[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

Sonduong.BMV

Xe container
E nói chuyện thợ làm việc cá nhân trực tiếp (không phải làm công ăn lương) với khách hàng ý cụ.
Thực ra là kỹ năng cũng như sự cẩn thận tỉ mỉ đều thiếu, đơn giản vậy thôi ạ.
Chưa hẳn đã phải như vậy. Trước em làm ở 1 công ty NN. Khi thi tay nghề họ làm rất đẹp còn lúc làm SP thì quá kinh khủng. Nhắc nhở thì cãi cùn làm đẹp có thêm tiền đâu.

Ở mình mới thế thôi cụ, các nước pt nó cũng luôn chống đầu cơ BĐS.
Còn ở đâu cũng vậy khu chung tâm thì luôn giá cao vì ở đó nhu cầu cao là có thật và nhiều.
Mịa ở VN, nhìn những lô đất ở quê chả ra làm sao mà sờ vào cũng 2 3 tỷ, em mới thấy tiền ở mình nó như lá hay sao mà giá sợ thật.
Haha cash is trash, khi tiền có thể tăng cung unlimited thì mọi thứ còn lại đều sẽ tăng giá.

Maner Bolsol

Xe tăng
Ý e là dùng đất như một công cụ tài chính ấy là sai. Nó có thể có giá nhưng cũng như các nhu cầu cơ bản của con người ấy ai cũng có thể mua được.
Giờ nó là công cụ tài chính nên vượt quá xa tầm tay của mọi người. Sinh ra phấn đấu để mua nhà. Trong khi có thể phấn đấu để làm việc khác có ích hơn.
Cụ nói quá đúng, còn hậu quả nếu để bđs thành công cụ tài chính chủ yếu của nền kinh tế thì đã thấy rõ rồi. Đất có giá trị riêng của nó và được định giá chứ không phải để thổi giá. Đặc biệt, không cần phải giải cứu bđs vì nhu cầu của người dân luôn có, và có rất nhiều. Cầu không thiếu sao phải giải cứu cung, trong khi phần cung là do nhà nước quyết định cơ mà. Áp dụng câu ông nào không làm được thì đứng sang 1 bên cho ông khác làm thay đi😆

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ý e là dùng đất như một công cụ tài chính ấy là sai. Nó có thể có giá nhưng cũng như các nhu cầu cơ bản của con người ấy ai cũng có thể mua được.
Giờ nó là công cụ tài chính nên vượt quá xa tầm tay của mọi người. Sinh ra phấn đấu để mua nhà. Trong khi có thể phấn đấu để làm việc khác có ích hơn.
Cái chính là nhà nước ko thực hiện được chương trình nhà ở xã hội, như Singapore đến 80% dân ở trong nhà công. Thực sự vẫn ko hiểu tại sao VN ko làm được tương tự Singapore. Cứ gpmb đất sạch, thiết kế định hình tiêu chuẩn, pháp lý làm sẵn, rồi mang ra đấu, ông nào làm được rẻ / tốt thì trúng thôi, nhà nước hỗ trợ thêm vay ưu đãi, bảo lãnh. Lãi thấp 1 chút nhưng nhà đầu tư/nhà thầu chắc ăn.

Tức là nhà nước bỏ ra ko nhiều tiền, chỉ gpmb và giám sát 1 chút ưu đãi, lãi, mà dân có nhà rẻ. Bây giờ ép nhà đầu tư thương mại phải có 20% nhà xã hội thật vô lý, ko khả thi. Mọi khó khăn xã hội tự gq thì khó có nhà rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

