[CCCĐ] Một mình ở Iran

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn mẹ lắm lắm. Muốn thả cho mợ mấy chục cái tim mà không tìm thấy cái icon hình trái tim ở đâu trên máy tính của em :D
Em chưa vod rượu cho mợ được. Mợ đừng bận lòng tim hay hoa lá cành, coi như em là khách bên đường thôi ạ. Mợ ráng sắp xếp thời gian rồi viết tiếp nhé. Em đợi, @};-!

HUNGSMUN

Xe container
Chúc mợ sức khỏe để tiếp tục những hành trình mới; chúc mợ luôn tươi trẻ, xinh đẹp để cho người nước ngoài biết phụ nữ Việt Nam xinh đẹp và giỏi giang thế nào.🌹🌹🌹

• Vodka
Reactions: ZHZ

Havana18

Xe tải
Cảm ơn bài viết và nhữn trải nghiệm thú vị của mợ.
Mợ viết hay, rõ ràng, mạch lạc, em thích. Thả tym và vodca cho mợ.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em hóng thớt, mợ chủ thớt đúng là chân xê dịch rồi, ko khác được

• Vodka

Axil

Đi bộ
Vào một ngày đẹp trời năm 2018, em vô tình đọc được một bài báo của một phượt thủ viết về Iran, thấy hay hay, thế là em nghĩ sao mình không làm một chuyến nhỉ 🤔 Và em quyết định luôn. Vậy đó, giống như một kiểu trúng phải “tiếng sét ái tình” vậy :D .

Tuy nhiên, điều khó khăn khi chuẩn bị đi Iran không phải là yếu tố tiền bạc, mà là thông tin. Bài viết ấy chỉ ca ngợi cảnh đẹp, còn thì hầu như không cung cấp được điều gì thực tế hữu ích để em bắt đầu chuyến đi của mình cả. Iran không bí ẩn, khép kín như kiểu Triều Tiên, nhưng vì không có nhiều người Việt Nam chọn đi Iran du lịch nên thông tin về mảnh đất này rất sơ sài và thiếu thốn. Các chuyên trang du lịch của Việt Nam nói thật là chả tham khảo được cái khỉ gì. Cuối cùng vẫn phải là dựa vào các website du lịch nước ngoài mới có một vài infor để em đủ tự tin lên đường.

Em book vé khứ hồi Hà Nội (HAN) – Tehran (IKA) của Thaiairways trước 3 tháng vì giá vé rất hợp lý và còn được bay thẳng. Không may, trước khi khởi hành 10 ngày, nhân viên phòng vé ở Hà Nội điện thoại cho em thông báo: “Đường bay bị hủy, hoàn lại quý khách toàn bộ tiền”. Chấm hết. Không xin lỗi, không bồi thường mà đặt lại vé khác bằng giá nhưng chỉ đủ từ Hà Nội đến Dubai, còn từ Dubai đi Tehran thì quý khách tự lo. Trường hợp em không lấy vé thì tiền họ hoàn vào 2 tháng sau. Vậy là toàn bộ lịch trình chuyến đi của em bị đảo lộn. Bởi thời gian sát giờ khởi hành không còn nhiều, nếu em vẫn book ngày đó thì giá vé hãng khác sẽ tăng gấp đôi. Em chấp nhận lùi lại ngày bay mấy ngày, đặt của Air Asia giá vé tuy cao hơn và phải transit qua Kualar Lumpur nhưng vẫn tạm chấp nhận được.

Tương tự, em cũng book trước một chặng bay nội địa từ Tehran đi Shiraz của hãng Iran Aseman Airlines. Vì ngày bay từ Hà Nội thay đổi nên em phải hủy cả chặng bay này. Điều kiện vé có ghi rõ hoàn hủy không hoàn phí nên em hoàn toàn không có gì để thắc mắc. Vậy mà sau khi mail qua mail lại để xác định hủy vé xong nhân viên của hãng Iran Aseman Airlines (cũng là hãng hàng không giá rẻ của Iran) đã cất công gọi cho em một cú điện thoại đường dài từ bên đó sang Việt Nam chỉ để xin lỗi và rất tiếc về việc vé của em sẽ được hủy nhưng không thể hoàn tiền. Cùng một sự việc, một đằng lỗi của hãng và một đằng lỗi của mình, thế nhưng rõ ràng thái độ hai hãng khác hẳn nhau. Đó là điểm cộng đầu tiên em vote cho Iran trước khi đi 😍
Ô thích nhỉ

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc

ZHZ

OFer Xuất sắc

joyride

Xe điện
Ngồi nhà buồn thời covid, cảm ơn mợ cho du lịch online !

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Mợ ém kĩ quá, đến năm covid rảnh rỗi mới lôi ra posts, tư liệu vẫn đầy đủ nhỉ?
Ôi bảo h ngoại ngữ e mới ngon để lang thang như mợ nhỉ?

Alongcamepolly06

Xe container
cháu oánh dấu theo dõi hình ảnh của đất nước Iran, cũng ấn tượng từ bộ phim Argo của Ben Affleck mà không biết bao nhiêu % là sự thật;

• Vodka

Vĩnh Hội

[Tịch thu bằng lái]
cuộc sống ở đó như nào bác, thời tiết bên đấy có nóng k nhỉ

ZHZ

OFer Xuất sắc
cuộc sống ở đó như nào bác, thời tiết bên đấy có nóng k nhỉ
Trong bài viết của em có đề cập đến cuộc sống của họ đấy ạ. Có thể không được hoàn chỉnh nhưng chắc sẽ giúp bác hình dung được phần nào. Về thời tiết, chắc chắn là nóng vào mùa hè. Có điều thời điểm em đi là mùa xuân, trông trong ảnh thì nắng rất gắt nhưng thực ra thì em vẫn phải mặc thêm một áo khoác mỏng. Còn mùa đông ở thủ đô Tehran có tuyết bác nhé.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Mợ ém kĩ quá, đến năm covid rảnh rỗi mới lôi ra posts, tư liệu vẫn đầy đủ nhỉ?
Ôi bảo h ngoại ngữ e mới ngon để lang thang như mợ nhỉ?
Em có nhược điểm là trí nhớ kém, nên nếu không có thói quen viết nhật ký trong mọi chuyến đi thì về em quên sạch bác ạ.

benq

Xe điện
Em có nhược điểm là trí nhớ kém, nên nếu không có thói quen viết nhật ký trong mọi chuyến đi thì về em quên sạch bác ạ.
Đợi mợ biên tiếp câu truyện ở xứ này... ;)

kaka8x

Xe tải
e cũng lót dép hóng ảnh bên xứ ng ạ

Ka_nhep

Xe tăng
Mợ giỏi thật, em đi đâu xa cứ phải 2người trở lên, 1 mình đi buồn lắm .