Một ESCAPE, Một tuần và 2000km cho trẻ đi lang thang……………….

youhavedie

Xe tải
Oài các cụ đc đi suốt thế này sướng quá . Cuộc đời là những chuyến đi không đi đc nữa thì nằm

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cháu theo dõi hầu hết các chuyến đi của cụ chủ, rất trân trọng tấm lòng của các cụ, mợ dành cho những cảnh đời còn nhiều bất hạnh.
Hehe, chúng em là lũ ham vui, ham đi thôi ah. Cũng chả dám nghĩ là làm được những gì, cứ đi thôi ah!
Cảm ơn các cụ, các mợ OF nhà mình đã động viên và chia sẻ với những chuyến đi của nhà Ford và bạn bè của chúng em!
Thanks all!!!
những cuộc đời... số phận... thật nghiệt ngã
... nhiều, nhiều lắm cụ ah. Càng đi càng thấm thía, đất nước mình vẫn còn nhiều vùng nghèo lắm, vẫn còn nhiều mảnh đời bất hạnh lắm lắm ... đi để sẻ chia, để cởi mở lòng mình ra ...
thèm được như các cụ quá
Hehe, dễ thôi mà, anh em nhà Ford vẫn định kỳ có những chuyến đi, sau mỗi chuyến tiền trạm về chúng em đều có thông báo lên diễn đàn, nhà mình, ai có tấm lòng thì hãy tham gia cùng chúng em: đi cùng, hay không đi cùng, đôi khi chỉ là cổ vũ và sẻ chia cũng là rất quý rồi ah >:D<
EM làm 1 lèo từ đầu đến cuối, thích quá cơ

Mời cụ 1 lý trước nhé, hôm nào mời cụ bia cỏ sau, được không cụ?
Thế thì còn gì bằng ah, nhà ếch nhái bọn em vẫn thường xuyên sinh hoạt, giao ban ở Hải Xồm tăng bạt hổ, cụ tham gia cùng chúng em nhé (b)
Thuy link hẹn hò nhà chúng em đây ah:
http://www.otofun.net/threads/277070-ech-op-offline-chem-gio-hen-ho-dim-hang-fourth-edition/page13
Bác làm em thèm quá, với lại nhớ quê của em nữa ,hix...mời bác uống rịu
Quê bác là nhất đấy ah. Bà con nhà mềnh, nhiều người cứ tính sang định cư ở Canada, ở Úc, ở Bắc Âu... Em thì giản dị hơn nhìu. Em chỉ mơ ước: cày cuốc ở HN bét nhè xong thì dinh vào: Đà Nẵng, Nha Trang gì đó để ở cho sướng!
Bài viết quá hay, đọc trang 1,2 cảm xúc dâng trào, tiếp theo cực kỳ cuốn hút người xem.
Em xin kính cụ 1 ly, chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc. Chúc gia đình mình sẽ có thêm nhiều hơn nữa những chuyến đi vui vẻ, an toàn và đầy ý nghĩa.
Thanks cụ!
Được các cụ động viên thế này chắc mỗi ngày em mở 1 thớt lang thang quá :x

Em đọc một mạch hết sạch 18 trang của cụ chủ. Cụ chủ có nói khi học cấp 3 cụ chủ văn chỉ được 5 điểm em ứ tin. Văn phong và cách hành văn của cụ chủ phải là người có nghề mới viết được như thế chứ. Khi viết về những cảm nhận trong suốt cuộc hành trình, cụ chủ đã - nếu như nói theo kiểu của các nhà làm phim - lấy được khá nhiều nước mắt của người đọc. Khi miêu tả cảnh đẹp những nơi gia đình cụ chủ đã dừng chân, cụ đã truyền vào lòng người đọc tâm trạng phấn chấn, háo hức và pha một chút ghen tỵ.
Híc thôi em đi cầy đây, em cũng mong mình cố gắng cầy kéo để có được cơ hội cùng gia đình của mình có được những trải nghiệm như cụ chủ. Mượn lời của một cụ nào đấy "em không tìm thấy nút thanks để nhấn, thôi thanks cụ chủ bằng miệng vậy".
Dạo nhỏ, em học ở trường làng, có đận em còn đi thi học sinh giỏi cấp huyện môn văn (oách ghê). Lên cấp 3, 3 năm liền học văn 1 thầy, học trò của thầy cũng gớm, học sinh giỏi cấp tỉnh, cấp QG đủ cả, em cũng chả thích thú gì môn văn, nhưng cũng muốn thể hiện tý với các bạn trên phố, nhưng chạ ăn thua. Thầy mấy lần vỗ vai em: Mày đxx học văn được đâu :D Em cũng thấy thế, lần sau chả cần cố gì, cứ viết ba lăng nhăng vẫn ăn được 5 điểm. Sau phát hiện ra là thầy cứ nhìn thấy tên em là tặng cho em 5, sướng :D Sau rồi em lại oánh thêm bài là kưa luôn cô học trò cưng nhất của thầy (giờ là gấu mẹ vĩ đại của 2 nhóc nhà em) thế là xong :D
Oài các cụ đc đi suốt thế này sướng quá . Cuộc đời là những chuyến đi không đi đc nữa thì nằm
Chuẩn luôn cụ, vậy nên chưa muốn nằm sớm thì cứ ra sức mà đi thôi cụ hỉ (b)

