[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

Hai Toan

Xe container
Em bán hàng online, khoảng 1 năm nay thì khá ok, tăng trưởng tốt so với những năm trước. Nhưng đột ngột, từ tháng 10 tới giờ doanh thu đang giảm dần đều. Lẽ ra cuối năm là mùa mua sắm nhộn nhịp, nhưng từ sau 20/10 tới nay rất ảm đạm. Khách hàng, bạn hàng của em (đều là các nhà buôn) đều kêu ế một cách khó hiểu. Dân buôn trên shopee đa phần kêu doanh thu giảm khoảng 30% so với tháng trước và giảm 50% so với cùng kỳ năm ngoái.

Suy thoái đang hiển hiện trước mắt rồi, mong nhà nước sẽ có điều hành hợp lý qua được giai đoạn này.
Các Cty may lớn tree Địa bàn tỉnh Nam Định (Sông Hồng,Vietpanfacifich)đều nghi từ thứ 6,không tuyển cn và không tăng ca,Cn sống còn không đủ lấy đâu mà mua sắm.

Hai Toan

Xe container
Công nhân xây dựng, nói chung, mà cụ thể hơn tý là sơn bả, ốp lát, chống thấm ở HN bây giờ đang thiếu ạ.
Nuôi ăn ở, ở nhà thuê chứ không phải ở công trường như trước nhé, mùa hè có điều hòa. Giặt đồ có máy giặt, thậm chí còn có người giặt phơi cho nhé. Ăn uống thì không định mức cố định nhưng mức ăn còn hơn ở quê nhiều. Tuần nào cũng có bữa nhậu cỏ. Làm theo giờ hành chính nhé
Lương thợ phụ 350-400k, thợ chính 500-550k/ngày. Làm thêm buổi tối từ 20h-10h00 hoặc hơn tý là lúc nghỉ có cháo gà ăn xong phát luôn tại trận 250k. Ông nào mời được người làm cùng, cứ mỗi người ông ta mới thì ông ta được trả 10k/người/ngày họ làm việc.

Có sức, gia đình không có việc phải nghỉ thì tháng làm 31 ngày chính và cả 31 ngày làm thêm cũng chưa hết việc.

Vậy mà vẫn "khan hàng" ạ.
Nói xin lỗi chứ, đến tộc cũng chả có để thuê.
Mấy cái nghề è đấy đáng gì,cả triệu cn tham gia sx trong các nhà máy xuất khẩu những mặt hàng không cục kỳ thiết yếu (May mặc,giày da,đồ chơi,gỗ ở mỹ nghệ)như cá trên thớt cụ ơi.

thanh3883

Xe buýt
Kinh tế đi xuống mà sao ô tô xe máy bán được nhiều thế nhỉ
Phòng đăng ký cũng vắng như chùa bà đanh cụ ah. Hôm rồi em qua 123 Thái Hà thấy lèo tèo vài ba khách nếu so với cùng kỳ các năm khi đất cát, chứng khoán còn nhộn nhịp, có chắc chỉ xe máy các cháu SV đi học bắt buộc phải mua. Còn ô tô với tình hình này tiêu thụ sẽ chậm, giá xe sẽ giảm sâu.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Công nhân lương mới cao chứ mấy anh cử nhân, kỹ sư ăn thua gì hả cụ. CN công trình giờ ít cũng phải 500k/ ngày, nuôi ăn ở.
Vậy tính ra lương 500k x 26 công + ăn 80k x 26 công + ở 1 triệu = 16 triệu/tháng. 12 tháng (chưa kể các thu nhập theo năm) là 7800 USD/năm. Cao gấp đôi GDP bình quân đầu người / năm 3500 USD.

