Một ESCAPE, Một tuần và 2000km cho trẻ đi lang thang……………….

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Nhà cụ Từ vẫn còn nhiều ảnh đẹp thế nhỉ? Tiếp tục đi cụ nhé.
Vonte cụ.
Củm ơn mợ đã động viên!
Em không tham gia chuyến đi Lai Châu được cùng mọi người. Tiếc ghê!
Tặng mợ chút hoa của biển:

VNimation

Xe buýt
Website
www.vni.pro.vn
Bài hay quá cụ ạ. Kinh nghiệm đúc kết của cụ em phải in ra đút ví học thuộc mới được. Cảm ơn cụ.

phan huyen nhi

Xe điện
Củm ơn mợ đã động viên!
Em không tham gia chuyến đi Lai Châu được cùng mọi người. Tiếc ghê!
Tặng mợ chút hoa của biển:
Ôi hoa đẹp quá, cảm ơn cụ nhé.
Mong rằng chuyến đi chính thức đầu tháng 8 này cụ sẽ tham gia cùng chúng em.
Cụ lại up ảnh tiếp đi nhé.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Bài hay quá cụ ạ. Kinh nghiệm đúc kết của cụ em phải in ra đút ví học thuộc mới được. Cảm ơn cụ.
Mớ kinh nghiệm vặt của em được nhặt nhạnh qua những chuyến cho trẻ đi chơi. Hi vọng có chút giá trị tham khảo nào đó khi các cụ cho F1 đi chơi dài ngày (b)

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ôi hoa đẹp quá, cảm ơn cụ nhé.
Mong rằng chuyến đi chính thức đầu tháng 8 này cụ sẽ tham gia cùng chúng em.
Cụ lại up ảnh tiếp đi nhé.
Chắc khó. Đợt này em ban căng quá. Chưa chắc đã dứt ra để đi được. Về sự thèm đi và nhiệt huyết của các thành viên nhà mình thì khỏi phải bàn rùi. Ai kẹt cv quá thì đành phải chịu thiệt ở nhà thôi. Nhiều lúc nghĩ bực thật, cứ cày cuốc, cuốc cày, tưởng công việc nó hầu hạ mình, ai dè có những thời điểm mình hầu nó là chủ yếu :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em xin tiếp ah
Chặng quay về:
Biệt vào, do ăn tối muộn ở Lăng Cô, sượt mất vụ leo đèo, cho trẻ con ngắm cảnh. Biệt ra thì lại ham vui quá, ở chơi bãi Rạng đến cuối chiều, ra khỏi thành phố thì trời đã nhập nhoạng tối. Chủ trương là không lên đèo nữa, chui qua hầm để dướn được càng gần về HN càng tốt. Vẩn vơ tính về việc tối nay ngủ đâu, Đông Hà, Đồng Hới, hay xa hơn nữa ... Mải nghĩ nên vượt qua lối rẽ vào hầm một đoạn mới phát hiện ra. Nhìn lên ngọn Bạch Mã, thấy vẫn chưa tối lắm. Quay sang rủ gấu: Vẫn lên đèo nhé, tối thì ngắm kiểu tối. Gấu hưởng ứng liền. Nhà em nhằm hướng đèo thẳng tiến:

Lên đèo được một đoạn, dừng xe chụp choạch đoạn nhìn ra vịnh Đà Nẵng, hơi tối chút:

Dừng một lúc thì thời tiết bắt đầu thay đổi. Tối khá nhanh, trên đỉnh núi bắt đầu dồn mây mù xuống thấp hơn, đèo vắng lặng, từ lúc lên đèo đến giờ chỉ gặp 1 xe máy và 1 xe chở xăng chạy ngược chiều về TP, có tý gió se lạnh ...

Chui vào trong xe. Nhẩm lại: Bơm điện thì cho xe đồng đội mượn, nhưng lốp dự phòng vẫn ngon, kích kiếc đầy đủ, đồ ăn uống nhẹ vẫn còn ... Sợ qué gì. Quyết định vẫn chạy lên tiếp.

Có vài đoạn mù khá đặc, em tập trung cầm lái, không chụp choạch gì, mặc dù đường đèo, nhất vào thời điểm này trong ngày thì một mình mình một đường, nhưng cẩn tắc vô áy náy :D

Cứ bảng lảng, quanh co, cảm giác chạy đường đèo ban đêm cũng có cái hay riêng của nó. Em lang thang đèo dốc ở Tây Bắc vào ban đêm cũng kha khá lần. Nhưng lần này thì khác, đi cùng vợ con, đi 1 mình hay có mấy thằng bạn nhí nhố đi cùng thì chả nói làm gì. Xe có trẻ con, gấu ... câu chuyện nó khác. Tự nhủ là chạy nắn nót cẩn thận, nhìn rõ từng sợi tóc ở trên đường chứ đừng nói là cái đinh, hòn sỏi :D

Lên đến đỉnh đèo, ánh đèn từ dãy hàng quán cố len qua mây mù, vẫy gọi khách vào:

Cũng muốn vào làm quả trứng luộc hay cái bánh, bắn điếu thuốc, làm chén trà nóng. Nhưng thôi: Ưu tiên 2 nhóc đang ngủ, phi tiếp...