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Giờ mở lại thớt mới phát hiện ra là do mải mê cày cuốc, đi lại nhiều quá nên quên béng mất :D thớt này vẫn để lửng, còn sót đoạn về :D
Nhà cháu báo cáo nốt ah:

Sau khi cho trẻ lang thang chán trong thành nội Huế, nhà cháu mò ra 1 quán cơm tấm ở gần khu phố Tây của Huế, oánh chén một bữa no say, mấy ngày trong Đà Nẵng ăn nhậu nhìu quá, người nó cũng ì ạch ra, tự dưng thấy lười chạy. Quay ra hỏi Gấu: Giờ về luôn hỉ, gấu cười: tùy sức bố nó thôi ... Xem giờ: Mới hơn 2h chiều 1 tý, no vấn đề, kêu 2 nhóc ăn cho căng cái bụng. Nhà mềnh nhằm hướng Hà nội city thẳng tiến:

Tạm biệt Huế

Ghé qua bên hông thành nội, mua ít đồ về làm quà:

Chạy khỏi được vài chục km thì trời lất phất mưa:

Trời cũng oi oi, mưa tý cho mát cũng được. Ở ghế sau, trẻ con đã lăn ra ngủ hết, gấu cũng liu riu ở ghế bên cạnh ... không phải bật nhạc trẻ con phục vụ 2 lãnh đạo nhí nữa. Cho chạy USB, giọng em Lệ Quyên vang lên đều đều:
''Đêm chưa ngủ nghe ngoài trời đổ mưa
Từng hạt rơi, gác nhỏ đèn le lói bóng dáng in trên tường loang.
Anh gối tay tôi để nghe chuyện xưa cũ gói trọn trong nỗi nhớ... ''

Nhạc mở nhẹ, đường mướt mát, chạy đều ga, tốc độ đều đều trên dưới trăm, tự nhủ: chạy xung được như này đến hết chặng thì ngon đây :D

Dừng nghỉ một chút ở đất thép Vĩnh Linh, đoạn gần về đến Hồ Xá:

Khu vực này là điểm dừng chân yêu thích của những kẻ lang thang dọc trục đường 1A, chạy oto có thể vụt qua, chạy xe máy giữa ngày hè oi ả mà vượt qua, không dừng chân ở cánh rừng cao su này thì quả là phí...

Nước mía, nước dừa, chanh tươi đá ... đủ cả. Em tranh thủ kéo ghế ra liu riu một lúc ...

Gió từ những cánh rừng cao su thổi vào, mát rượi, nhớ loáng thoáng có ai đó bẩu: không khí dưới tán rừng cao su rất độc, không tốt ... kệ, mát thế này, cứ liu riu 1 tý đã ...

Có tiếng lao xao, đội các chị, các em chạy toàn xe tay ga đã lục tục lên đường, mình cũng dậy quất tiếp nào ...

Đoàn nì, toàn các chị em, đa số là khá trẻ, sàn sàn nhau, chạy xe tay ga là chủ yếu, biển số của khá nhiều tỉnh thành: Huế, Đà Nẵng, SG.. Tất cả đều nai nịt gọn gàng, tác phong nhanh nhẹn, từ lúc có lệnh rút đến lúc chuẩn bị xong xuôi chỉ vài phút. Nhìn có vẻ chặng đường đoàn vừa đi không phải là ngắn, chặng tiếp theo chả hiểu chị em chạy đến đâu ... Chắc cũng dân phượt đây :D

................

Nhà cháu cũng tiếp tục, đường vẫn mướt mát, ga đều đều, sướng cái chân ...
Đường 1 trời đẹp, nhìn lên phía đường HCM mây đen vần vũ ... kệ! Mình cứ 1A mà chạy, có vòng lên đó thì cũng phải tầm ngã 3 Yên Lý móc lên, mà mệt thì về Vinh ngủ, mát ga thì chạy về HN luôn, đi lang thang, ung dung tự tại, có gì mà phải lo :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cầu Hiền Lương mới:

Mất mấy chục năm để cha ông ta tiến được qua con sông đầy máu và nước mắt này, giờ, con cháu chỉ mất chưa đầy một phút để vụt qua ...

