[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

Ne0_Njcky

Xe tải
Suy thoái kinh tế thế giới và tác động phong tỏa 2 năm chống Covid của Trung Quốc, giá bất động sản bị thổi giá quá cao và ảo chôn cất nhiều tiền của người dân. Trái phiếu, ngân hàng, chứng khoán bị tác động của các vụ án kinh tế. Xăng dầu thì áp giá thuế phí cao có tác dụng bồi thêm 1 cú đấm vào sản xuất kinh doanh và đời sống dân. Một mớ bòng bong cần giải quyết liên quan chằng chịt đến nhau, cứu ngành nọ mất ngành kia. Lộ ra nhiều điểm yếu trong nền kinh tế.
Em cũng ghét nhất là việc BĐS thổi giá quá cao, vượt giá trị thật của nó. Vấn đề là BĐS không tạo ra giá trị của cải vật chất. Nó chỉ chuyển từ túi ông này sang túi ông khác thôi.
Tân Hoàng Minh là một ví dụ. Lấy tiền trái phiếu để thổi giá bong bóng, xây vớ xây vẩn rồi lấy tiếng cung đình hoàng đế.
Để rồi một loạt các đổ vỡ theo sau.
Nói các cụ bảo nói chơi, nhà em chỉ thuê người phụ đánh máy thôi, ko cần bằng cấp, ko cần tư duy gì, ngồi điều hòa cả ngày, không phải phụ bất kỳ việc gì khác, mà thuê 500k/ngày (7h sáng đến 8h tối nghỉ trưa 2 tiếng).
Mà còn chả có người để thuê ấy :((. Người làm nay con ốm, mai mẹ bận, nghỉ suốt phát chán.
Trong khi thu nhập năm nay thì phập phù, bữa được bữa vắng. Chỉ có điều covid thì em đóng cửa, còn giờ thì làm túc tắc.
Xong giá máy móc thì tăng chóng mặt như chó đuổi. Nản. Không vướng khoản nợ thì nghỉ ngồi chơi :D.
Cụ có nhận part time không :) Quản lý theo leadtime thôi.
Khó khăn quá các cụ. Em làm bên xây dựng. Một số công ty to có tiếng, cho nghỉ rất nhiều nhân viên hoặc giảm lương. Không biết sống sao đây
Công ty nào vậy cụ. Em xây dựng rẽ nhánh đây

Chỉnh sửa cuối:

Coxetang

Xe tải
Khó khăn quá các cụ. Em làm bên xây dựng. Một số công ty to có tiếng, cho nghỉ rất nhiều nhân viên hoặc giảm lương. Không biết sống sao đây

DONALD TRAMP

Xe buýt
Thảm thế hở kụ. Kệ mẹ đội WAG! Kụ chỉ đạo thực hành tiết kiệm xem sao
Vâng bác, vì tiết kiệm nên mới gửi ở SCB kiếm tý lãi để rồi bị cò quay mua trái đó ạ.
Lứa cùng em giờ gần như không còn ai đi công trường. Bạn nào giỏi, gia đình truyền thống trong ngành, khéo che chắn thì cũng thành quan chức vụ nọ vụ kia, dưới 1 tầm là đội sếp doanh nghiệp nhà nước, hoặc tự làm chủ cho mình, phần khác thì học hành tầm tầm, nhát tay không dám bốc họ hoặc không có điều kiện bốc họ như em thì lê về núp bóng các bạn học cũ, sống mòn chờ hưu.

Quê bầm

Xe điện
Cảm thông với cụ là ngành của cụ nó nhạy cảm với thời tiết mà cứ cái trò đè nhau ra vặt lông chiếm dụng vốn của nhau, thằng to đè thằng bé, dây dưa cù nhầy bóp cổ nhau nên khi kinh tế tốt đã oải rồi giờ ảm đạm nó còn buồn hơn. Giờ các ngành khác cũng liu riu thấp thỏm chứ ko ngon đâu cụ ạ, cũng ra Tết là biết nhau ngay, giờ vẫn còn cầm cự thoi thóp nhưng mệt rồi cụ.

