[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm trước có bác gì nói các bank đã cho vay vượt cả số tiền huy động được ( tiền của dân gửi ). Có bác nào biết được tỷ trọng vốn mà các bank cho các dự án BĐS vay là bao nhiêu không?

Hôm trước có bác gì nói các bank đã cho vay vượt cả số tiền huy động được ( tiền của dân gửi ). Có bác nào biết được tỷ trọng vốn mà các bank cho các dự án BĐS vay là bao nhiêu không?
Bank ko sập chỉ tái cơ cấu thôi nếu có rủi ro. Ngân hàng trung ương luôn là buyer of last resort, nghĩa là người sẽ luôn in tiền để bơm thanh khoản và cứu các ngân hàng. Đó là cách hệ thống hoạt động. Vừa rồi do ls tăng Credit Suisse còn suýt sập. Hôm qua thấy có ngân hàng cho vay ls 16% thì chỉ có buôn hàng trắng có khi đủ tiền trả lãi và hoạt động. Nền kte không được bơm tiền như e đã nói ở trên thành zombie ngay.

Sakujazz

Xe hơi

dheIa

Xe điện
Để cụ đó vào ban tư vấn thì e rằng cái vỏ thùng gạo nhà cụ cũng phải bán nốt mà ăn. Cái tư duy dồn tiền cứu bọn nhà giàu lũng đoạn bđs và trứng trái thì vừa cực ngắn vừa là đáy của đáy thiển cận. Tất nhiên nó có thể hiểu và thông cảm đc khi đội nó cùng ekip vs nhau, muốn ngồi mát ăn bát vàng trên xương máu người lao động thật.
Trọc phú xịn đó mà cụ dám chê à ^^

BloodOwl87

Xe điện
Chi phí khởi động lại lò cao của Hoà Phát cỡ 30-40 tỷ VNĐ, thời gian cần 5-7 ngày để khởi động lại thôi. Lấy đâu ra mà 2.000 - 4.000 tỷ VNĐ hả cụ ~o)

Theo tìm hiểu của em hỏi dân trong ngành và số liệu của posco- Dn thép cũng có lò cao công suất hơn 40 triệu tấn 1 năm thì chi phí ko ít như Hoà phát công bố đâu

Nửa năm trước bên em vay đô của hsbc lãi suất chỉ tầm 3.5-4%, tuần trước nhà băng báo ls đô đã gần 8% cao nhất trong lịch sử làm em hoang mang quá ko dám nghĩ tới phương án vay anh này nữa, lãi cao hơn cả nhà băng nội, chả hiểu gì cả
Anh không chơi thì anh em tôi chơi ;))
Doanh nghiệp, ngân hàng vay được hơn 2 tỷ USD vốn nước ngoài
Hơn 2 tỷ USD đã được các doanh nghiệp trong nước thông báo huy động thành công trong thời gian gần đây. Đứng đầu về giá trị khoản vay là Tập đoàn Masan với gói tín dụng hợp vốn 600 triệu USD do HSBC đồng bảo lãnh phát hành, thu xếp vốn và dựng sổ.
Các khoản vay vốn quốc tế lớn khác gồm VPBank với giá trị 500 triệu USD. SeABank vay 200 triệu USD, VIB vay 150 triệu USD, Chứng khoán Bản Việt nhận vốn 105 triệu USD, Chứng khoán VNDirect vay 75 triệu USD, chuỗi cửa hàng cầm đồ F88 vay 60 triệu USD, VinFast nhận 135 triệu USD, Novaland vay 40 triệu USD, Lộc Trời vay 100 triệu USD và Be Group vay 100 triệu USD.
..............
Tuy nhiên, FiinRatings lưu ý với diễn biến tỷ giá hối đoái như hiện nay, chi phí vốn thực tế bằng ngoại tệ (bao gồm lãi suất danh nghĩa, chi phí bảo hiểm tỷ giá, chi phí bảo lãnh và phí giao dịch) có thể dao động ở mức 13-17%/năm tùy theo kỳ hạn.

dheIa

Xe điện
Hơn 2 tỷ USD đã được các doanh nghiệp trong nước thông báo huy động thành công trong thời gian gần đây. Đứng đầu về giá trị khoản vay là Tập đoàn Masan với gói tín dụng hợp vốn 600 triệu USD do HSBC đồng bảo lãnh phát hành, thu xếp vốn và dựng sổ.
Các khoản vay vốn quốc tế lớn khác gồm VPBank với giá trị 500 triệu USD. SeABank vay 200 triệu USD, VIB vay 150 triệu USD, Chứng khoán Bản Việt nhận vốn 105 triệu USD, Chứng khoán VNDirect vay 75 triệu USD, chuỗi cửa hàng cầm đồ F88 vay 60 triệu USD, VinFast nhận 135 triệu USD, Novaland vay 40 triệu USD, Lộc Trời vay 100 triệu USD và Be Group vay 100 triệu USD.
..............
Tuy nhiên, FiinRatings lưu ý với diễn biến tỷ giá hối đoái như hiện nay, chi phí vốn thực tế bằng ngoại tệ (bao gồm lãi suất danh nghĩa, chi phí bảo hiểm tỷ giá, chi phí bảo lãnh và phí giao dịch) có thể dao động ở mức 13-17%/năm tùy theo kỳ hạn.
Cho e hỏi ngơ tí là các anh vay thế này nhà lước có phải bảo lãnh vay cho các anh í ko ạ :-s

thuyhtt

Xe tăng
À cháu chỉ lo suy thoái mà dẫn đến thất nghiệp cả đống thôi cụ. Còn kt đã đi xuống thì ai chả bị ảnh hưởng ít nhiều.
đi xuống thì nằm im thở khẽ cũng dính đạn là chuyện thường như ăn cơm uống nước ạ.
Công nhân quê em đang ngấm suy thoái do cty ko có đơn hàng. chưa cắt giảm nhân sự nhưng giảm giờ làm, giảm ngày làm, ngao ngán lắm.
Tự dưng em nghĩ cảnh trc kia TQ thu mua đủ thứ quái lạ, cau non, bèo, lúa non ... giá cao, mà hãi rùng mình nổi da gà.