Càng về đến Đồng Hới, đám mây đen vần vũ càng kéo sát xuống đường 1

Đường thoáng, đẩy thêm tý ga cho mướt ...

Mây vần vũ, dọa mình đây :D

Đã thế chả vội nữa, dừng lại chạy loanh quanh cho giãn gân cốt, bắn vài điếu thuốc, chộp choạch 1 tý:

Nhìn lên phía đường HCM, trời chỗ hửng, chỗ thì từng đám xám xịt kéo từ lưng chừng giời xuống đến đất, chạy trên đó chắc phê đây, đoạn mưa đoạn nắng ...

Dưới này thì mây đen hầm hố, vần vũ, kéo về đầy giời, nhìn thì có vẻ kinh lắm, thực ra vẫn là dọa, chân trời vẫn sáng thế kia, cứ dọa nhà cháu :P

Nhìn vợ 2 đứng lặng lẽ dưới mây đen, đường về cũng chả xa chả gần ... tự nhiên thấy yêu nó thế. Mới hơn 1 năm mà em nó đã chiều chuộng mình hơn 4 vạn cây từ phố xá lên rừng rú, từ đường cao tốc đến những lối mòn quanh co lổn nhổn đất đá, đêm hôm, mưa gió, bụi bặm, có lúc từ tốn, có lúc cáu giận... Em nó vẫn âm thầm, cặm cụi chiều chuộng ... Yêu quá là yêu :x

Tạm biệt Quảng Bình, gogo...

Cầu Gianh đây roài:

Mênh mênh mang mang, mỗi lần qua cầu này chỉ muốn dừng lại, bỏ xe để đi bộ từ bên này qua bên kia ... vậy mà chưa lần nào làm được! Chạy chầm chậm xe qua. Ngày trước, lúc VN mình mới rầm rộ làm cầu, anh em bên cầu tự hào về cây cầu này lắm, mình chạ biết chi về mố, về trụ, về đúc hẫng ... mình cũng thấy tự hào lây, yêu lây! Không yêu sao được. Cứ trở về thời điểm trước khi thông cầu, ngồi vài tiếng ngáp vặt chờ phà xem, yêu ngay :D

Chỉnh sửa cuối:

Ga que

Xe buýt
Cầu Gianh đây roài:
Ôi, cụ làm em nhớ chuyến xuyên Việt đầu tiên bằng xe tải của em vào năm 1994, cầu Gianh lúc đó chỉ là cầu sắt, dành cho ô tô con và xe khách đi, chứ xe tải bọn em phải đi phà Gianh, đây là phà duy nhất trên tuyến QL1 HN-SG. Không biết bây giờ còn dấu tích của bến phà này không?

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Qua một trạm soát vé, mấy chị bán hàng rong chạy tung tăng bán hàng giữa lối vào bốt, trèo cả lên bục bán ...
Gấu nổi máu nghề nghiệp, rút bao diêm ra chộp liền

Đưa vé, 2 bác kiểm soát vé cười giả lả: đừng chụp, đừng chụp nhé

[-(

Cũng rào rào mấy cơn mưa nhỏ, rồi trời quang hẳn:

Hầm đèo Ngang:

Chưa hết một lượt ga đã hết hầm, từ đầu hầm đến cuối hầm không đủ kịp thời gian để đọc bài thơ Qua Đèo Ngang của bà Huyện Thanh Quan ... :D

Cái dốc con con thì gọi là đèo Con, hehe...

Mây quang dần ...

Dừng lại ở thị trấn Can Lộc để ăn tối, khu TT hành chính của huyện:

Nhà em vào một hàng cơm bụi ở đối diện khu hành chính của huyện để chén:

Đợt chuyển hàng cứu trợ bà con mấy xã bị ngập sâu của Can Lộc, đoàn có ghé vào đây ăn, giờ quay lại, chị chủ quán vẫn nhớ, chị em tíu tít chuyện trò ... Hỏi thăm mọi người trong đoàn chuyến đó... Nhà Rybicka, nhà PhanHuyenNhi, nhà BaoanhJsc ... toàn đội ham vui, lúc đấy mà tất cả ngồi đó thì lại có ngay một hội chém gió cứ gọi là rôm... hehee!!!
Lúc thanh toán tiền, hết hơn trăm k cho 1 bữa ăn thịnh soạn, cá quả nhỏ kho cả đĩa to, cơm canh, trứng, thịt, đồ uống ... Hỏi chị: Sao tính rẻ cho em thế?! Chị cười lỏn lẻn: Không phải tại quen đâu, chị vẫn bán thế mà ... Vừa chân tình vừa chất phác! Yêu lắm, nhớ lắm những con người như vậy ...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ôi, cụ làm em nhớ chuyến xuyên Việt đầu tiên bằng xe tải của em vào năm 1994, cầu Gianh lúc đó chỉ là cầu sắt, dành cho ô tô con và xe khách đi, chứ xe tải bọn em phải đi phà Gianh, đây là phà duy nhất trên tuyến QL1 HN-SG. Không biết bây giờ còn dấu tích của bến phà này không?
Phà Gianh chắc vẫn còn dấu tích ở quanh quanh khu đó, cách cầu hiện tại 2 3 km gì đấy. Năm 94 anh đi thì nhiều cái để nhớ rồi, em đến tận năm 98 mới có chuyến chạy dọc đường 1 bằng oto, lúc đó đường 1A nhiều đoạn đang làm, chạy đêm cứ như đánh đố về đường :D Nhớ mãi. Sau này đường đẹp nhiều, đi vừa nhàn vừa sướng. Nhưng lần đầu vẫn là ấn tượng nhất, cái gì lần đầu cũng để lại nhiều dấu ấn thì phải :D

kiamorning2007

Xe tăng
Ảnh đẹp quá, em kết nhất tấm này đấy, có khi cụ mang tham gia dự thi ảnh được đấy ạ

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Đợt chuyển hàng cứu trợ bà con mấy xã bị ngập sâu của Can Lộc, đoàn có ghé vào đây ăn, giờ quay lại, chị chủ quán vẫn nhớ, chị em tíu tít chuyện trò ... Hỏi thăm mọi người trong đoàn chuyến đó... Nhà Rybicka, nhà PhanHuyenNhi, nhà BaoanhJsc ... toàn đội ham vui, lúc đấy mà tất cả ngồi đó thì lại có ngay một hội chém gió cứ gọi là rôm... hehee!!!
Lúc thanh toán tiền, hết hơn trăm k cho 1 bữa ăn thịnh soạn, cá quả nhỏ kho cả đĩa to, cơm canh, trứng, thịt, đồ uống ... Hỏi chị: Sao tính rẻ cho em thế?! Chị cười lỏn lẻn: Không phải tại quen đâu, chị vẫn bán thế mà ... Vừa chân tình vừa chất phác! Yêu lắm, nhớ lắm những con người như vậy ...
Nhà em với nhà Thím Từ năm nay chưa giao hữu dc chuyến nào nhỉ ;)) Tết đi Phú Quốc đê :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ảnh đẹp quá, em kết nhất tấm này đấy, có khi cụ mang tham gia dự thi ảnh được đấy ạ

..................
Hehe, để mai em gửi qua VAPA xem sao, biết đâu được giải, giựt được giải em với cụ chia đôi nhé :bz
Thớt hay và ý nghĩa quá cụ :D
Hehee! Thanks cụ! (b)
Nhà em với nhà Thím Từ năm nay chưa giao hữu dc chuyến nào nhỉ ;)) Tết đi Phú Quốc đê :D
Chuyến Tà Mung em không đi được cùng mọi người, nghe khoai ta nó đồn có nhiều chuyện ly kỳ lắm :D
Tối nay em vừa bị trách vụ rủ cả nhà đi ăn cháo cá trước lúc khởi hành. Thấy bẩu 8h tối mới được bữa mầm đá nữa ở Tú Lệ :D
Tết thì em chịu hẳn, về quê nhà em, quê nhà gấu, chạy đi chạy lại: hết cái tết! Nhìn anh em đóng xiên vịt, ra đảo, lủng tủng xoẻng dịp tết. Thèm vật, đành chịu!

kidhp

Xe tải
Thanks bác, kinh nghiệm của bác quý báu quá, em đang định làm một chuyến mà chưa biết chuẩn bị thế nào :)

congtubot8874

Xe đạp
Biển:
[/QUOTE]

Biển báo gì đấy cụ???

DIRTBIKE

Xe đạp
Mua Otô là để sử dụng như thế này đây, khâm phục các Bác. Ảnh đẹp quá :)

TSTA

Xe container
thèm đi ọp với các cụ Ếch quá, cụ Từ ơi #:-s
Sắp tới nhà mình tổ chức đi đâu xa ko cụ

Chỉnh sửa cuối:

man_X

Xe hơi
Chuyến đi của cụ tuyệt vời quá=D>