biển xanh06

Xe điện
Vậy tính ra lương 500k x 26 công + ăn 80k x 26 công + ở 1 triệu = 16 triệu/tháng. 12 tháng (chưa kể các thu nhập theo năm) là 7800 USD/năm. Cao gấp đôi GDP bình quân đầu người / năm 3500 USD.
Làm thi công sơn bả chỉ bận cuối năm. Đầu năm giữa năm ít việc, giờ máy phun sơn bả... cũng hỗ trợ nhiều. Thợ sơn lúc nào cũng hít bụi bả, bụi sơn, leo giáo.. ko nhàn đâu các cụ ạ. Nếu thợ làm đều may ra 10 tr/ tháng / cả năm.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Làm thi công sơn bả chỉ bận cuối năm. Đầu năm giữa năm ít việc, giờ máy phun sơn bả... cũng hỗ trợ nhiều. Thợ sơn lúc nào cũng hít bụi bả, bụi sơn, leo giáo.. ko nhàn đâu các cụ ạ. Nếu thợ làm đều may ra 10 tr/ tháng / cả năm.
Thực tế xã hội rất rất nhiều người đang sống dưới mức đấy. 2 vợ chồng 10 triệu x 2 = 20 triệu nuôi 2 đứa con. Tính ra mỗi người chi 20 / 4 = 5 triệu 1 tháng. Tay làm hàm nhai, Mất việc còn cạp đất nữa. Nên rất mong các cụ sập Ck Tp kinh doanh bết bát vv đừng nhảy lầu, nhảy cầu. Nước mình còn rất rất nghèo.

Chỉnh sửa cuối:

pablo1

Xe hơi
Thực tế xã hội rất rất nhiều người đang sống dưới mức đấy. 2 vợ chồng 10 triệu x 2 = 20 triệu nuôi 2 đứa con. Tính ra mỗi người chi 20 / 4 = 5 triệu 1 tháng. Tay làm hàm nhai, Mất việc còn cạp đất nữa. Nên rất mong các cụ sập Ck Tp kinh doanh bết bát vv đừng nhảy lầu, nhảy cầu. Nước mình còn rất rất nghèo.
Hôm trước em dán lại tường nhà, tiện bảo 1 cậu thợ lăn sơn các phần khác trong nhà, giá nó báo bn mình trả bấy nhiêu ko mặc cả, vậy mà nó ưỡn ẹo mãi không chịu làm (kêu ngại làm đến tối, lúc đó mới 16:30), tương tự thợ sắt, thợ làm biển quảng cáo.... em gặp rất nhiều trường hợp gọi cty hay thợ tư nhân làm, quen lẫn không quen, mà hầu như chỗ nào cũng kêu bận nhiều việc lắm, trì hoãn việc đến đo đạc báo giá tới cả tuần, có vẻ họ không cần thiết khách hàng lắm, có nhận cũng là miễn cưỡng thôi.
Kết luận là ở chỗ khác ko biết, chứ Hà Nội đầy việc, các cty, thợ thuyền là thượng đế còn khách hàng là bề tôi đi xin xỏ, chưa kể bị lừa đảo :))

An18

Xe máy
Đang rồi chứ phía trước gì nữa cụ 🥹

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước em dán lại tường nhà, tiện bảo 1 cậu thợ lăn sơn các phần khác trong nhà, giá nó báo bn mình trả bấy nhiêu ko mặc cả, vậy mà nó ưỡn ẹo mãi không chịu làm (kêu ngại làm đến tối, lúc đó mới 16:30), tương tự thợ sắt, thợ làm biển quảng cáo.... em gặp rất nhiều trường hợp gọi cty hay thợ tư nhân làm, quen lẫn không quen, mà hầu như chỗ nào cũng kêu bận nhiều việc lắm, trì hoãn việc đến đo đạc báo giá tới cả tuần, có vẻ họ không cần thiết khách hàng lắm, có nhận cũng là miễn cưỡng thôi.
Kết luận là ở chỗ khác ko biết, chứ Hà Nội đầy việc, các cty, thợ thuyền là thượng đế còn khách hàng là bề tôi đi xin xỏ, chưa kể bị lừa đảo :))
Có thể tại vì cụ là người mua ko thông minh :D một nguyên tắc trong kinh tế thị thị trường là nếu người bán đỏng đảnh, thì người mua phải gạt phắt ngay. Thương cho roi cho vọt. Ngoài kia lao động có tay nghề có bằng đại học thất nghiệp đầy. Nói ra thì nghe có vẻ thiếu tình người, nhưng công việc là công việc, ai làm nghề gì cũng chuyên & tâm, còn thương nhau ko khéo bằng 10 hại nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Chuyện hơn 20 năm trước: Em làm cho 1 Cty của Nhật. Có 1 giai đoạn hàng bán rất chậm, nhân viên buồn vì sợ bị cho nghỉ việc, giảm lương. Các sếp thì cười khì, ký duyệt chi cho một số lượng lớn nhân viên và công nhân sang Nhật tập huấn.

