[Funland] Một thời thơ ấu với văn học Xô Viết

Aurecon

Xe hơi
Ngày trước bố mẹ hay có thói quen tặng sách con cái vào dịp gì đó hoặc liên tục tặng nếu như có cuốc sách hay phát hành.
Mỗi khi tặng sách mẹ mình thường viết vào đó một lời đề tặng, gõ những dòng này mình lại nghĩ có khi nên như vậy các con mình sẽ vì dòng đề tặng đó mà chịu đọc nhỉ ?
Cuốn sách Đường phố người con út đến tay mình vào mấy năm cấp 3, năm nào thì mình kh nhớ, trải qua bao nhiêu trận lụt, cho dù phải đi chạy chỗ khác những mỗi khi lục lại đồ cũ mình thấy quyển sách đó lại đọc lại, rõ ràng là chỉ nói về một chú bé tầm thiếu niên nhưng cách viết cảm động thu hút kinh khủng.
Nhưng mình nghĩ giờ chỉ để đọc cho biết thôi chứ quan niệm sống bây giờ khác rồi, mình chỉ có thể giảng giải phần nào còn chọn cách sống thế nào là tùy các con.
Bỏ đi tiếc vô cùng, giấy in trắng bóng như kiểu tạp chí, bìa vải cứng, đọc bao nhiêu cuốn chuyện Nga Xô những nhớ mãi truyện đó và một chi tiết của dạy con yêu lao động, còn Timua và đồng đội chả nhớ gì, thép đã tôi như thế đấy thì thấy mọi người ca ngợi ghê lắm, nên mình cũng cố tìm đọc, tuy nhiên đọc lướt qua đã kg thấy hay, xong lại đọc kỹ lại( vì thấy mọi người bảo hay, hay mà :P ) vài phần tớ bỏ luôn, tớ kg thích anh PaVen, anh ngu quá, làm lấy chết, tớ kg thích thế.
khuyến khích trẻ đọc sách thì phải từ người lớn xung quanh. Nhiều bậc phụ huynh còn mải lướt zalo, FB trong khi ăn cơm, hoặc khi có thời gian rảnh mà mong muốn con đọc sách thì cũng khó cụ nhỉ

MitsuOut18

Xe đạp
tiếng Nga ngố có dể học như tiếng Anh không các cụ ?

Lavender168

Xe buýt
khuyến khích trẻ đọc sách thì phải từ người lớn xung quanh. Nhiều bậc phụ huynh còn mải lướt zalo, FB trong khi ăn cơm, hoặc khi có thời gian rảnh mà mong muốn con đọc sách thì cũng khó cụ nhỉ
Chỉ một phần nào thôi, có những đứa trẻ nếu nó bị thu hút bởi gì đó thì muốn cũng kg ngăn nó đc, nhưng phần lớn bây giờ chúng nó kg thích đọc sách, giờ có quá cái thu hút chúng, như smartphone, facebook....
Cũng kg trách chúng đc, thời mình nếu có chắc mình lướt ác hơn và cũng kg chịu đọc sách thì sao nhỉ :">

pooka

Xe container
Một thời tuổi thơ gắn liền với những tác phẩm văn học, điện ảnh, âm nhạc của Liên Xô, đến giờ nhắc lại vẫn nhớ da diết. Khoa học kỹ thuật, văn học nghệ thuật của Nga Xô thời ấy thực sự đỉnh cao.

