[Funland] Một thời thơ ấu với văn học Xô Viết

xittalin

Xe tăng
Ý ông ý là văn học Nga trước 17, còn Mỹ hình như có jack London, rồi h.Hemingway
Thì em nói rồi mà. Ông kia lạc quan tếu nên mới nhận xét thế. J. London không tự tử ( trong khi nhân vật của ông này lại tự xử mấy phen) còn Ê Min Uây tự sát mãi sau này. Mấy lị sao lại so Nga La Tư trước 1917 với Mẽo mãi về sau? Lạc quan đến quái lạ và sặc mùi chánh trị.
1 ví rụ về 1 nhà văn Liên Sô tự sát ( được đang trên báo Nga)...
...
Ngày 13/6/1956 có rất nhiều xe hơi chạy đến làng nhà văn Peredelkino ở ngoại ô Moskva: xe cấp cứu, xe cảnh sát, xe KGB. Alexander Fadeev, cựu tổng thư ký Hội nhà văn Liên Xô, tác giả các tiểu thuyết "Đội cận vệ thanh niên" và "Chiến bại", đã tự sát bằng súng. Cáo phó của BCHTƯ ĐCSLX đăng trên tất cả báo chí trong nước có đoạn viết: "Trong nhiều năm qua Fadeev bị mắc chứng nghiện rượu… Trong một lần u uất do lên cơn như thường lệ, Fadeev đã tự sát". "Điều đó không đúng sự thật" - Mikhail, con trai nhà văn, nói với chúng tôi.

Tất cả những câu chuyện nói rằng bố tôi là kẻ nghiện ngập từ lâu và về nhà phải có người dìu đều là sự phóng đại. Đôi khi, vào những lúc sáng tác khó khăn và lương tâm giằng xé, ông có uống đôi chút. Nhưng tôi không bao giờ thấy ông bị say. Khi ông mất, việc khám nghiệm cho thấy không hề có chuyện xơ gan, mà ngay cả trong máu ông cũng không có dấu vết của rượu. Ba tháng trước khi chết, ông không uống một giọt nào.
...
Thùy link: http://www.talawas.org/talaDB/showFile.php?res=290&rb=0103

barca6996

Xe container
Thì em nói rồi mà. Ông kia lạc quan tếu nên mới nhận xét thế. J. London không tự tử ( trong khi nhân vật của ông này lại tự xử mấy phen) còn Ê Min Uây tự sát mãi sau này. Mấy lị sao lại so Nga La Tư trước 1917 với Mẽo mãi về sau? Lạc quan đến quái lạ và sặc mùi chánh trị.
1 ví rụ về 1 nhà văn Liên Sô tự sát ( được đang trên báo Nga)...
...
Ngày 13/6/1956 có rất nhiều xe hơi chạy đến làng nhà văn Peredelkino ở ngoại ô Moskva: xe cấp cứu, xe cảnh sát, xe KGB. Alexander Fadeev, cựu tổng thư ký Hội nhà văn Liên Xô, tác giả các tiểu thuyết "Đội cận vệ thanh niên" và "Chiến bại", đã tự sát bằng súng. Cáo phó của BCHTƯ ĐCSLX đăng trên tất cả báo chí trong nước có đoạn viết: "Trong nhiều năm qua Fadeev bị mắc chứng nghiện rượu… Trong một lần u uất do lên cơn như thường lệ, Fadeev đã tự sát". "Điều đó không đúng sự thật" - Mikhail, con trai nhà văn, nói với chúng tôi.

Tất cả những câu chuyện nói rằng bố tôi là kẻ nghiện ngập từ lâu và về nhà phải có người dìu đều là sự phóng đại. Đôi khi, vào những lúc sáng tác khó khăn và lương tâm giằng xé, ông có uống đôi chút. Nhưng tôi không bao giờ thấy ông bị say. Khi ông mất, việc khám nghiệm cho thấy không hề có chuyện xơ gan, mà ngay cả trong máu ông cũng không có dấu vết của rượu. Ba tháng trước khi chết, ông không uống một giọt nào.
...
Thùy link: http://www.talawas.org/talaDB/showFile.php?res=290&rb=0103
Vâng cụ, chắc ông ý nói chuyện trong lúc bia rượu cho vui, e cũng chỉ đọc giải trí nên k biết. Trang talawas của nhà sử học sống lưu vong thì e có biết nhưng k đọc nhiều

Hự.

Xe điện
Em còn nhớ truyện Đường phố mang tên người con, đọc nhân vật chính chế cháo tàu lượn máy bay mô hình, mà em đòi mama lúc đó đổi cho em từ lớp vẽ Cung Thiếu nhi sang lớp làm mô hình máy bay nhưng ko được duyệt. Nhân vậy chiến đấu anh dũng đận dưới hầm mỏ ko sao, nhưng khi đã thắng lợi thì lại dẫm mìn chết. Đáng tiếc. Nhưng được đặt tên cho 1 phố.

