[Funland] Một thời thơ ấu với văn học Xô Viết

D nâu

Xe điện
Không biết "Bài ca người lính" có sách không nhưng em xem phim hay tuyệt vời.

pooka

Xe container
Thời bao cấp 197x-198x các loại họa báo, truyện tranh mầu của Nga Xô trẻ con đọc thích mê. Rồi nghe nói phim mầu chiến đấu của Liên Xô là cả khu nấu cơm sớm háo hức đi xem

Havo

Xe Cứu Trợ
Ngày trước hay có kiểu cùng chia sẻ đọc truyện, vì đọc xong là phải tám cho ra ngô khoai. như kiểu bây giờ phê bình văn học, nên có đôi khi cùng nhau thoả thuận chị mua quyển này em mua quyển kia.
Ai đó chỉ có nhu cầu mượn hoặc ra thư viện đọc nhưng mình bị cái tính rất thích sở hữu những truyện mình thích.
Bạn đã đọc truyện của Alexanduyma
cha và con chưa ? bạn thích truyện cỉa cha hay con ?
Alexandre Dumas em mới chỉ đọc bộ Ba người lính ngự lâm (e có đủ 3 phần: phần 2 là 20 năm sau, phần cuối nói về cái chết của 3 người lính ngự lâm, ko hay bằng 2 phần đầu), ngoài ra chưa đọc thêm được cuốn nào ạ.
Dumas con thì cũng chưa đọc :) Lâu lắm rồi e ko cầm quyển sách, toàn chém gió dạo trên OF là chính :D

DaDieuchienxu

Xe container
Của NXB Cầu Vồng, nằm chung trong gói viện trợ của Liên Xô cho VN thì in giấy tốt bìa cứng. E vẫn còn giữ được một số cuốn thời kỳ này. Ngoài ra còn Chiến tranh và hoà bình, Anna Karenila, Mối tình đầu Truyện ngắn Sêkhốp, Lép Tônxtoi truyện ngắn...Đầu những năm 90 bắt đầu có Những đứa con phố Arbat(T1+2 k có T3), Mười bảy khoảng khắc mùa xuân, Bành Trướng, Lựa chọn, Thao thức, trái tim chó...Sách trinh thám ngoài cuốn Sợi chỉ mỏng manh cụ đã nêu còn Tháng 8 năm 44, TASS được quyền tuyên bố. Nói chung sách văn học Liên Xô là mối tình đầu của em
Cuốn "Ngọn cờ trên đỉnh tháp" cũng là 1 tác phẩm rất cuốn hút thời ấy cụ ạ.

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Lần sau google trước khi còm, cứ quên với chẳng láng máng.
Thế có nhớ ra em là ai không?😂
Anh google Aug mà chả tìm ra mợ là ai. Đến google nó cũng quên thì nếu anh quên cũng là bình thường. Còn anh mà nhớ thì là kỳ tích, anh giỏi hơn google :D

belo

Xe điện
Truyện này viết về một nhóm học sinh thực tập trong một nhà máy ô tô. Truyện viết nhẹ nhàng về cuộc sống bình thường của Liên Xô ngày xưa nên đọc khá thích. Trong truyện em nhớ là có đoạn trường học được tặng một cái xe mới do chính cả đám thực tập lắp ráp và cậu học sinh phát hiện ra có ông tráo động cơ mới bằng động cơ cũ để tranh thủ kiếm chác.
Em còn nhớ mấy hiệu xe, mốt cơ vích, pobeda gì đó, đúng không cụ?

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Em còn nhớ mấy hiệu xe, mốt cơ vích, pobeda gì đó, đúng không cụ?
Đúng rồi cụ. Xe con hiệu Moscovic và Pô bê đa. Trong ofun em phát hiện hình như có cụ Thích Là Bụp hình như chuyên làm ebook những truyện xưa như thế này.

Kể thêm một số quyển hầu các kụ
Piốt Đại đế (em thích hơn Chiến tranh và Hòa bình)
Chiếc khuy đồng
Tuyển tập Tchekhov
Một chuyện ở Irkust (kịch)
Vịnh Mõm đen
Con tàu trắng
Vùng đất Xan-nhi-cốp
Tính cách Nga
Cậu bé kỳ quặc lớp 5B

Nếu đọc kỹ trong một số truyện đã có một vài chi tiết phê phán hài hước, vd:
- Mít đặc cùng các bạn: thi sĩ Hoa giấy làm thơ xong còn được tung hô hơn cả đội Biết tuốt, Mít đặc đi phiêu lưu.
- Cậu bé kỳ quặc lớp 5B: bênh thành tích, thể thao chỉ dành cho ai có khả năng đạt thành tích thi quốc tế, không dành cho quần chúng nhân dân.
Piôt đại đế cũng hay, nhưng theo em, không thể so với Chiến tranh và hoà bình về đẳng cấp. Cuốn trước, và tác giả Alecxay Tonstoi chỉ ở tầm nước Nga. Cuốn sau và tác giả Lev Tonstoi của nó là ở tầm vĩ đại của nhân loại.
Em nhớ tên các cụ dịch cuốn sau là Nhữ Thành, Cao Xuân Hạo, Trường Xuyên và một cụ nữa không nhớ.
Ở Nga theo em nghĩ có các nhà văn ở tầm hàng đầu nhân loại như Lev Tonstoi, Solokhop, Doxtoiepski, Puskin.
Ở tầm dưới các vị trên thì rất nhiều Patenax, Gogol, Tuốc ghê nhep, Aimatov, Alecxay Tonstoi, Pautopxki...

