Một ESCAPE, Một tuần và 2000km cho trẻ đi lang thang……………….

Sion

Xe máy
Cảm ơn Cụ -- Bài của Cụ đáng để em bỏ họp giao ban ngồi đọc. Vừa đọc e vừa gửi đường link cho mấy bô lão. Thấy các vị cũng chỏng mắt lên xem-- sếp hỏi dek biết sếp vừa nói cái gì. hahahaha
Bài viết mộc, chân tình nhưng hay hơn bất cứ bài viết hoa lá nào trên mấy cái báo mạng nhạt nhẽo chỉ toàn Cướp- Hiếp - Giết.
Chúc Cụ và gia đình mạnh khỏe để có sức đi tiếp, viết tiếp cho những thằng văn phòng cả đời chỉ loanh quanh doanh thu với doanh số như em được mơ mộng, được mở cái mắt cho to hơn...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cụ từ giờ em mới thấy, em biết sao cụ lại có cái nick ấy roài, hị hị

Chuyến đi của cụ hay quá. Mà cụ cứ vừa đi vừa dò đường ah?
:D Cụ thấy em rồi ah:

Cũng không hẳn là em vừa đi vừa dò. Trước lúc ngồi lên xe, thường là em cũng có tý kế hoạch, dự định hẳn hoi, về chỗ chơi, về đích đến. Nếu có thay đổi, hầu hết là lúc đã ngồi sau vô lăng rồi :D

Mình bảo Gấu nhà mình bảo có topic này hay này, vào đây mà xem. Ai ngờ xem xong Gấu nhà mình lại lấy cụ ra làm tấm gương, bảo phải chịu khó đi, đi phải chịu khó chụp choạch, thế nhưng đi dài và mang cả F1 đi thì cũng hơi ngại, mà chụp thì máy còi quá, nhiều khi chả muốn chụp. Nhưng tóm lại, mình có tấm gương rồi:)):)):)).
Các bác nhiếp ảnh chuyên nghiệp thì không nói. Anh em thì: Đi cho mình sướng, và cho trẻ có tý trải nghiệm là chủ yếu. Chụp choạch chỉ là chơi chơi, nghịch nghịch. Nhiều lúc vác theo máy ảnh cũng rất bất tiện. Nhất là thể loại cục gạch to to, rất vướng. Đi chơi thì máy bao diêm vẫn là chuẩn và oách nhất ah.
Đọc bài cụ viết mà em tưởng được đi cùng cụ.
Hehe, em thì lại thích xem bài của mấy cụ viết về món ăn, kiểu sản vật vùng miền của cụ Yensuong. Thỉnh thoảng có buổi trưa, lỡ ngồi ở phòng làm việc, chả ma nào buồn gọi, cũng chả phải đi hầu thèng nào, lại cũng lười đi ăn. Vào mấy thớt đó, vừa đọc vừa nuốt nước miếng. Đọc vài trang là no. Vừa đỡ phải mò ra ngoài, nắng nôi. Vừa tiết kiệm được bữa trưa :D
thích quá cụ ơi,nhìn gia đình cụ hạnh phúc quá,chúc cụ và gia đình có thêm nhièu chuyến đi an toàn và vui vẻ
Hehe! Thanks cụ (b)
Em gõ mổ cò ba lăng nhăng. Các cụ vào đọc, không mắng, là em đã sướng rùi. Lại còn được cổ vũ, động viên, rồi được uống riệu Vodka OF nữa, Phê!
Cụ Từ bận hay sao mà ko thấy tiếp tục thế? E có PM cụ cái lộ trình e sắp đi mong cụ góp ý. Thanks cụ trước!
Em đã nhận được PM của cụ ah. Đợt rùi em đi nhiều, cũng không lên OF được mấy. Em sẽ sớm hồi âm cụ (b)
Mong cụ thứ lỗi vì sự chậm trễ của em!
Cảm ơn Cụ -- Bài của Cụ đáng để em bỏ họp giao ban ngồi đọc. Vừa đọc e vừa gửi đường link cho mấy bô lão. Thấy các vị cũng chỏng mắt lên xem-- sếp hỏi dek biết sếp vừa nói cái gì. hahahaha
Bài viết mộc, chân tình nhưng hay hơn bất cứ bài viết hoa lá nào trên mấy cái báo mạng nhạt nhẽo chỉ toàn Cướp- Hiếp - Giết.
Chúc Cụ và gia đình mạnh khỏe để có sức đi tiếp, viết tiếp cho những thằng văn phòng cả đời chỉ loanh quanh doanh thu với doanh số như em được mơ mộng, được mở cái mắt cho to hơn...
Cụ tả mà em tưởng em đang được ngồi cùng cụ :D
Chuyện một số báo mạng, giật tít, đưa bài kiểu câu khách rẻ tiền đã thành chuyện thường ngày ở huyện. Người đọc đành phải tặc lưỡi: Thôi, xếp họ chỉ thị thế, rồi bản thân họ cũng phải bán rẻ cái nhăn nhở của mình để vì cái nọ, vì cái chai.
Mà giờ cũng chả cứ báo mạng. Chuyện na ná ở báo giấy cũng đầy. Hôm rồi, ở Tuần san của Báo Thanh niên. Có bài về em diễn viên ca sĩ Kiều Trinh nào đó. Bài được giật tít: Nửa tỷ đồng cho ai phát hiện ngực giả. Nhìn cái tít đã thấy lộn mề. Bực nhất là nó xuất hiện thô lỗ, chình ình ở ngay tuần san, của một trong số ít ỏi những tờ báo mình còn đọc, còn xem. Chả nhẽ lại bỏ không đặt TN nữa. Giờ cứ bực mình là bỏ thì chắc chỉ còn loanh quanh với mấy tạp chí mang tính chuyên nghành 1 tý, ở mấy tạp chí kiểu đó, các em muốn khoe hàng, tạo sờ căng đan kiểu lố bịch, thô lỗ, chắc chả bao giờ ngó ngàng đến...
Lâu lâu em mới ngồi được vào máy. Lan man tý :D
Củm ơn cụ đã động viên (b)