pooka

Xe container
Ngày trước bố mẹ hay có thói quen tặng sách con cái vào dịp gì đó hoặc liên tục tặng nếu như có cuốc sách hay phát hành.
Mỗi khi tặng sách mẹ mình thường viết vào đó một lời đề tặng, gõ những dòng này mình lại nghĩ có khi nên như vậy các con mình sẽ vì dòng đề tặng đó mà chịu đọc nhỉ ?
Cuốn sách Đường phố người con út đến tay mình vào mấy năm cấp 3, năm nào thì mình kh nhớ, trải qua bao nhiêu trận lụt, cho dù phải đi chạy chỗ khác những mỗi khi lục lại đồ cũ mình thấy quyển sách đó lại đọc lại, rõ ràng là chỉ nói về một chú bé tầm thiếu niên nhưng cách viết cảm động thu hút kinh khủng.
Nhưng mình nghĩ giờ chỉ để đọc cho biết thôi chứ quan niệm sống bây giờ khác rồi, mình chỉ có thể giảng giải phần nào còn chọn cách sống thế nào là tùy các con.
Bỏ đi tiếc vô cùng, giấy in trắng bóng như kiểu tạp chí, bìa vải cứng, đọc bao nhiêu cuốn chuyện Nga Xô những nhớ mãi truyện đó và một chi tiết của dạy con yêu lao động, còn Timua và đồng đội chả nhớ gì, thép đã tôi như thế đấy thì thấy mọi người ca ngợi ghê lắm, nên mình cũng cố tìm đọc, tuy nhiên đọc lướt qua đã kg thấy hay, xong lại đọc kỹ lại( vì thấy mọi người bảo hay, hay mà :P ) vài phần tớ bỏ luôn, tớ kg thích anh PaVen, anh ngu quá, làm lấy chết, tớ kg thích thế.
Vầng, em cũng nghĩ thế, vì hồi cấp 3 ( năm 198x) đọc truyện thấy cô Tonhia nói đúng quá khi gặp lại Anh Paven trên tàu. Em còn tranh luận đến mức cãi nhau với mama và papa em về chuyện anh Paven này mà. Nghĩ lại vẫn thấy buồn cười. Thế hệ trước và sau suy nghĩ khác hẳn, thế hệ F1 bây giờ lại càng khác nữa. Nhưng dù gì cũng phải công nhận con đường kinh tế thị trường nó làm người ta suy nghĩ đúng hơn hẳn.

Venetta

Xe điện
Thuyền trưởng và Đại úy tui chỉ biết mỗi cái tên, hồi nhỏ chưa đọc. Ấn tượng cái tên vì cứ nghĩ tiếng Anh nó sẽ là Captain and Captain. Thế quái nào mà vừa Google ra ai đó lại dịch phim Master and Commander ra thành Thuyền trưởng và Đại úy nhỉ? Không biết tựa gốc truyện tiếng Nga là gì?
Tên gốc tiếng Nga là Два капитана. Chữ капитан trong tiếng Nga thì vừa có nghĩa là thuyền trưởng, vừa có nghĩa là đại uý. Theo nội dung sách thì đúng là nói về một ông thuyền trưởng và một ông đại uý, nên tên tiếng Việt thế là chuẩn rồi ạ. Quyển này được tái bản nhiều lần lắm ạ.

Lavender168

Xe buýt
Vầng, em cũng nghĩ thế, vì hồi cấp 3 ( năm 198x) đọc truyện thấy cô Tonhia nói đúng quá khi gặp lại Anh Paven trên tàu. Em còn tranh luận đến mức cãi nhau với mama và papa em về chuyện anh Paven này mà. Nghĩ lại vẫn thấy buồn cười. Thế hệ trước và sau suy nghĩ khác hẳn, thế hệ F1 bây giờ lại càng khác nữa. Nhưng dù gì cũng phải công nhận con đường kinh tế thị trường nó làm người ta suy nghĩ đúng hơn hẳn.
Mặc dù văn học Nga Xo thời đó mang tính chất tuyên truyền cổ động cho con người ta lao vào học tập theo các tấm gương chói loà nhưng mỗi người thẩm một kiểu bạn nhỉ ? viết kg ngửi nổi.

