[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

BloodOwl87

Xe điện
Một năm đầy khó khăn đang chờ đợi phía trước.
Đến anh Hòa Phát mở rộng nhà máy thép, mà vốn vay chỉ chiếm 2/3, còn 1/3 vốn tự có.
Nếu tình hình như trước, mỗi năm lãi 30k tỷ thì cứ 2 năm anh ấy hoàn vốn một nhà máy.
Nhưng ai học đc chữ ngờ, nay đóng đến 4/7 lò cao rồi, mà chưa biết hàng tồn kho có tiêu thu hết ko nữa.
Năm tới chắc chắn sẽ khó khăn
Dung quất 2 tôi nghĩ dừng rồi. Vay ngoại tệ giờ vừa tỷ giá vừa lãi vay tăng cũng nặng, chi phí vốn cao hơn vay nội tệ rồi.
dung quất 2 sản phẩm chính là Hrc- thép cuộn cán nóng, mà giá hrc năm ngoái đỉnh 1900 giờ còn có 600 usd. Làm thì có mà lỗ sấp mặt à.

Quê bầm

Xe điện
Dung quất 2 tôi nghĩ dừng rồi. Vay ngoại tệ giờ vừa tỷ giá vừa lãi vay tăng cũng nặng, chi phí vốn cao hơn vay nội tệ rồi.
dung quất 2 sản phẩm chính là Hrc- thép cuộn cán nóng, mà giá hrc năm ngoái đỉnh 1900 giờ còn có 600 usd. Làm thì có mà lỗ sấp mặt à.
Nửa năm trước bên em vay đô của hsbc lãi suất chỉ tầm 3.5-4%, tuần trước nhà băng báo ls đô đã gần 8% cao nhất trong lịch sử làm em hoang mang quá ko dám nghĩ tới phương án vay anh này nữa, lãi cao hơn cả nhà băng nội, chả hiểu gì cả

BloodOwl87

Xe điện
Nửa năm trước bên em vay đô của hsbc lãi suất chỉ tầm 3.5-4%, tuần trước nhà băng báo ls đô đã gần 8% cao nhất trong lịch sử làm em hoang mang quá ko dám nghĩ tới phương án vay anh này nữa, lãi cao hơn cả nhà băng nội, chả hiểu gì cả
Bank nội cụ vay đâu ra mà 8% tầm này :)

Jeep_hathanh

Xe hơi
Em xin trích dẫn:
Mình 2 vợ chồng làm cùng công ty đây, mất việc cùng 1 lúc, tiền trọ 3 triệu 1 tháng, gửi tiền nuôi con về quê cho nội 3 triệu, trả góp chiếc máy tính con học online năm ngoái chưa xong, ăn uống chi tiêu cả nhà, giờ đi xin việc khác mà nộp hồ sơ 2 tuần rồi chưa chỗ nào gọi, mình đang tính buôn bán nhỏ nhưng thấy mọi thứ ế ẩm quá, đang suy nghĩ hay trả phòng trọ về quê, về quê cũng chưa biết làm gì? Năm ngoài covic mình cũng lao động, tỉnh dậy được nửa năm giờ lại chìm tiếp.
Nếu quê cụ có nhiêề nhà máy thì về quê xin việc cụ ah, hoặc sang các tỉnh như Thái Nguyên, Bắc Ninh có nhiều khu công nghiệp, chứ ở Hà Nội thu nhập vậy mà phải nuôi con ko sống nổi. Mọi việc rồi sẽ ổn thôi. Chúc cụ may mắn.

BloodOwl87

Xe điện
Chúng ló chém các cụ ác thế trong khi $ cần lao đem gửi đc thì thầm nhõn 1%. Thì thầm bằng miệng thôi nhá chứ sổ thì vẫn ghi 0% :-w
Cụ biết vì sao ko, vì nó nghĩ tỷ giá còn tăng nữa.

dheIa

Xe điện
Cụ biết vì sao ko, vì nó nghĩ tỷ giá còn tăng nữa.
Thế ạ. Đọc báo thấy bẩu FED sẽ bớt diều hâu nên e đoán tỷ giá sẽ ổn hơn. Cơ mà tình hình này thì thôi còn một ít e giữ tiếp vậy.
Cơ mà ls vnd cũng hấp dẫn quá các cụ ạ :">

BloodOwl87

Xe điện
Thế ạ. Đọc báo thấy bẩu FED sẽ bớt diều hâu nên e đoán tỷ giá sẽ ổn hơn. Cơ mà tình hình này thì thôi còn một ít e giữ tiếp vậy.
Cơ mà ls vnd cũng hấp dẫn quá các cụ ạ :">
Ít diều hâu hơn tức là nó sẽ tăng chậm hơn, bớt sốc, và sẽ còn tăng dài dài và từ từ. Nó chỉ ngừng tăng khi lạm phát về 2-3% thôi ;))

dheIa

Xe điện
Ít diều hâu hơn tức là nó sẽ tăng chậm hơn, bớt sốc, và sẽ còn tăng dài dài và từ từ. Nó chỉ ngừng tăng khi lạm phát về 2-3% thôi ;))
E hiểu rùi. Cám ơn cụ :)

Nếu quê cụ có nhiêề nhà máy thì về quê xin việc cụ ah, hoặc sang các tỉnh như Thái Nguyên, Bắc Ninh có nhiều khu công nghiệp, chứ ở Hà Nội thu nhập vậy mà phải nuôi con ko sống nổi. Mọi việc rồi sẽ ổn thôi. Chúc cụ may mắn.
Ko phải là hoàn cảnh của cụ í đâu cụ.
Cụ ấy trích dẫn còm ở dưới bài viết đó thôi :)

