[CCCĐ] Một mình ở Iran

ZHZ

OFer Xuất sắc
Khung cảnh Tehran trong đêm bên dưới cánh máy bay. Cảm giác lúc này của em là vô cùng hồi hộp và phấn khích vì không biết điều gì sẽ chờ mình ở phía trước.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Bị delay nên máy bay hạ cánh lúc 1h30 sáng 22/3. Giờ Iran chậm hơn Việt Nam khoảng 6 tiếng. Khi máy bay chuẩn bị hạ cánh, tiếp viên sẽ nhắc hành khách bằng cả tiếng Ba Tư lẫn tiếng Anh rằng tất cả phụ nữ (không ngoại trừ khách du lịch) sẽ phải trùm khăn ngay khi ra khỏi máy bay (điều này là bắt buộc). Em nghe nói nếu ai không biết và không choàng sẽ có cảnh sát nhắc nhở ngay, còn nếu không có thì bắt buộc phải mua ngay tại sân bay. Vì em tìm hiểu điều này rất kỹ từ Hà Nội rồi nên đã thủ sẵn một cái khăn trong balo, ra khỏi máy bay là nghiêm chỉnh chấp hành luôn.

Có hai lưu ý khi đến Iran mà các bác dứt khoát phải nhớ, đó là MANG KHĂN TRÙM ĐẦU và TIỀN MẶT (Euro hay USD đều được) nhưng phải là cash nhé. Vì Iran không chấp nhận thanh toán thẻ của bất kỳ quốc gia nào bằng bất kỳ hình thức nào. Vậy nên nếu bác nào đi nhớ tính toán cho đủ số tiền cần dùng nếu không thì sau khi đến Iran có thể ở lại luôn khỏi về (he he).

Sân bay Quốc tế Imam Khomeni IKA (trong tiếng Ba Tư là فرودگاه بینالمللی امام خمینی) cách Tehran chừng 30km về phía Nam. Sân bay này được đặt tên theo lãnh tụ của cách mạng Iran năm 1979 là Ayatollah Ruhollah Khomeni.

Xuống khỏi máy bay là bắt gặp ngay một rừng biển chỉ dẫn ký tự loằng ngoằng, nhưng đều kèm tiếng Anh nên em thấy không có gì phải lo.

Vị trí địa lý của thủ đô Tehran trên bản đồ Iran

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc
Quầy đổi tiền trong sân bay. Một Euro đổi được 58.440IRR (tỉ giá lúc em đổi Euro ở Việt Nam là 28.000đ). Tiền tệ của Iran đọc là Rial và viết tắt là IRR. Đại khái cứ ước chừng một đồng Việt Nam thì đổi được 2 rials là được. Lần đầu tiên trong đời em gặp được quốc gia có giá trị tiền tệ quy đổi thấp hơn Việt Nam đồng. Cảm giác của em nó vô cùng unbelievable các bác ạ!

Em vốn dốt toán nên chả nghĩ ngợi gì nhiều, móc ví lấy 600Euro ra đổi. Nhân viên trong quầy nhìn mặt em một cách kỳ lạ như kiểu muốn hỏi "mày có chắc không" rồi không nói không rằng bấm máy tính vèo vèo xong, lấy từ trong ngăn kéo ra mấy cọc tiền, mỗi cọc dày bằng cả gang tay đặt lên mặt quầy. Chúa ơi, em không nghĩ là lại nhiều đến thế. Là cọc tiền chứ không phải tệp tiền các bác nhé. Tiền gì mà nát không thể nát hơn (còn tệ hơn cả mấy tờ 1k, 2k của mấy bà bán rau ở Việt Nam nữa).
Họ đưa nguyên cho em cả cọc, chả qua máy đếm tiền gì sất. Em lấy một tệp tính đếm bằng tay mà tiền cũ quá không đếm được. Chưa kể quầy đổi tiền ngay cạnh lối ra, lúc đó đang là 1-2h sáng, cánh lái xe taxi chắc phải hơn chục anh cao to đen hôi bu quanh nhìn em chằm chằm (quên, nhìn cái đống tiền của em chằm chằm), em cũng thấy hơi hãi. Lúc ấy em bụng bảo dạ, thôi cóc đếm nữa, nhét đại vào ba lô cho rồi. Nhưng mà nhiều tiền quá, em nhét đầy ứ ba lô rồi mà vẫn còn thừa mấy cọc ở ngoài. Em lưỡng lự vài giây rồi bảo nhân viên trong quầy, cho tao giả lại một nửa được không. May mà họ ok.
Giờ thì em đã hiểu cảm giác của mấy bác Trung Quốc sang Việt Nam đổi tiền cầm được tờ 500.000đ của mình thì nó như thế nào rồi.

