[Funland] Một thói quen nguy hiểm của mấy bâc xe dịch vụ.

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều trường hợp xe nổ tại chỗ chứ đâu phải mỗi đèn đỏ. Nghỉ lễ vừa rồi tắc đường cả tiếng. Quạt không chạy Sôi nước làm mát thì to chuyện đấy.
Xe của em đời 2004 mùa hè xuống xe tắt máy rồi mà quạt làm mát vẫn chạy vù vù đến 4-5 phút

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Nắp capo còn phải qua 1 cái chốt nẫy đòi hỏi gạt tay, chốt 1 chiều, thì mới nhấc ra đc. Bung thế nào đc.
Cụ chủ đút chân gầm bàn quay ra ý tưởng bung đập mặt kính lái đc à.
Xin lỗi cụ chứ kiểu như thế này là kiểu suy nghĩ của bần nông thôi ạ.
Ai lại hé nắp capot như thế, đọc xong bài cụ chủ thớt em cứ tưởng sự việc ở Châu Phi

NNS

Xe ngựa
Tác dụng là khi cụ hỏng cm két nước rồi, Cụ có vẻ chậm hiểu và bảo thủ.
E VD ntn: nhà cụ có điều hoà, thì đóng cửa cho nó mát. Cụ hỏng cmn điều hoà và cụ mở cửa cụ bảo là mở cửa mát hơn đóng cửa, vì thấy rõ tác dụng của việc mở cửa =)) OK chưa Cụ. Cụ có chắc chắn là hôm điều hoà nhà cụ ko hỏng cụ bật điều hoà và mở cửa để việc mở cửa cũng phát huy tác dụng như việc cụ hỏng cmn két làm mát và mở nắp capo, và khẳng định mở nắp capo có tác dụng ko=))=))
hay 1 thằng què đi nạng, rõ ràng cái nạng có tác dụng ko? ai dám bảo ko? có quá đi chứ, nhưng 1 thằng lành lặn chân tay đầy đủ đi nạng thì có đi nhanh hơn ko? chả nhẽ nhanh hơn vì 3 chân nhanh hơn 2 chân, cụ nhể =))

nnquynh

Xe tải
Nếu đủ nước làm mát và hệ thống làm mát hoạt động bình thường thì chẳng bao giờ sợ máy nóng quá. Nếu mở nắp ca bô chắc chỉ tiết kiệm được chút xăng (do quạt làm mát ít phải quay hơn, và cái này tiết kiệm chẳng đáng là bao) và có thể như vậy quạt lâu hỏng hơn có phải không các cụ?

Pilota

Xe điện
Nói túm lại là:

1. Nếu xe nổ máy đứng yên, hoặc di chuyển siêu chậm khi tắc đường, mở hé nắp capo là 1 sáng kiến.

2. Nếu xe di chuyển đủ nhanh, nhất là di chuyển trên cao tốc, mở nắp capo là 1 tối kiến.

Em tổng kết như vậy đã được chưa? Các cụ cãi nhau kinh quá. :D

namphong12

Xe lăn
Nói túm lại là:

1. Nếu xe nổ máy đứng yên, hoặc di chuyển siêu chậm khi tắc đường, mở hé nắp capo là 1 sáng kiến.

2. Nếu xe di chuyển đủ nhanh, nhất là di chuyển trên cao tốc, mở nắp capo là 1 tối kiến.

Trong mọi trường hợp mở hé hay tháo bỏ nắp capo là tối kiến nếu xe không gặp sự cố. Hàng triệu chiếc xe đang chạy trên đường kia có bao nhiêu chiếc mở hé. Vậy chúng nó hỏng hết à.

NNS

Xe ngựa
Nói túm lại là:

em nghĩ trong mọi trường hợp, trừ khi đang hội chẩn, check choac trong gara hay lê lết chạy cố khi xe gặp pan thì việc hé capo cũng ko khác gì ko kéo pecmotuya quần đi ngoài đường ạ =))

Cụ Bư Cụ Bư

[Tịch thu bằng lái]
Nói túm lại là:

Vãi cả lồng.
Em hỏi với xe điện thì có lưu ý gì về nắp ca bô k nhể?

AHBP

Xe tải
Nắp capo còn phải qua 1 cái chốt nẫy đòi hỏi gạt tay, chốt 1 chiều, thì mới nhấc ra đc. Bung thế nào đc.
Cụ chủ đút chân gầm bàn quay ra ý tưởng bung đập mặt kính lái đc à.
Rung lắc xóc nảy thì cái gì cũng xảy ra đc hết :)

Cụ Bư Cụ Bư

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ trong mọi trường hợp, trừ khi đang hội chẩn, check choac trong gara hay lê lết chạy cố khi xe gặp pan thì việc hé capo cũng ko khác gì ko kéo pecmotuya quần đi ngoài đường ạ =))
Mẹ....quần em lởm hay tại....mà ngày em mấy phát giật mềnh khi thấy....lạnh....chim.

Láii2

Xe máy
Kết quả là đều mát máy nhỉ ;))

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Tào lao hết cỡ. Nhà sản xuất đã tính toán khe hở của lưới tản nhiệt để lượng gió vào vừa đủ để giải nhiệt cho động cơ thông qua két nước làm mát. Phía sau két nước còn có quạt gió. Động cơ đốt trong làm việc ổn định ở giải từ 85°-95°C. Nếu mát quá hiệu suất của động cơ cũng không tối ưu.
Xe sang đời mới còn bít khe hở lứơi tản nhiệt khi
tieu-s-class-mercedes-c250-exclusive-2017-bat-ngo-xuat-hien-tai-ha-noi_1.jpg
xe bắt đầu khởi động nhằm tối ưu hoá nhiệt độ.
Cụ nói có lý

biển xanh06

Xe điện
Có tháo cả nắp capo ra cũng Ko ăn thua, các xe khách đường dài chạy liên tục tốc độ lớn hay làm thêm két nước phụ trên nóc xe mới có tác dụng nhé.

harpagon

Xe tải
Tôi thì nghĩ nắp capo có thiết kế khí động học như cánh máy bay, nếu hé thì đến tốc độ nào đó nó sẽ bay lên thôi.

Mzc

Xe điện
Tào lao hết cỡ. Nhà sản xuất đã tính toán khe hở của lưới tản nhiệt để lượng gió vào vừa đủ để giải nhiệt cho động cơ thông qua két nước làm mát. Phía sau két nước còn có quạt gió. Động cơ đốt trong làm việc ổn định ở giải từ 85°-95°C. Nếu mát quá hiệu suất của động cơ cũng không tối ưu.
Xe sang đời mới còn bít khe hở lứơi tản nhiệt khi
tieu-s-class-mercedes-c250-exclusive-2017-bat-ngo-xuat-hien-tai-ha-noi_1.jpg
xe bắt đầu khởi động nhằm tối ưu hoá nhiệt độ.
Đúng rồi. Xe em có chế độ này.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Hé lên thế này mà đi nhanh nó bung ra bay vào xe đằng sau thì vỡ mồm

HI_CLASS

Xe điện
Cái này thì có clip rồi, đi tầm 40km/h hoặc có gió to nó đập thẳng lên luôn.
đây là chơi ngu chứ ko không khôn hay lỏi gì cả.
E dính 1 lần mở nắp nhưng ko lật lên mà chỉ để chờ hờ ntn thôi, quên đóng hẳn xuống. Đi 20km trên đại lộ Thăng Long với tốc độ 80-100km/h mà lúc xuống xe thấy quên chưa đóng hẳn nắp capo ntn, hú hồn. May nó k hất ngược lên. Xe e Vios 2021.