Anw, cụ là người nhân hậu 🍀 🙂

thanh3883

Xe buýt

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
[/QUOTE]
Cháu rất đồng tình ạ. Nhìn cảnh làm cả nửa đời trả nợ cái nhà là thấy mệt. Nhưng cách nào khác đâu ạ :(,
Người trẻ VN rất sướng, há miệng chờ sung bố mẹ mua cho nhà. Hay ra trường 5-10 năm kỳ vọng phải có nhà ngay mua đứt. Trong khi trẻ con Tây phải vay tiền đi học, 1 năm đi làm công tác xã hội tự nguyện (voluntary year). Ra trường vợ chông chia nhau 50-50 trả nợ ngôi nhà chung 25 năm (vay trả dần mortgage). Đang sống ở thiên đường mà ko biết hưởng thụ :D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cước phí quá cao là do nạn mãi lộ gây sụp đổ dây chuyền.
Ko hẳn như vậy, nói vậy dễ hiểu nhầm đơn giản hóa là chi phí mãi lộ được cộng vào tổng mức đầu tư. Chi phí thực còn lớn hơn nhièu số tiền mãi lộ: Chi phí cao do lãi tích lũy trong thời gian đầu tư (financing cost). Lãi tích lũy trong thời gian đầu tư rất cao vì dự án chậm và lãi suất cao. Dự án chậm vì pháp lý phi chuẩn, lãi suất cao vì ko thể thấp - thấp là lạm phát.

Giải pháp hạ chi phí vốn là: Ai chạy nhanh thì làm nhanh, hiệu quả vốn. Nên chạy giỏi trở thành ưu thế cạnh tranh. Nói vui là nhà đầu tư toàn các vđv chạy vượt rào giỏi :)

BloodOwl87

Xe điện
Ko hẳn như vậy, nói vậy dễ hiểu nhầm đơn giản hóa là chi phí mãi lộ được cộng vào tổng mức đầu tư. Chi phí thực còn lớn hơn nhièu số tiền mãi lộ: Chi phí cao do lãi tích lũy trong thời gian đầu tư. Lãi tích lũy trong thời gian đầu tư rất cao vì dự án chậm và lãi suất cao. Dự án chậm vì pháp lý phi chuẩn, lãi suất cao vì ko thể thấp - thấp là lạm phát.

Giải pháp hạ chi phí vốn là: Ai chạy nhanh thì làm nhanh, hiệu quả vốn. Nên chạy giỏi trở thành ưu thế cạnh tranh. Nói vui là nhà đầu tư toàn các vđv chạy vượt rào giỏi :)
Vấn đề Sing có noxh đủ bao dân vì nó quá ít dân, vậy thôi.

victory_1980

Xe điện
Vay vốn NHTM trong nước mà. Giờ mà dừng, thì còn chết hơn, cũng giống như kiểu gang thép TN mở rộng vậy, thành sắt gỉ chứ chẳng đùa.
Nên vẫn phải hoàn thiện, và coi như đây là gđ khó khăn, rồi thị trường có lại sx và xuất khẩu đc.
P/s: lúc hăng say, anh ấy còn xin dự án điện nhôm những 5 tỷ USD trên Tây Nguyên, giờ thì chắc thôi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vào đây nghe một số cụ bán than nhiều quá, hy vọng khó khăn sẽ sớm qua đi ~o)

BloodOwl87

Xe điện
Vay vốn NHTM trong nước mà. Giờ mà dừng, thì còn chết hơn, cũng giống như kiểu gang thép TN mở rộng vậy, thành sắt gỉ chứ chẳng đùa.
Nên vẫn phải hoàn thiện, và coi như đây là gđ khó khăn, rồi thị trường có lại sx và xuất khẩu đc.
Có vay ngoại tệ, vì năm ngoái vay offshore- ngoại tệ thì lãi suất thấp hơn nội tệ, giờ thì ăn cả combo lãi suất lẫn tỷ giá tăng rồi. Vay bank trong nước thì họ vẫn cho vay ngoại tệ đc chứ sao.
Còn vụ dừng thì lò cao đang hoạt động còn dừng nữa là cái nhà máy đang xây dở. Cụ biết dừng 1 cái lò cao tốn bao nhiêu tiền ko, chi phí khi khởi động lại cũng gần bằng 3/4 cái lò cao mới đấy ạ. Nhưng vẫn phải dừng 5/7 đó thôi. Vì càng làm càng lỗ thì càng toi.

victory_1980

Xe điện
Có vay ngoại tệ, vì năm ngoái vay offshore- ngoại tệ thì lãi suất thấp hơn nội tệ, giờ thì ăn cả combo lãi suất lẫn tỷ giá tăng rồi. Vay bank trong nước thì họ vẫn cho vay ngoại tệ đc chứ sao.
Còn vụ dừng thì lò cao đang hoạt động còn dừng nữa là cái nhà máy đang xây dở. Cụ biết dừng 1 cái lò cao tốn bao nhiêu tiền ko, chi phí khi khởi động lại cũng gần bằng 3/4 cái lò cao mới đấy ạ. Nhưng vẫn phải dừng 5/7 đó thôi. Vì càng làm càng lỗ thì càng toi.
Cái chi phí khởi động lò cao bằng 3/4 xây mới lần đầu tiên em nghe nói.
Còn chi phí khởi động họ công bố rồi, đâu khoảng 60-70 tỷ/lò cao.
Còn xây một nhà máy cỡ 50-60 ngàn tỷ (Dung quất 1).