Vị được in hình trên mấy tờ tiền giấy này chính là Khomeni đấy ạ.

Iran có tiền xu với các mệnh giá 50, 100, 250, 500, 1000, 2000 và 5000IRR. Còn tiền giấy là 500, 1000, 2000, 5000, 10.000, 20.000, 50.000, 100.000, 500.000 và 1.000.000IRR.
Chữ số trên tiền ngoài số Ba Tư còn có cả chữ số Ả Rập nên cũng không sợ không phân biệt được.
Ở Iran tiêu tiền thường tính theo toman, tức là đơn vị 10. Ví dụ khi họ nói 10 thì phải hiểu là 10 toman (tức 100.000 rials) chứ không phải 10 rials. Giống như người Trung Quốc họ nói đơn vị là vạn ấy. Khách nước ngoài rất dễ bị nhầm lẫn bởi điều này.

Chỉnh sửa cuối:

otoboi

Xe tải
Mợ khí chất mạnh mẽ quá, e còn chưa đến Thái Bình

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đổi tiền xong, một tay em ôm khư khư cái ba lô trước ngực, một tay em kéo va ly. Cánh lái xe bu xúm xít quanh em. Người Trung Đông vốn cao to, em gần như lọt thỏm giữa họ. Lúc ấy em chỉ muốn thoát ra thật nhanh nên chả còn tâm trí đâu mà chụp ảnh, thế nên đoạn này em kể chay cho các bác nghe và không có ảnh minh họa là vì lý do này. Tuy nhiên sợ thì sợ chứ mặc cả thì vẫn phải mặc cả cho đàng hoàng. Dù vậy thì lát sau em cũng chịu thua. Bay cả một chặng đường dài và lại còn đêm hôm khuya khoắt nữa nên em chả mong ước gì hơn là về khách sạn thật nhanh để nghỉ ngơi.

Em tìm hiểu trước và biết là từ sân bay về thành phố có tàu điện ngầm nhưng lúc đó còn quá sớm, tàu chưa chạy nên không còn lựa chọn nào khác ngoài taxi.

Ngồi trên taxi em chỉ lo ôm ba lô tiền, chả nghĩ gì đến chụp ảnh. Mà có chụp thì cũng chẳng thấy gì vì đường phố vắng tanh, tối thui, không một bóng người. Em gọi điện thoại cho ông chủ khách sạn để chỉ đường cho taxi và ra đón em nữa, chủ yếu để em đỡ run thôi.

Cho đến khi thấy ông chủ khách sạn đứng đầu đường vẫy vẫy tay thì em thở phào nhẹ nhõm. Cuối cùng thì em cũng đến đích một cách an toàn và không có chuyện gì xấu xảy ra cả :D

Đây là Mori, chủ hostel ở Tehran của em. Vì em báo trước nên ổng vẫn thức chờ. Em hỏi sao mày biết Việt Nam có nước mắm mà kêu tao đem sang đây cho mày. Ông ấy bảo tao có biết nước mắm là gì đâu. Hóa ra trước đây ông ấy quen một chị người Việt Nam ở Dubai kể nước mắm là đặc sản của Việt Nam nên trước khi em sang, ông ấy kêu em mua cho ông ấy. Đến chết mất thôi. Em bảo nước mắm nặng mùi lắm, tao không mang theo lên máy bay được. Em tặng cho Mori hộp bánh đậu xanh và kẹo lạc chuẩn bị từ nhà, ông ấy rất ngạc nhiên và thích thú. Lại còn lôi bộ sưu tầm tiền ra khoe. Em cũng lấy têp tiền 1k, 2k mới toanh ra và cho Mori vài tờ (Tiền lẻ là em cố tình mang theo để sang đây cho họ làm kỷ niệm)