Đọc thời thơ ấu gian khổ cũng thấy thú vị cuộc sống nông thôn Nga. Kết cục có hậu, cùng người yêu đỗ đại học. Lên Mát nhập trường muộn, em ny chờ ở sân trường đón từ sáng đến tối khuyu. Ngôn tình phết.

Đọc các tập Vật lý vui làm em bị tăng động. Tháo lắp chế cháo thí nghiệm linh tinh. Cấp 1 đã làm cháy quạt, cháy chăn bông hàng xóm phơi ngoài sân. Hỏng đài radio. Lên cấp 2 bạo hơn thì chế các loại pháo ném chạm nổ, pháo thăng thiên, súng (kiểu súng kíp, nhồi thuốc pháo).... May ko có tiền nên ko tích trữ được nhiều thuốc nổ nên mấy lần tai nạn vặt, ko bị què cụt gì cả.

khanhpt4

Xe tăng
Cháu phải lên tận tv huyện để mượn "Muối của đất", sau bao năm cơm áo gạo tiền thì giờ chẳng còn gì.
Em vẫn còn 1 bản của cuốn này nhưng sờn rách hết rồi

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Có cụ nào biết ở Hà Nội có lớp dậy tiếng Nga bằng tiếng Việt hoặc Anh cho vài ba đứa trẻ 6-7 tuổi không nhỉ? Học ở viện hay trung tâm văn hóa dậy 1-1 trẻ nó chắc khó theo vì không thuận tự nhiên

namnabonbon

Xe tải
Em có đọc một tiểu thuyết chủ yếu về cuộc chiến trên bầu trời của lực lượng không quân liên xô mà không nhớ tên. Cụ nào nhớ giúp em cái nhỉ để em tìm đọc lại.
Mục đích cuộc sống; chuyện 1 người chân chính

namnabonbon

Xe tải
@ gởi các cụ đang trên thớt này : Em ngưỡng mộ quãng đời tươi đẹp của các cụ với văn học Nga , vẫn nhớ ngày xưa cha thường đọc cuốn: thép đã tôi thế đấy ,sông đông êm đềm ,một người chân chính ... Đọc thớt này,em đã tìm xem vài bộ phim về cuộc chiến xô- Đức : Cục phản gián quân đội SMERSH , Theo luật thời chiến . Kết cục
cho những người anh hùng chua chát quá , nó khác với những gì tốt đẹp cccm đang nói, có gì đó không đúng chăng ?
Đời mà! Có mặt này mặt kia. Tiểu thuyết Bạn đọc là dưới thời Xô Viết, tô hồng nhiều hoy. Dòng phim Bạn coi là thời Nga , có thể nói đx sự thật.

namnabonbon

Xe tải
Của NXB Cầu Vồng, nằm chung trong gói viện trợ của Liên Xô cho VN thì in giấy tốt bìa cứng. E vẫn còn giữ được một số cuốn thời kỳ này. Ngoài ra còn Chiến tranh và hoà bình, Anna Karenila, Mối tình đầu Truyện ngắn Sêkhốp, Lép Tônxtoi truyện ngắn...Đầu những năm 90 bắt đầu có Những đứa con phố Arbat(T1+2 k có T3), Mười bảy khoảng khắc mùa xuân, Bành Trướng, Lựa chọn, Thao thức, trái tim chó...Sách trinh thám ngoài cuốn Sợi chỉ mỏng manh cụ đã nêu còn Tháng 8 năm 44, TASS được quyền tuyên bố. Nói chung sách văn học Liên Xô là mối tình đầu của em
Trinh thám thì theo tôi :” đội săn quốc vương X-tát” là hay nhứt.

XPQ

Xe cút kít
Piôt đại đế cũng hay, nhưng theo em, không thể so với Chiến tranh và hoà bình về đẳng cấp. Cuốn trước, và tác giả Alecxay Tonstoi chỉ ở tầm nước Nga. Cuốn sau và tác giả Lev Tonstoi của nó là ở tầm vĩ đại của nhân loại.
Em nhớ tên các cụ dịch cuốn sau là Nhữ Thành, Cao Xuân Hạo, Trường Xuyên và một cụ nữa không nhớ.
Ở Nga theo em nghĩ có các nhà văn ở tầm hàng đầu nhân loại như Lev Tonstoi, Solokhop, Doxtoiepski, Puskin.
Ở tầm dưới các vị trên thì rất nhiều Patenax, Gogol, Tuốc ghê nhep, Aimatov, Alecxay Tonstoi, Pautopxki...