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Thỉnh thoảng em mới ngồi được lâu lâu trên OF, nên đi thì có nhõn tuần rùi về, mà kể rông dài dễ đến cả tháng trời chưa xong. Bậy thật :D
Bình thường, hoặc em về rất muộn, hoặc về sớm thì tranh thủ chơi với con. Con gái em thì lại chỉ muốn ôm bố ngủ. Lúc con ngủ mới tranh thủ ngồi máy 1 tý. Có hôm chưa kịp chờ con gái ngủ để lẻn ra ngoài thì bố đã lăn ra ngủ trước. Tối nay cô nhất nhật nhật nhà em đột xuất ok cho bố ngồi máy đêm. Không nhất quyết bắt bố ngủ cùng nữa :D
Em xin lan man tiếp ah:

Sau khi loanh quanh ở cổng thành một hồi. Nhà em dắt nhau vào điện Thái Hòa

Do chiến tranh, loạn lạc, thời gian, cộng với sự vô ý thức của thế hệ sau, hệ thống các công trình kiến trúc của kinh thành Huế không còn lại nhiều. Số còn lại cũng ít nhiều bị thay đổi sau nhiều lần tu sửa, đại trùng tu. Điện Thái Hòa là một trong những công trình tiêu biểu và quan trọng của kinh thành Huế. Mặc dù đọc ở đâu đó, thấy bảo cũng có thay đổi khá nhiều. Dù sao cũng mừng. Những công trình như Điện Thái Hòa còn sót lại được là cả một sự may mắn cho con cháu sau này. Nếu trước kia chỉ cần bom rơi, pháo lạc, hoặc mấy anh công binh quá nhiệt tình lúc quân ta tiêu thổ kháng chiến ... Chỉ cần thêm vài cái nếu nữa thì chắc, thành quách, lâu đài, nguy nga một thủa chả còn lại gì.

Trong điện có biển cấm quay phim chụp ảnh. Em chỉ dám thẽ thọt chụp một kiểu:

Nếu trí nhớ của em không nhầm thì: Khoảng giữa thập kỷ 80, trong điện Thái Hòa còn bày mấy trò của Vua chơi ngày trước, có trò em vẫn còn nhớ: phi một đoạn tre (hay gỗ gì đó), vào một mặt bàn nhỏ căng da như mặt trống, phía cuối bàn có một ống bằng gỗ, ống khá cao. Nếu que nẩy vào đúng cái lọ đó là được, ra ngoài là trượt... Giờ khách du lịch nhiều, mấy thứ đó chắc cũng bỏ hoặc chuyển ra bày ở đâu đó. Trong điện Thái Hòa, vật bày trong đó cũng chả có gì nhiều, vật chủ đạo là ngai vàng, loanh quanh một vài món Nghê, đỉnh, chai lọ ... có vẻ sau bày thêm thắt vào cho đỡ trống. Không ăn nhập mấy. Không toát lên được sự uy nghiêm, quyền thế tót vời của một thời.

Gian ngoài thì trống trải, gian trong thì có một góc được bố trí màn hình LCD, chiếu cảnh phục dựng về triều Nguyễn ngày trước:
Ngoài cổng thành

Lính kỵ mã gác cổng, trông thật cẩn mật, cờ xí phấp phới ...