Chỉnh sửa cuối:

otoboi

Xe tải
Đổi tiền xong, một tay em ôm khư khư cái ba lô trước ngực, một tay em kéo va ly. Cánh lái xe bu xúm xít quanh em. Người Trung Đông vốn cao to, em gần như lọt thỏm giữa họ. Lúc ấy em chỉ muốn thoát ra thật nhanh nên chả còn tâm trí đâu mà chụp ảnh, thế nên đoạn này em kể chay cho các bác nghe và không có ảnh minh họa là vì lý do này. Tuy nhiên sợ thì sợ chứ mặc cả thì vẫn phải mặc cả cho đàng hoàng. Dù vậy thì lát sau em cũng chịu thua. Bay cả một chặng đườn dài và lại còn đêm hôm khuya khoắt nữa nên em chả mong ước gì hơn là về khách sạn thật nhanh để nghỉ ngơi.

Em tìm hiểu trước và biết là từ sân bay về thành phố có tàu điện ngầm nhưng lúc đó còn quá sớm, tàu chưa chạy nên không còn lựa chọn nào khác ngoài taxi.

Ngồi trên taxi em chỉ lo ôm ba lô tiền, chả nghĩ gì đến chụp ảnh. Mà có chụp thì cũng chẳng thấy gì vì đường phố vắng tanh, tối thui, không một bóng người. Em gọi điện thoại cho ông chủ khách sạn để chỉ đường cho taxi và ra đón em nữa, chủ yếu để em đỡ run thôi.

Cho đến khi thấy ông chủ khách sạn đứng đầu đường vẫy vẫy tay thì em thở phào nhẹ nhõm. Cuối cùng thì em cũng đến đích một cách an toàn và không có chuyện gì xấu xảy ra cả :D

Đây là Mori, chủ hostel ở Tehran của em. Vì em báo trước nên ổng vẫn thức chờ. Em hỏi sao mày biết Việt Nam có nước mắm mà kêu tao đem sang đây cho mày. Ông ấy bảo tao có biết nước mắm là gì đâu. Hóa ra trước đây ông ấy quen một chị người Việt Nam ở Dubai kể nước mắm là đặc sản của Việt Nam nên trước khi em sang, ông ấy kêu em mua cho ông ấy. Đến chết mất thôi. Em bảo nước mắm nặng mùi lắm, tao không mang theo lên máy bay được. Em tặng cho Mori hộp bánh đậu xanh và kẹo lạc chuẩn bị từ nhà, ông ấy rất ngạc nhiên và thích thú. Lại còn lôi bộ sưu tầm tiền ra khoe. Em cũng lấy têp tiền 1k, 2k mới toanh ra và cho Mori vài tờ (Tiền lẻ là em cố tình mang theo để sang đây cho họ làm kỷ niệm)

Mợ nhiều trải nghiệm phong phú quá!

lava123

Xe máy
Giờ là 2021 năm covid thứ 2 rồi mợ

toxic82

Xe điện
E hóng bài của mợ, hay tuyệt. E thích đi lượn lắm, nhưng VN thôi, vì mù tịt ngoại ngữ :(

ZHZ

OFer Xuất sắc
DAY 2 (22/03/2018): TEHRAN

Bình mình ở Tehran. Trời nắng rực rỡ nhưng vẫn hơi se lạnh. Bên này đang là mùa xuân (do đang trong thời gian tết truyền thống của họ).

Ảnh chụp từ cửa sổ phòng em ở hostel xuống sân sau. Khí hậu bên này rất khô. Đang là mùa xuân mà cái cây trong sân này khô queo không có cái chồi non nào.

Nhìn cảnh này thấy thân quen như đang ở trong một cái nhà tại Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
DAY 2 (22/03/2018): TEHRAN

Bình mình ở Tehran. Trời nắng rực rỡ nhưng vẫn hơi se lạnh. Bên này đang là mùa xuân (do đang trong thời gian tết truyền thống của họ).

Ảnh chụp từ cửa sổ phòng em ở hostel xuống sân sau. Khí hậu bên này rất khô. Đang là mùa xuân mà cái cây trong sân này khô queo không có cái chồi non nào.