Vậy đó. Lúc bán chạy hàng thì lao đầu vào mà làm. Lúc ít việc thì rút tiền ra mà đầu tư, cải tạo mở rộng cơ sở hạ tầng, tăng chi cho công tác đào tạo huấn luyện nhân viên,v.v...

Có mợ nào đó ở mấy trang đầu nói rảnh việc thì sửa nhà là đúng đấy ạ.

Khủng hoảng là thời điểm tốt nhất để nghỉ ngơi và tiêu tiền. Các cụ mợ tham khảo nhé.

TieuFu

Xe container
Kk ! Đến giờ dón con là phóng !

TieuFu

Xe container
Thê thì thu nhâp trung bình rồi còn gì ! Một ông con mí 1/2 cụ thân mẫu thì lại dưới Tb. Mà tính theo GDP đầu người lhu vực HN thì lại đuối nữa !

TQM 72

Xe hơi
Kinh tế khó khăn, nguy cơ suy thoái thì nhìn thấy, căn bản là cháu chẳng biết bao giờ thì có hy vọng.

Có những thứ chẳng thể do mình mình quyết cả, thị trường thế giới nó như vậy, quá khó ạ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thê thì thu nhâp trung bình rồi còn gì ! Một ông con mí 1/2 cụ thân mẫu thì lại dưới Tb. Mà tính theo GDP đầu người lhu vực HN thì lại đuối nữa !
Đúng rồi tỷ lệ tham gia lao động trên dân số hình như tầm 60% gì đó. Nên 15-16 triệu là bình quân. Nhưng bình quân ko phải là trung vị (50% lao động thu nhập dưới số đó) nên phổ biến là dưới 10 triệu chứ ko phải dưới 15 triệu.

TieuFu

Xe container
Đúng rồi tỷ lệ tham gia lao động trên dân số hình như tầm 60% gì đó. Nên 15-16 triệu là bình quân. Nhưng bình quân ko phải là trung vị (50% lao động thu nhập dưới số đó) nên phổ biến là dưới 10 triệu chứ ko phải dưới 15 triệu.
Cụ tính ở HN thì nó xa ra phết đáy ! Thấy bảo đâu đó 10k $ chưa kể một ông đi làm phải ăn cái tỷ lệ ,6 - ,7

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tính ở HN thì nó xa ra phết đáy ! Thấy bảo đâu đó 10k $
Trung bình vẫn thế loanh quanh 3500$. Thì Hà Nội SG càng cao tỉnh càng nghèo thôi mà? :P quan trọng là cả trung bình trung vị VN đều rất nghèo. Nghèo là phổ biến là đại đa số. Tay làm hàm nhai, tay quai miệng trễ, thất nghiệp là cạp đất.

• Vodka
Reactions: UFA

TieuFu

Xe container
Trung bình vẫn thế loanh quanh 3500$. Thì Hà Nội SG càng cao tỉnh càng nghèo thôi mà? :P quan trọng là cả trung bình trung vị VN đều rất nghèo. Nghèo là phổ biến là đại đa số.
Ý cụ là cái tỷ lệ 9:1 ?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là cái tỷ lệ 9:1 ?
Em học thống kê tầm 25-30 năm trước dòng đời xô đẩy quên xừ cả tri thức phổ thông rồi cụ ạ :) hình như nó gọi là độ skew hay cái mả gì đấy. Mất cân xứng thu nhập

hoangthuywalla

Xe tải
Chuyện hơn 20 năm trước: Em làm cho 1 Cty của Nhật. Có 1 giai đoạn hàng bán rất chậm, nhân viên buồn vì sợ bị cho nghỉ việc, giảm lương. Các sếp thì cười khì, ký duyệt chi cho một số lượng lớn nhân viên và công nhân sang Nhật tập huấn.

Vậy đó. Lúc bán chạy hàng thì lao đầu vào mà làm. Lúc ít việc thì rút tiền ra mà đầu tư, cải tạo mở rộng cơ sở hạ tầng, tăng chi cho công tác đào tạo huấn luyện nhân viên,v.v...

Có mợ nào đó ở mấy trang đầu nói rảnh việc thì sửa nhà là đúng đấy ạ.

Khủng hoảng là thời điểm tốt nhất để nghỉ ngơi và tiêu tiền. Các cụ mợ tham khảo nhé.
20 năm trước qua rồi cụ nhé. các công ty Nhật giờ thắt lưng buộc bụng lắm rồi.