Trên sân Điện Rồng:

Bá quan văn võ, hàng lối tề tựu, chỉnh tề ...

Trên ngai vàng, hoàng thượng ngồi ngôi cao vời vợi ...

..................

Các cháu trẻ con thì say mê xem, vua chúa, cung điện, đền đài. Cô người lớn này thì nằm hồn nhiên kiểu thiếu nữ ngủ ngày để buôn dưa điện thoại, buôn khá to, kiểu: A Nô, gì đấy, biết rồi, tán nữa nhé ...

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Mô hình Kinh thành Huế:

Nhìn mô hình mô phỏng, mới thấy được phần nào quy mô của Kinh thành Huế. Vậy mà giờ chả còn mấy. Chưa kể đến việc cho dân cư ở chen lẫn vào trong thành Nội, chắc chắn việc khôi phục sẽ không dễ.

Để 2 nhóc chủ động đi ngó nghiêng:

Đến những chỗ không gian tương đối đóng như này, để thả trẻ chạy rông, tự tìm tòi khám phá cũng tốt.

Trước sân Điện Cần chánh có đôi vạc đồng rất lớn:

Xem mà thán phục trình độ đúc đồng của người xưa. Mặc dù không nổi tiếng bằng cửu đỉnh hay dàn súng thần công khủng. Bộ vạc đồng ở kinh thành Huế cũng là vật để con cháu đời sau chiêm ngưỡng, ca tụng...

Làm điếu nào các cụ:

Nhà em có đôi bình khá giống đôi bình này, khác tý hoa văn, của các cụ để lại, chả hiểu có liên quan gì không :D

..............

Anh Cu nhớn say mê xem các chú SV vẽ ký họa chân dung

Xem được một tý thì bị mẹ dụ đi chỗ khác. Gấu nhà em có chủ trương, sẽ chiều theo ý thích chọn nghề của con cái, trừ 2 nghề của bố mẹ. Viết lách báo chí của mẹ, vẽ vời kiếm chác xu của bố. Mặc dù em là KTS mất nghề nhưng có vẻ gấu vẫn ác cảm với nghề vẽ vời của bố cháu. Khộ thật :D

Lại lang thang ngắm tý

''Lối xưa xe ngựa hồn thu thảo
Nền cũ lâu đài bóng tịch dương
...''

Các bác ở BQL di tích Kinh thành Huế cũng nghĩ ra lắm trò vui nhộn: ngự voi, cưỡi ngựa, oánh võng bằng xe điện chán thì có thể kéo nhau vào dãy nhà Tả vu để làm vua, làm hoàng hậu, công chúa ... tùy à, cứ xùy tiền ra là Ồ Kê liền hà

Cháu nhỏ có vẻ không thích màn lên ngôi nì lắm: ... con không thích ông như vậy đâu ... bà mẹ khá vất vả để giữ cháu nhỏ chứng kiến thời khắc ông cháu, ngồi lên ngai vàng:

Ngoài hiên sau nhà Tả vu, có một bác, chả hiểu có phải là Vương tôn, Công tử gì không. Chắc mệt quá. Gối cả đầu lên hoàng bào oánh 1 giấc

Ở những đô thị có nhịp sống chậm rãi, đôi khi là khá buồn tẻ ... Bạn có thể sẽ bắt gặp cảnh ngủ bất kỳ thời gian nào trong ngày, ở bất kỳ đâu, kể cả trong lúc đang làm việc, đang buôn bán ... hehe

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Trong những khu di tích văn hóa, lịch sử, tâm linh ở mình, được cái, con cháu về sau chế ra rất nhiều hàng quán, dịch vụ... (chả hiểu nên dùng từ được hay mất :D ).

Đây là một trong những gian hàng trong Thành Nội Huế. Ngó quá thấy chủ yếu hàng từ khựa. Bán giá đắt lòi ...

Chỗ lên cưỡi voi thì ở đây:

Em thấy mấy vụ kiểu cưỡi voi trong thành Nội Huế nó cứ nhố nhăng thế nào. Các cụ có thấy thế không ah :D

Được cái Huế có rất nhiều hoa phượng, nở đỏ rực, đến đẹp!

Vàng son một thủa...

Giờ thì như này...

Cũng chẳng dễ, phá thì nhanh, khôi phục lại mới khó

Tường rất dày:

Được xây bằng gạch rộng ngang nhưng mỏng hơn gạch bây giờ:

Các cụ ngày trước chủ yếu nung gạch bằng rơm rạ, củi. Vậy nên gạch để xây công trình thường khá mỏng. Mục đích để cho gạch nung được nhanh chín.