pablo1

Xe hơi
Việc quên kéo lỗi chính không phải do thợ mổ cụ ạ ? Cụ cứ thế thì không làm được đâu ! Trả tiền gấp 10 mà tuyển phải phong cách ưỡn ẹo thì lỗi do chủ chứ đếch phải do thợ, người làm !
Em nói là thợ mổ, thợ abc làm tư trực tiếp chứ không phải làm thuê cho chủ ý ạ, kỹ năng đã kém lại kèm thêm "phong cách" cẩu thả thì tiền giời cũng đến thế thôi.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Đến như Covid mà vẫn có người kiếm được tiền, vẫn có công ty làm không hết việc.
Khủng hoảng kinh tế thì chắc chắn là sẽ khó khăn rồi.
Khi mà các chính sách vẫn đang tìm cách thu tiền về sau vài năm bơm thật lực thì việc khó khăn là tất yếu với cả doanh nghiệp và người dân.
Người dân sẽ phải thắt trặt chi tiêu hơn dẫn đến nhu cầu tiêu dùng giảm => kéo theo sản xuất giảm.
Trước mắt là bắt đầu thấy các doanh nghiệp may mặc bắt đầu đóng cửa cắt giảm lao động rồi, mà mấy công ty này thường sử dụng nguồn lao động lớn.
Như nhà máy em làm nó hơi đặc thù thì bao năm qua dù khó khăn như nào thì đơn hàng vẫn đều đều có giảm cũng chút ít, kiểu như độ chễ nó cao hơn so với khối sản xuất ra mặt hàng tiêu dùng hàng ngày vậy.
Cụ nói đúng, như bên làm Acid Stearic làm ổn ạ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đó tư duy và cách làm duy ý chí đã 1 thời làm đất nước kiệt quệ đấy.

TieuFu

Xe container
Em nói là thợ mổ, thợ abc làm tư trực tiếp chứ không phải làm thuê cho chủ ý ạ, kỹ năng đã kém lại kèm thêm "phong cách" cẩu thả thì tiền giời cũng đến thế thôi.
Không phải ai cũng làm chủ đươc ! Không hiểu được việc thì khó ! Cụ có tiền không biết mua đồ, chọn đồ thì cũng không phải lỗi cẩu thả người # tất đâu. Cụ cũng cẩu thả !

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mảng bđs là 1 thị trường rõ ràng, là 1 ngành kinh tế với qui mô lớn nhiều triệu tỉ vnđ với các bên tạo ra sản phẩm, mua bán và sử dụng, thuế má nộp nn

Xin các anh chị cm thứ mình hiểu rõ. Chứ mà cứ lải nhải mấy câu kiểu bđs ko tạo ra gtgt, hay trích 1 câu của Tập như là kim chỉ nam hay chân lý thì nó rất hài. Tập chém vậy chứ TQ đang cong mông giải cứu tt bđs kìa.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ có 1 ý tưởng rất lạ, nhưng có hơi hướng xh.cn ko tưởng, trong mọi trường hợp cụ vẫn phải tiền tệ hóa nó để trao đổi chứ? Kể cả nó thuần túy chỉ chỗ ở (ko có yếu tố đầu cơ). Nếu ko tiền tệ hóa thì cụ làm cách nào để phủ chỗ ở cho dân, hay là bao cấp chỗ ở cho dân?
Noxh nói theo cách nào đó ko quy đổi ra tiền đâu cụ. Đó là phúc lợi xã hội, cũng giống như nhà công vụ, chỉ để ở ko để mua đi bán lại đâu.

pablo1

Xe hơi
Không phải ai cũng làm chủ đươc ! Không hiểu được việc thì khó ! Cụ có tiền không biết mua đồ, chọn đồ thì cũng không phải lỗi cẩu thả người # tất đâu. Cụ cũng cẩu thả !
Ở xứ này thì ai cũng là chủ tuốt, kể cả mấy bác xe ôm, chị bán thịt, anh thông bồn cầu, v.v... :D
Vì thế có lỗi gì là do khách hàng cả, mấy ông bà bán hàng/ dịch vụ lôm côm cha thiên hạ mẹ vũ trụ ở xứ rau luôn đúng ;))
Biết mình luôn là người có lỗi trong vai trò khách hàng nên từ trước đến giờ em có mua đồ gì cũng hầu hết đều ra nước ngoài chọn và mua, có 1 số đồ quan trọng cần chỉnh sửa thì mang ra nước ngoài sửa luôn cho yên tâm, ai nói sính ngoại em chịu tất =))