• Vodka
Reactions: XPQ

belo

Xe điện
Piôt đại đế cũng hay, nhưng theo em, không thể so với Chiến tranh và hoà bình về đẳng cấp. Cuốn trước, và tác giả Alecxay Tonstoi chỉ ở tầm nước Nga. Cuốn sau và tác giả Lev Tonstoi của nó là ở tầm vĩ đại của nhân loại.
Em nhớ tên các cụ dịch cuốn sau là Nhữ Thành, Cao Xuân Hạo, Trường Xuyên và một cụ nữa không nhớ.
Ở Nga theo em nghĩ có các nhà văn ở tầm hàng đầu nhân loại như Lev Tonstoi, Solokhop, Doxtoiepski, Puskin.
Ở tầm dưới các vị trên thì rất nhiều Patenax, Gogol, Tuốc ghê nhep, Aimatov, Alecxay Tonstoi, Pautopxki...
Em nhớ có ông Bunin, và ông Sol... gì đó còn được Nobel văn học mà,

belo

Xe điện
Ngày trước hay có kiểu cùng chia sẻ đọc truyện, vì đọc xong là phải tám cho ra ngô khoai. như kiểu bây giờ phê bình văn học, nên có đôi khi cùng nhau thoả thuận chị mua quyển này em mua quyển kia.
Ai đó chỉ có nhu cầu mượn hoặc ra thư viện đọc nhưng mình bị cái tính rất thích sở hữu những truyện mình thích.
Bạn đã đọc truyện của Alexanduyma
cha và con chưa ? bạn thích truyện cỉa cha hay con ?
Cụ đọc Anh hùng xạ điêu của Kim Dung chưa cụ ?

Em nhớ có ông Bunin, và ông Sol... gì đó còn được Nobel văn học mà,
"Tính cho tới thời điểm hiện tại, có 5 nhà văn Nga được trao giải Nobel Văn học: Ivan Bunin (1933), Boris Pasternak (1957), Mikhail Solokhov (1965), Aleksandr Solzhenitsyn (1972) và Joseph Brodsky (1987)." (Google).

Hieumos

Xe container
Các cụ toàn đọc tiểu thuyết cách mạng.
Văn học Nga trong em chỉ là Cuộc phiêu lưu của Mít đặc và các bạn; Bác sĩ Aibolit; ông già Khốt ta bít; Bu ra ti nô.
Hồi đó trẻ con chả có trò gì chơi, chỉ có sách nên đọc đi đọc lại đến nát cả sách, thuộc từng từ từng chữ.
Page-1 (1).jpg
Page-1 (3).jpg

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka

belo

Xe điện
:)) Cụ lạc đề hơi bị xa rồi. Thớt này chỉ thảo luận xoay quanh chủ đề văn học Xô viết thôi.
Vâng, xin lỗi các cụ. Do nhắc đến Ba người lính ngự lâm em lại nhớ đến các chi tiết được Kim Dung bê về truyện AHXĐ, cả Cái bang có lẽ cũng lấy cảm hứng từ Ba người lính ngự lâm. Ông Bonaxier có lẽ là bang chủ đời 1 của Cái bang.

belo

Xe điện
"Tính cho tới thời điểm hiện tại, có 5 nhà văn Nga được trao giải Nobel Văn học: Ivan Bunin (1933), Boris Pasternak (1957), Mikhail Solokhov (1965), Aleksandr Solzhenitsyn (1972) và Joseph Brodsky (1987)." (Google).
Em mới một số truyên của các ống số 1. 3. 4. Nhớ cảm giác lơ mơ khi đọc Bunin, thô mộc khi đọc Solokhov và mờ mịt khi đọc Solzhen

• Vodka

minhtallica

Xe buýt
Tuổi thơ của em gần như gắn liền với văn học Xô Viết. Hồi nhỏ các cụ nhà em có rất nhiều sách nên em được đọc khá sớm. Sau cuốn Tập đọc lớp 1,2 hồi đó là bập ngay vào cuốn "Mùa xuân trên sông Ô-đe" rồi mới đến "Vichia Ma-lê-ép ở nhà và ở trường" với lại "Ma-rút-xia đi học"! Năm lớp 4 ông già đã mua "Thép đã tôi thế đấy" cho đọc - mà chả thấy thích gì...Sau đó thì được bạn cho mượn đọc một lô một lốc "Những cuộc phiêu lưu của Mít đặc và Biết tuốt", "Nam tước Phôn Gôn Rinh", "Chiếc khuy đồng"...Những năm cấp 2 em đọc bộ 3 "Con đường đau khổ" rồi "Pie đệ nhất" của A. Tolstoy, rất ấn tượng với bản dịch Con đường đau khổ của cụ Cao Xuân Hạo! Bắt đầu từ đó em đọc "vô thiên lủng" luôn! Từ các tác phẩm văn học cổ điển Nga cho tới văn học Xô Viết hiện đại như các cụ/mợ đã kể. Không hiểu sao em ko thích văn học cổ điển Nga - trừ một vài tác phẩm! Có lẽ tính triết lý trong đó hơi nhiều, mà tác phẩm văn học thì còn những thứ khác chứ ko chỉ có triết!