phải tiền.

Mouser_Whisky

[Tịch thu bằng lái]
Đợt trước em có mua 01 iphone cũ (ko nhớ bản nào) của 1 cụ trên này. Người bán cam kết máy chưa mở, nguyên zin nhưng lúc mang đến thì vít mở toét ra + dán tem bảo hành. Em thấy ko đúng như mô tả thì ko nhận, người bán xin 50k tiền ship. Chán

viet-k

Xe tải
Như em đã nói, nếu bác nhận lại để test thì bác phải rõ ràng ngay với người mua là anh nhận lại để test đã xong sẽ tìm hướng giải quyết sau. Người mua đã cầm qua và bác đã nhận nhưng bác lại im im bảo họ cứ về đi, ko nói rõ là cầm để test thôi thì ai người ta cũng hiểu là bác nhận lại là đồng nghĩa với việc back tiền thôi. Bác làm việc mà cứ im im ko rõ ràng ngay khi cầm lại đồ như vậy thì bảo sao mọi người có thể thấy cách xử lý của bác là hợp lý được?
Bác cũng không đúng ngay từ cái bước im im rồi bảo người ta cứ về đi đó rồi. Khi đó bác bảo chỉ nhận để test thì chưa chắc người mua đã chịu về mà có khi câu chuyện đã được giải quyết ngay trong tối hôm đó rồi chứ nó ko dây dưa đến tận bây giờ.
À vâng, cảm ơn cụ. E thì nghĩ nhà cửa mình công khai nên e nhận mà chỉ nói bên mua cứ về vì lúc đó tối muộn, chỉ nghĩ đơn giản sẽ chát zalo với nhau. Tối qua nhận xong 1 lúc thì bên mua có chát zalo, e đã nhắn lại là test và bán giúp.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Trả lại tiền cho người ta đi.

Kinh doanh ngoài tiền còn cái nghĩa nữa. Người ta thành công hay thất bại là bởi cái nghĩa chứ k phải tiền.
Cụ nói đúng quá, nhưng trong trường hợp này cụ bán là thừa đem bán chứ có buôn đi bán lại món này đâu nhỉ? :D

thanhnamst89

Xe tải
Thế cụ có tiêu cực gì kg mà cmt khi kg rõ câu chuyện.
chốt lại là tối nay cụ cứ test lại máy, quay clip 2 tay game đằng hoàng xem máy lỗi ko? cụ lấy bút ghi hẳn số 1 và 2 lên tay game.
còn lúc cụ nhạn hàng ko nói sớm với bên mua để ra cơ sụ này?
còn quả "bán dc thì trả tiền" cảu cụ em và nhiều cụ trên này cũng thấy sợ rồi.
em ko biết các cụ khác như nào chứ em bán đều bao test 1 tuần dù hàng có giá 50k đi nữa.
nhiều khi em cũng thông cảm có nhieeauf cụ ko biết về kỹ thuuatj mua vè ko biết dùng em vẫn nhận hàng và trả tiền.
như trước em bán cái cam hành trình, 2 cụ mua về đều ko biết chỉnh, em quay clip đàng hoàng cho các cụ xem cam vẫn ok và vẫn nhận hàng và back tiền. dù chỉ có 300k con cam.

Trạng thái
Thớt đang đóng