Như em biết thì cụ Thúy Toàn cũng là một dịch giả lão làng về văn học Nga.
Còn về các tác giả thời Sô viết, phải nhắc đến Goóc Ky nữa, ông được coi là cha đẻ của cái "văn học hiện thực Sô viết" nhưng mấy cái truyện ngắn trước cách mạng của ông quả là đáng đọc.

XPQ

Xe cút kít
@ gởi các cụ đang trên thớt này : Em ngưỡng mộ quãng đời tươi đẹp của các cụ với văn học Nga , vẫn nhớ ngày xưa cha thường đọc cuốn: thép đã tôi thế đấy ,sông đông êm đềm ,một người chân chính ... Đọc thớt này,em đã tìm xem vài bộ phim về cuộc chiến xô- Đức : Cục phản gián quân đội SMERSH , Theo luật thời chiến . Kết cục
cho những người anh hùng chua chát quá , nó khác với những gì tốt đẹp cccm đang nói, có gì đó không đúng chăng ?

Cái này nó giống như câu: "Uống rượu vang tốt cho sức khỏe. Có sức khỏe mới uống được rượu vốt ca."

Văn chương thực ra có tác dụng giúp người ta đứng dậy, vứt quyển sách ra đường đi kiếm ăn. Chứ có ai đọc sách thay ăn đâu.

pooka

Xe container
Đời mà! Có mặt này mặt kia. Tiểu thuyết Bạn đọc là dưới thời Xô Viết, tô hồng nhiều hoy. Dòng phim Bạn coi là thời Nga , có thể nói đx sự thật.
Thời thiếu niên thì những truyện đề cao tinh thần tương trợ của thiếu niên nhi đồng khá nhiều. Truyện " Timua cùng đồng đội" đọc xong mà muốn làm anh hùng như Timua. Sau này lớn lên đi làm nghĩ lại mới thấy đó là một dạng tranh giành quyền lực và bảo kê biến tướng của cá đối tượng thiếu niên.

Cái này nó giống như câu: "Uống rượu vang tốt cho sức khỏe. Có sức khỏe mới uống được rượu vốt ca."

Văn chương thực ra có tác dụng giúp người ta đứng dậy, vứt quyển sách ra đường đi kiếm ăn. Chứ có ai đọc sách thay ăn đâu.
Đấy áp dụng được lý thuyết vào hành động rồi cụ.

angkorwat

Xe container
Người OF
Em có đọc một tiểu thuyết chủ yếu về cuộc chiến trên bầu trời của lực lượng không quân liên xô mà không nhớ tên. Cụ nào nhớ giúp em cái nhỉ để em tìm đọc lại.
Cuốn " Một người chân chính" chăng ?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cuốn Hầm bí mật bên bờ sông Ô đe chứ k phải Mùa xuân... cụ ag. Có người đã nhận xét là rất nhiều nhân vật trong văn học Nga đau khổ nhưng k có nhà văn nào tự tử, ngược lại các nhân vật trong văn học Mỹ rất lạc quan nhưng rất nhiều nhà văn Mỹ tự tử
Mùa xuân trên sông Oder cụ ạ. Truyện nói về cuộc chiến đấu của Hồng quân Liên Xô giải phóng các nước Đông Âu và tấn công nước Đức để đập tan quân đội phát xít.
Truyện đọc lâu rồi nên em không nhớ từng chi tiết cụ thể, chỉ nhớ có dòng nói về hoa tuyết điểm trên đất Tiệp khắc

( Ảnh sưu tầm)

Cong Hoang Van

Xe đạp
Lâu e ko đi qua đường Láng. Cứ ngỡ sẽ vẫn còn nhiều cửa hàng sách cũ như 15 năm trước chiều nào cũng lượn qua. Hôm qua đi qua gần như ko còn. Vừa tiếc vừa nhớ 1 thời.

DaDieuchienxu

Xe container
Mùa xuân trên sông Oder cụ ạ. Truyện nói về cuộc chiến đấu của Hồng quân Liên Xô giải phóng các nước Đông Âu và tấn công nước Đức để đập tan quân đội phát xít.
Truyện đọc lâu rồi nên em không nhớ từng chi tiết cụ thể, chỉ nhớ có dòng nói về hoa tuyết điểm trên đất Tiệp khắc

( Ảnh sưu tầm)
Cụ cũng từng đọc "Mùa xuân trên sông Oder" à? Năm 1982, mình đọc cuốn này ở Thư viện Quận. Tác giả viết rất sinh động nên sau này mình tìm mua mãi mà ko đc. May có cụ Lucky-Driver tìm giúp ở 1 tiệm sách cũ rồi gửi vào cho.