thanh3883

Xe buýt
Bên sắt thép xây dựng và thép hình nhập khẩu ngấp ngoải 6 tháng này do giá giảm 40% , nhu cầu tiêu thụ giảm mạnh, bồi thêm áp lực lãi vay ngân hàng. Bên vận tải, Logistic cũng khó khăn không kém. Nhìn đâu cũng thấy nợ dây chuyền như sắp tết, ông nọ chờ ông kia trả :))

Chỉnh sửa cuối:

viet7500

Xe buýt
E thấy bên ngành XD, các công ty càng to (thông thường) lại càng yếu cụ ạ: Nợ thầu phụ, nợ NCC, nợ lương, nợ ngân hàng tùm lum

Trục

Xe ba gác
E thấy bên ngành XD, các công ty càng to (thông thường) lại càng yếu cụ ạ: Nợ thầu phụ, nợ NCC, nợ lương, nợ ngân hàng tùm lum
Giờ còn ngành nào ngon cụ chỉ em theo với. :))

Coxetang

Xe tải
bọn chủ đầu tư còn tiền đâu bác, hành lên hành xuống. Mấy công ty em nói cho nhân viên nghỉ trước tết, lạnh lùng quá

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn rồi, bên em thầu phụ cho Giza mà thấy yếu kém quá.

viet7500

Xe buýt
bọn chủ đầu tư còn tiền đâu bác, hành lên hành xuống. Mấy công ty em nói cho nhân viên nghỉ trước tết, lạnh lùng quá
Thương mấy anh em thợ, đi làm cả năm, chỉ trông vào Tết cuối năm😭
Theo em biết thì các CĐT BĐS toàn dùng vốn vay ngân hàng và tiền trả trước của khách, để thanh toán nhà thầu. Hiện giờ cả 02 cái này cùng tắc, thì nhà thầu mệt là chắc!

Không biết cụ làm cho CĐT nào?

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cảm thông với cụ là ngành của cụ nó nhạy cảm với thời tiết mà cứ cái trò đè nhau ra vặt lông chiếm dụng vốn của nhau, thằng to đè thằng bé, dây dưa cù nhầy bóp cổ nhau nên khi kinh tế tốt đã oải rồi giờ ảm đạm nó còn buồn hơn. Giờ các ngành khác cũng liu riu thấp thỏm chứ ko ngon đâu cụ ạ, cũng ra Tết là biết nhau ngay, giờ vẫn còn cầm cự thoi thóp nhưng mệt rồi cụ.
Không rõ đội làm bột đá CaC03 và Taical vốn ở đâu mà trường, khoẻ dữ vậy. Vẫn xây thêm nhà máy, vẫn làm 3 ca từ dịch đến giờ. Các bên khác chắc trừ IT, may mặc quần áo thể thao thì thảm như cụ nói thật, ra Tết âm là biết mặt nhau, lộ ra ngay.

viet7500

Xe buýt
Giờ còn ngành nào ngon cụ chỉ em theo với. :))
Trà đá vỉa hè cụ ạ: 1 vốn 10 lời, ko nợ. Thất nghiệp nhiều thì ngành này càng phất

Ở VN mà cụ nào lập dc công ty, quản lý được đội bán trà đá, như là Grab quản lý đội xe ôm, thì chắc là thành tỷ phú được!

Trục

Xe ba gác
Trà đá vỉa hè cụ ạ: 1 vốn 10 lời, ko nợ. Thất nghiệp nhiều thì ngành này càng phất

Ở VN mà cụ nào lập dc công ty, quản lý được đội bán trà đá, như là Grab quản lý đội xe ôm, thì chắc là thành tỷ phú được!
1 vốn 4 lời thôi cụ, nhưng phế thì phải cắt cho đội bảo kê chứ nhểy, ăn hết làm sao nổi.

vtc652

Xe tải
năm nay chắc có sales oto xe máy là còn khấm khá tí, chứ các ngành khác hẹo dần đều luôn

winnghiepdu

Xe điện
E đang trờ năm sau kt nó khó để bđs xuống e mua cái nhà cắm rùi giá đất vẫn chưa giảm mấy.

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com

Trục

Xe ba gác