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Mảng bđs là 1 thị trường rõ ràng, là 1 ngành kinh tế với qui mô lớn nhiều triệu tỉ vnđ với các bên tạo ra sản phẩm, mua bán và sử dụng, thuế má nộp nn

Xin các anh chị cm thứ mình hiểu rõ. Chứ mà cứ lải nhải mấy câu kiểu bđs ko tạo ra gtgt, hay trích 1 câu của Tập như là kim chỉ nam hay chân lý thì nó rất hài. Tập chém vậy chứ TQ đang cong mông giải cứu tt bđs kìa.
Mua miếng đất ở quê ở núi vứt đó rồi ủn giá lên, tạo ra giá trị gia tăng gì ko hay sum zero.
giá trị là giá trị gia tăng và có thể luân chuyển giao dịch với nước khác thu ngoại tệ về cụ ạ, nó liên quan đến năng suất lao động và công nghệ. Chứ mấy miếng đất bỏ hoang cả chục năm thì giá trị gia tăng gì cho xã hội dù tăng giá tiền tỷ? Nuôi bò với làm chỗ cho nghiện chích à?
Thước đo là phải thu được ngoại tệ về.
Ủng hộ chống đầu cơ bđs, nhà để ở ko phải để đầu cơ.

BloodOwl87

Xe điện
Rất mừng là nghị quyết Đảng đã nêu rõ việc chống đầu cơ bđs. Vấn đề thời gian thôi, cãi làm gì.

BloodOwl87

Xe điện
thằng size bự nhất là vtp đã bị dập rồi, rất rõ ràng. Mấy chú thổi giá thủ thiêm 2 tỷ 1m ăn cơm tù hết, đất nước ta có bao giờ đc như thế. Hoan hô Đảng và lò :)).

BloodOwl87

Xe điện
Rất nhiều nước chống đầu cơ bđs qua các công cụ thuế ts còn nhiều hơn vn, nên đập đầu cơ bds là chuyện rất bt.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Noxh nói theo cách nào đó ko quy đổi ra tiền đâu cụ. Đó là phúc lợi xã hội, cũng giống như nhà công vụ, chỉ để ở ko để mua đi bán lại đâu.
Noxh cũng phải định giá để người ở mua hoặc thuê mua, trả dần. Chứ ko phải từ thiện. Nhưng tình hình Noxh chán lắm, hô hào, khởi công rồi lấy đá pháp lý ghè chân mình. Bao giờ bắt mấy cụ hành chính nhà nước phải đi làm pháp lý cho doanh nghiệp đầu tư Noxh cho vỡ vạc sáng mắt ra nhỉ :)

dheIa

Xe điện
Rất mừng là nghị quyết Đảng đã nêu rõ việc chống đầu cơ bđs. Vấn đề thời gian thôi, cãi làm gì.
Vẫn nhiều ông bà mơ giấc mơ đại địa chủ lắm cụ ^^
Có ông bảo nhìn sang TQ mà xem họ giải kíu bds rồi hân hoan mà ko biết là họ chỉ đỡ quả bóng sau khi đã xì hơi đc kha khá.
Ko ai điên mà để quả bóng nổ cả.
Xứ ta cũng thế. Sẽ đón đỡ sau khi nó xì hơi và cũng sẽ ko để nó chết. Nhưng ko phải lúc này.
Đọc cái gì thì nên đọc cho kỹ. Cứ đọc ba nhớp ba nháng rồi mơ mộng linh tinh ^^

Nhân tiện, TQ nó có thêm khái niệm mới rồi đấy: Tư bản vô trật tự!
Mình rồi cũng sẽ phải thừa nhận thôi. Ko thể khâc đc :-B

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều nước chống đầu cơ bđs qua các công cụ thuế ts còn nhiều hơn vn, nên đập đầu cơ bds là chuyện rất bt.
Đúng rồi, đập đầu cơ và xây Noxh. Đập đầu cơ mà Ko thúc được xây Noxh ồ ạt thì ăn theo bđs thất nghiệp đói nhăn răng, thiếu chỗ ở.