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Chỉ một phần nào thôi, có những đứa trẻ nếu nó bị thu hút bởi gì đó thì muốn cũng kg ngăn nó đc, nhưng phần lớn bây giờ chúng nó kg thích đọc sách, giờ có quá cái thu hút chúng, như smartphone, facebook....
Cũng kg trách chúng đc, thời mình nếu có chắc mình lướt ác hơn và cũng kg chịu đọc sách thì sao nhỉ :">
Cháu kể vài đoạn cho F1 về Marutxia rồi khuyến khích nó đọc. Giờ hôm nào cũng làm một chương. F1 đang hỏi có cuốn nào hấp dẫn không. Cháu đang định cho đọc Tom Soyer

Big Bang

Xe điện
Quá tốt bạn ah, nếu bé thích đọc truyện đó.
Trc cũng đc Tom Xouer mà giờ tớ chả nhớ chút nào. Chỉ nghe quen quen
khg hiểu sao có truyện ấn tg thế mà có truyện lại thoảng qua như cơn gió.
Mình muốn chúng nó đọc Vôlodia Đubinhin lắm luôn mà chúng kg chịu. bao giờ tìm dc cuốn đó mới chút mình mua lại.
Nhà xuất bản sao kg tái bản sách đó nhỉ ?
Nhiều cuốn các Cụ trên này nhắc mới nhớ. Như cuốn Sợi chỉ mỏng manh. Cháu nghĩ giờ phải đọc lại một đoạn thì mới nhớ, chứ nhiều cuốn chỉ nói tên sách cũng không nhớ nội dung

Lavender168

Xe buýt
Nhiều cuốn các Cụ trên này nhắc mới nhớ. Như cuốn Sợi chỉ mỏng manh. Cháu nghĩ giờ phải đọc lại một đoạn thì mới nhớ, chứ nhiều cuốn chỉ nói tên sách cũng không nhớ nội dung
Đúng rồi cụ, ví như Cánh buồm đỏ thắm, Timua và đồng đội. em cũng đọc vài lần, mà giờ chịu. trong khi lại nhớ Đường phố người con út là một cuốn dày cộm.
Có một chi tiết nữa về sách kg biết có cụ ofer nào giống em kg ?
Trước cừa chợ Hôm có một nhà sách nhỏ, gần như hôm nào em cũng đảo qua đó xem có truyện gì mớii về kg ?
Trước khi quyết định mua một cuốn sách thường sẽ xin cô hàng đọc trước, em có thói quen đọc rất nhanh là biết dc có nên hay khg.
Rất nhiều truyện đọc xong trả lại, cô bán hàng vui vẻ chưa bg phàn nàn.
HN ngày đó dễ thương thật.

Cháu được đọc: cuộc phiêu lưu của Mít Đặc, Người thầy đầu tiên, Chiến tranh và hoà bình, thép đã tôi như thế đấy. Ấn tượng với cháu nhất là nhân vật An tư nai trong Người thầy đầu tiên.

Big Bang

Xe điện
Đúng rồi cụ, ví như Cánh buồm đỏ thắm, Timua và đồng đội. em cũng đọc vài lần, mà giờ chịu. trong khi lại nhớ Đường phố người con út là một cuốn dày cộm.
Có một chi tiết nữa về sách kg biết có cụ ofer nào giống em kg ?
Trước cừa chợ Hôm có một nhà sách nhỏ, gần như hôm nào em cũng đảo qua đó xem có truyện gì mớii về kg ?
Trước khi quyết định mua một cuốn sách thường sẽ xin cô hàng đọc trước, em có thói quen đọc rất nhanh là biết dc có nên hay khg.
Rất nhiều truyện đọc xong trả lại, cô bán hàng vui vẻ chưa bg phàn nàn.
HN ngày đó dễ thương thật.
Cháu chuyên mua ở hiệu sách Hà nôi-Huế-Saif gòn

Bumtho

Xe hơi
Thể loại văn học này giờ chắc chỉ còn ở Triều Tiên...mà em tò mò ko biết ở TT nó viết cài gì nhỉ?Chẳng lẽ cứ bố con nhà Béo mà phịa ra...

vu nhat hung

Xe buýt
Thơ của Mít đặc cũng hay đấy chứ, rất gần gũi với đời thường:

Một hôm đi dạo bên bờ suối
Biết tuốt nhảy qua con cá chuối

Dưới gối cậu Ngộ nhỡ
Có cái bánh nhân mỡ

Nhanh nhảu đói thật tội
Nuốt chửng bàn là nguội

Công nhận dịch và chuyển thể tác phẩm từ một ngôn ngữ này sang một ngôn ngữ khác của các dịch giả hồi đó hay thật.