Nhìn cảnh này thấy thân quen như đang ở trong một cái nhà tại Việt Nam.

Nice day mợ, ☕!

Hình ảnh này thân quen quá, khiến em rất xúc động. Mợ cố gắng viết hết nhé, nếu năm nay có đề cử bài viết hay cho Box CCCD, em sẽ vote cho mợ ạ. Sáng ra mợ đã làm em phải nao lòng rùi, ❤...

altis30

Xe điện
Mợ có nhiều trải nghiệm hay quá :)

ZHZ

OFer Xuất sắc
Nice day mợ, ☕!

Hình ảnh này thân quen quá, khiến em rất xúc động. Mợ cố gắng viết hết nhé, nếu năm nay có đề cử bài viết hay cho Box CCCD, em sẽ vote cho mợ ạ. Sáng ra mợ đã làm em phải nao lòng rùi, ❤...
Cám ơn mẹ lắm lắm. Muốn thả cho mợ mấy chục cái tim mà không tìm thấy cái icon hình trái tim ở đâu trên máy tính của em :D

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đội tuyển quốc gia có Hoàng bò được ví là người không phổi. Có vẻ như mợ là người không tuổi, 18 năm trước thậm chí còn già dặn hơn bây giờ
Chắc tại em già từ bé nên bây giờ tốc độ lão hóa nó chậm lại cụ ạ :D

202

Xe container
Sau khi đầy đủ hành trang, bước tiếp theo em làm là thông báo với mọi người em chuẩn bị đi đâu. Nói thật là phản ứng của người thân và bạn bè làm em thất vọng tràn trề. Tất cả hầu như đều có chung một phản ứng là rất thờ ơ. Họ hàng bảo em “Điên à?”, sếp em thì nói: “Iran có quái gì nhỉ?”, bạn em thì bảo: “Không biết, cứ đạo Hồi là tao không đi”. Em tủi thân dễ sợ.

Em tưởng tượng nếu mà khoe: “Tao sắp đi Châu Âu đây”, đảm bảo một trăm phần trẳm mọi người sẽ thốt lên: “sướng nhỉ” hoặc ghen tị kiểu: “Lấy đâu ra tiền để đi thế?”. Còn đi Iran không ai hỏi thăm thêm câu nào. Thậm chí, trước chuyến đi Lào năm ngoái của em, phản ứng của mọi người còn khá khẩm hơn.

Nói chung cứ nói đến nước nào mà có đạo Hồi là mọi người e ngại. Em vốn vô thần vô thánh nên với em tôn giáo nào cũng đáng tôn trọng và không có gì đáng sợ cả.

May mà em đã không bị “nản chí” vì những lý do đó, nếu không thì chắc em sẽ hối tiếc đến hết đời mất.

Em nhớ năm 2003 khi đến Ai Cập, khi biết em ở Việt Nam sang, nhiều người thốt lên: “Viet Nam à, good, pằng pằng pằng”. Trong suy nghĩ hoặc hiểu biết của họ về Việt Nam, họ chỉ biết đến chiến tranh mà không biết rằng Việt Nam đã hòa bình từ đời tám hoánh nào rồi và chúng ta hiện nay đã có cuộc sống ấm no hạnh phúc hơn rất nhiều quốc gia khác (he he). Đột nhiên em nghĩ, giả sử một người Ai Cập hay một người Iran nào đó chuẩn bị sang Việt Nam du lịch, liệu thân bằng cố hữu của người ta có hay không phản ứng kiểu như: “Việt Nam à, Việt Nam có gì mà đi?” hay “Điên à, Việt Nam toàn bom đạn, đi làm gì?” thì sao nhỉ?
2018 e cũng đi Iran 1 tháng. Chờ thông tin của mợ cùng chia sẻ

ZHZ

OFer Xuất sắc

giangsuki

Xe ngựa
  • Vodka
Reactions: 202

ZHZ

OFer Xuất sắc

caisua

Xe lăn
em kê gạch hóng mợ, em đàn ông con rai mà chả lắm đi như mợ, một phần vì tiếng Anh bập bẹ quá
kết bạn đường đi cụ, 2 người cùng đi sẽ bổ nhau nhiều, í nhầm, bổ trợ nhau nhiều ạ