Những người thợ đang làm việc ở một công trình trong Hoàng thành Huế. Chăm chút, tỷ mỷ, đến từng chi tiết:

........................

Rồng trong kinh thành Huế:

Biểu tượng quyền lực một thời thành chỗ mắc dây điện
................

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Cụ lấy vợ làm báo, thành ra em đọc văn của cụ chẳng thấy chút KTS gì cả.
Ảnh đẹp, bình hay, chi tiết.
Vonte cụ.

yensuong

Xe điện
Chuyên ngành có khác, những bình luận của cụ về kinh thành Huế rất sâu sắc, mặc dù em cũng chả hiểu mấy:D

Hummer_C83

Xe tăng
Đồng hành cùng chuyến chuyến đi của cụ em bái phục cụ sát đất tất tần tật tuốt tuồn tuột nà chuẩn không dám chỉnh ... Kính cụ ly Sk để có thêm nhiều chuyến đi ý nghĩa (b)

phan huyen nhi

Xe điện
Chuyên ngành có khác, những bình luận của cụ về kinh thành Huế rất sâu sắc, mặc dù em cũng chả hiểu mấy:D
Cụ ý viết cứ như Gấu nhà cụ ý viết vậy. Hay Gấu nhà cụ ý đổi nghề thành KTS, còn cụ ý chuyển nghề viết lách?
Nghi lém.

:D

dothenampt

Xe đạp
Cháu theo dõi hầu hết các chuyến đi của cụ chủ, rất trân trọng tấm lòng của các cụ, mợ dành cho những cảnh đời còn nhiều bất hạnh.

vstock

Xe tải
những cuộc đời... số phận... thật nghiệt ngã

matphanh

Xe tải
up up up

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
EM làm 1 lèo từ đầu đến cuối, thích quá cơ

Mời cụ 1 lý trước nhé, hôm nào mời cụ bia cỏ sau, được không cụ?

DUONGTHAO

Xe hơi
Gần trưa thì nhà anh bạn cùng đoàn chạy vào đến nơi. Các lãnh đạo nhí gặp lại nhau vui mừng hớn hở:

Hai nhà kéo nhau ra quán Trần ở đầu cầu Sông Hàn ăn trưa:

Rất rõ ràng chi tiết:

Thấy có thông báo có hơn 1 ngàn phần quà cho các cháu nhân ngày 1/6. Nhìn kỹ hóa ra ở cửa hàng khác của hệ thống nhà hàng Trần.

Quán Trần có lủng tủng xoẻng khá nhiều món: Mỳ Quảng, Bún trộn. Cuốn ...
Ngon nhất vẫn là món cuốn, dễ ăn:
Bánh

Thịt

Rau

Thành phẩm:

Nước chấm:

Cứ món cuốn đấy chiến với bia lạnh thì quả thật ăn không biết chán:

Thực ra đồ để làm món cuốn cũng rất đơn giản. Chợ nào cũng có, cái đặc biệt nằm ở nước chấm của nhà hàng:

Bảng giá cũng chi tiết:
Đồ ăn

Đồ uống
Bác làm em thèm quá, với lại nhớ quê của em nữa ,hix...mời bác uống rịu

kiamorning2007

Xe tăng
Bài viết quá hay, đọc trang 1,2 cảm xúc dâng trào, tiếp theo cực kỳ cuốn hút người xem.
Em xin kính cụ 1 ly, chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc. Chúc gia đình mình sẽ có thêm nhiều hơn nữa những chuyến đi vui vẻ, an toàn và đầy ý nghĩa.

ngochaviet

Xe buýt
Em đọc một mạch hết sạch 18 trang của cụ chủ. Cụ chủ có nói khi học cấp 3 cụ chủ văn chỉ được 5 điểm em ứ tin. Văn phong và cách hành văn của cụ chủ phải là người có nghề mới viết được như thế chứ. Khi viết về những cảm nhận trong suốt cuộc hành trình, cụ chủ đã - nếu như nói theo kiểu của các nhà làm phim - lấy được khá nhiều nước mắt của người đọc. Khi miêu tả cảnh đẹp những nơi gia đình cụ chủ đã dừng chân, cụ đã truyền vào lòng người đọc tâm trạng phấn chấn, háo hức và pha một chút ghen tỵ.
Híc thôi em đi cầy đây, em cũng mong mình cố gắng cầy kéo để có được cơ hội cùng gia đình của mình có được những trải nghiệm như cụ chủ. Mượn lời của một cụ nào đấy "em không tìm thấy nút thanks để nhấn, thôi thanks cụ chủ bằng miệng vậy".