giaconngu

Xe tăng
Theo tìm hiểu của em hỏi dân trong ngành và số liệu của posco- Dn thép cũng có lò cao công suất hơn 40 triệu tấn 1 năm thì chi phí ko ít như Hoà phát công bố đâu
Dừng lò để xây mới do hết thời gian sử dụng khác với dừng lò để tiểu tu, trung tu, đại tu, do sự cố bất thường hay với mục đích giảm công suất. Trường hợp cụ đề cập là dừng để xây mới. Mỗi kiểu dừng lò sẽ áp dụng các phương thức khác nhau như fanning, back drafting, banking, blown out, blown down, salamander taping và chi phí để khởi động lại lò sẽ khác nhau.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cho e hỏi ngơ tí là các anh vay thế này nhà lước có phải bảo lãnh vay cho các anh í ko ạ :-s
Ko, bây giờ nhà nước bảo lãnh rất ít. Kể cả các ngành có tính chất hạ tầng như điện và giao thông (vì kịch trần nợ công, bảo lãnh rồi).

Dân Tổ

Xe container
Nếu được cụ cho xin vài lời lý do cụ ko tham gia bảo hiểm nhân thọ với ạ
Em chỉ chi sẻ đơn giản là với policy của nó ở nước ngoài ok, còn ở VN thì loằng ngoằng lắm ạ :) - thế nên công ty bảo hiểm nhân thọ nào bây giờ cũng phải làm thêm bảo hiểm sức khỏe mới bán được :)

casablamda

Xe tải
tình hình kinh tế năm nay và sang năm rất khó lường, dự là sẽ có đợt suy thoái lớn

BloodOwl87

Xe điện
Em chỉ chi sẻ đơn giản là với policy của nó ở nước ngoài ok, còn ở VN thì loằng ngoằng lắm ạ :) - thế nên công ty bảo hiểm nhân thọ nào bây giờ cũng phải làm thêm bảo hiểm sức khỏe mới bán được :)
Cụ bên phi à

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Bank ko sập chỉ tái cơ cấu thôi nếu có rủi ro. Ngân hàng trung ương luôn là buyer of last resort, nghĩa là người sẽ luôn in tiền để bơm thanh khoản và cứu các ngân hàng. Đó là cách hệ thống hoạt động. Vừa rồi do ls tăng Credit Suisse còn suýt sập. Hôm qua thấy có ngân hàng cho vay ls 16% thì chỉ có buôn hàng trắng có khi đủ tiền trả lãi và hoạt động. Nền kte không được bơm tiền như e đã nói ở trên thành zombie ngay.
Thảo nào hồi bên em làm năng lượng tái tạo, trong lúc trà dư tửu hậu, sếp nói mình càng vay nhiều, thì không sợ gì cả ?. Hoá ra giờ mình lại là chủ nợ của bank, bank không thể bỏ rơi mình được. Còn bank thì đã có chính phủ lo, tái cơ cấu nếu gặp vấn đề.

BloodOwl87

Xe điện
Thảo nào hồi bên em làm năng lượng tái tạo, trong lúc trà dư tửu hậu, sếp nói mình càng vay nhiều, thì không sợ gì cả ?. Hoá ra giờ mình lại là chủ nợ của bank, bank không thể bỏ rơi mình được. Còn bank thì đã có chính phủ lo, tái cơ cấu nếu gặp vấn đề.
Cụ mơ à, mấy ông điện tái tạo mà ko chốt dc giá Fit thì chết chắc nhé :D.
quy hoạch điện 8 còn chưa đâu vào với đâu thì ai cứu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
..............
Lãi suất cao nhỉ, thế này thì làm gì cho lại được.

Dân Tổ

Xe container
Bên em quản lý cả 3 dòng Life, non Life, Health & Travel và không phải là broker. Ở VN thì đa phần bên em chỉ làm TPA cho các đối tác được chỉ định từ tập đoàn mẹ, không bán sản phẩm nào.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mơ à, mấy ông điện tái tạo mà ko chốt dc giá Fit thì chết chắc nhé :D.
quy hoạch điện 8 còn chưa đâu vào với đâu thì ai cứu.
Cũng kịp tiến độ theo cam kết nên giờ vẫn ổn, sau này mới hiểu sếp vay nhiều để mua đi bán lại dự án, hưởng chênh lệch và đầu cơ bđs, chỉ giữ 1 cái để hoạt động thôi.

BloodOwl87

Xe điện
Cũng kịp tiến độ theo cam kết nên giờ vẫn ổn, sau này mới hiểu sếp vay nhiều để mua đi bán lại dự án, hưởng chênh lệch và đầu cơ bđs, chỉ giữ 1 cái để hoạt động thôi.
Cụ chốt dc giá fit là ngon rồi, khe cửa khá hẹp.
Em thấy nhiều tập đoàn lớn còn vướng mấy dự án ko nghiệm thu đúng hạn đc.