Hồi nhỏ, em có một may mắn là bố mẹ có 1 người quen làm ở hiệu sách thành phố Hải phòng ( chỗ Nhà hát lớn, bây giờ là bán đồ linh tinh với cả đồng hồ ấy) nên cứ có sách hay hay nào là bác ấy lại báo bố mẹ để mua hoặc cho mượn nên tủ sách lúc nào cũng đầy ắp, từ truyện thiếu nhi tới người lớn. Truyện cho thiếu nhi của NXB Cầu vồng giấy trắng, bìa cứng phủ nilon, nội dung trau truốt hơn hẳn những truyện do VN in ấn, giấy đen, bìa vẽ. Đa phần các tác phẩm các cụ đưa ở trên em đều đã đọc và có ấn tượng về cái bìa sách như thế dù bao nhiêu năm rồi. Truyện viết cho thiếu nhi em bổ sung thêm mấy truyện của NXB Cầu vồng bìa đẹp mà tủ sách cũ nhà em vẫn còn, đó là Ở xứ cỏ rậm (truyện viễn tưởng viết về ông giáo sư uống thuốc biến thành tí hon, truyện motip tương tự là Cuộc phiêu lưu của Karik và Valia nhưng giấy đen), Coxchia lùn, chú bé Mi sơ ca ( viết về các thanh niên lao động học tập làm việc trong chế độ XHCN), Cây xanh rì rào. Ngoài ra với sách bìa thường do NXB VN phát hành, hồi đó rất say mê là Trên sa mạc và trong rừng thẳm của nhà văn Ba lan, Đảo giấu vàng ( không phải cướp biển nhé), 1 cuốn cũng là cuộc phiêu lưu của 2 chú bé mà giờ em quên tên rồi , chỉ nhớ khi lạc vào trong 1 sa mạc ăn nhầm quả xương rồng nên người nọ bị đổi vai cho người kia rồi đánh nhau với lũ sói được nhân cách hóa, Chú bé có tài mở khóa ( hồi đó đọc về Quảng ninh và vịnh Bái tử Long chỉ ước mơ được ra đó 1 lần, trong truyện có nhân vật Cóc vàng là điệp viên nằm vùng của TQ), Người tàng hình của tác giả người Anh, Hòn đảo huyền bí kể về các phát minh khoa học kĩ thuật...
Cụ có thể cho biết tên của người quen của cụ ở hiệu sách Hp k ag?Vì mẹ e làm ở đó

Hự.

Xe điện
Văn học Liên xô...Chắc các cụ,các mợ 6x,đầu 7x loanh quanh HK-HBT-DĐ...thích đọc truyện đều biết bác Quảng cho thuê truyện góc LVH+TS.
Em thì lại hay thuê ở nhà anh thọt chân ở Lê Quý Đôn.

Hự.

Xe điện
tiếng Nga ngố có dể học như tiếng Anh không các cụ ?
Khó hơn nhiều vì ngữ pháp nó chặt hơn tiếng Anh, não mình phải căng ra tải, học xong không dùng tốc độ quên cũng vượt xa tiếng Anh. Tiếng Pháp và tiếng Anh song hành khá tốt, nhưng lại bị quả phát âm bị lẫn lung tung cả.

Hự.

Xe điện
Tên gốc tiếng Nga là Два капитана. Chữ капитан trong tiếng Nga thì vừa có nghĩa là thuyền trưởng, vừa có nghĩa là đại uý. Theo nội dung sách thì đúng là nói về một ông thuyền trưởng và một ông đại uý, nên tên tiếng Việt thế là chuẩn rồi ạ. Quyển này được tái bản nhiều lần lắm ạ.

View attachment 5481137
May trong truyện không có thêm 1 ông cơ trưởng trên tàu nữa, không thì dịch ra tiếng Anh khoai phết.