Được cái sang bên kia đèo thì trời đỡ mù hơn:

Về độ hiểm trở, nguy hiểm thì đèo Hải Vân có ngày nay lẽ không thuộc top những đèo dốc hiểm trở nhất của VN. Nhưng vào thời khắc nhập nhoạng tối như này. Đường thì một mình một đường, lúc này mới cảm nhận hết được sự hùng vĩ của nó. Trước kia đi lại khó khăn, đường xá không thuận tiện, đẹp đẽ như bây giờ. Phương tiện thì đa số là dựa trên đôi chân là chủ yếu. Vậy nên trên con đường thiên lý Bắc Nam thì đèo Hải Vân quả thật xứng đáng là Thiên Hạ Đệ Nhất Hùng Quan!

Sau này đường xá thuận tiện. Xe cộ thì tuyền mấy trăm sức ngựa. Con cháu các cụ lại quay ra coi thường. Dấn vài lượt ga qua đèo rồi quay lại bĩu môi: Có thế thôi mà cũng xưng tụng gớm quá... Ầy, giá trị đảo lộn hết cả, hehe :D

Kiếm chỗ thoáng thoáng, dừng xe nghỉ 1 chút, gấu và 2 nhóc ngủ say sưa, em tranh thủ chụp choạch 1 tý:

Hơi se lạnh một chút. Cảnh vật nhìn cũng hơi cô liêu u tịch

Xe đỗ nghênh ngang giữa đường:

Vì đường vắng, chả có ai một phần, chủ yếu nhất là sợ ở rệ đường không quan sát được, dính đinh, đi đường đèo dốc kiểu này, lỡ dính 1 lốp thôi thì cũng rất mệt. Lúc xuống xe cũng cầm theo một vài thứ. Cửa xe thì chỉ để mở cánh ghế lái. Vắng thì vắng thật. Nhưng nói chung cứ cẩn thận vẫn là hơn.

lekhoa78

Xe tải
Hay quá cụ Từ ạ. Nhà em cũng đã lên kế hoạch 1 chuyến như cụ vào cuối tháng 8 này. Chắc chắn mấy hôm nữa phải PM cái lộ trình hỏi ý kiến cụ 1 tý. Cụ bớt chút thời gian tư vấn cho e nhé. Thanks cụ trước. Vote cụ

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Hay quá cụ Từ ạ. Nhà em cũng đã lên kế hoạch 1 chuyến như cụ vào cuối tháng 8 này. Chắc chắn mấy hôm nữa phải PM cái lộ trình hỏi ý kiến cụ 1 tý. Cụ bớt chút thời gian tư vấn cho e nhé. Thanks cụ trước. Vote cụ
Hehe, em chỉ có một chút kinh nghiệm vặt, mà cũng chỉ là KN đi kiểu đi lang thang, chơi ngẫu hứng. Có chỉ liên thiên cho cụ được cái gì em sẵn lòng. Đi mà chuẩn mực quá là em ứ biết tư vấn cái gì đâu, chỉ sai là cụ ráng chịu heng :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Còn tý Níu:
Xuống thêm đoạn nữa thì bắt đầu nhìn thấy le lói ánh đèn ở thị trấn Lăng Cô.

Ánh đèn từ những thuyền câu dưới Vịnh hắt lên. Lung linh như hàng trăm vì sao rơi trên mặt biển. Đẹp thì có đẹp, nhưng không dừng lại nữa. Chạy về hướng TP Huế. Quyết định ngủ ở Huế đêm nay:

Alo cho thằng bạn nhờ lấy một phòng ở khu Phạm Ngũ Lão. Dặn trước bố cu là mi lấy cho tau phòng bình thường thui, tau cho bọn nhóc ngụ 1 đêm, sạng mai tau ra HN luôn ... Ấy vậy mà bố cu vẫn bố trí 1 phòng tươm tất hơn mức yêu cầu. Cô bé Lễ tân cười tươi rói: Ạnh là bạn của anh xxx nên giá phòng chỉ còn là ... đồng. Ầy, vưỡn đắt, hehe, thui, cũng tặc lưỡi. Mai mốt về HN, tau thịt lại bố thèng cu sau :D

Sau khi làm bữa cơm canh đơn giản kiểu bộ đội. Gấu với 2 nhóc lăn ra ngủ như bi. Bố cháu vác máy, kê chân, làm phát Huế về đêm rùi mới đi Nụ:

Cầu Trường Tiền, xa xa là cầu Phú Xuân:

Cầu Trường Tiền sáu vài, (í a...) mười hai nhịp
Em qua (í a ...) không kịp mà tội lắm anh ơ ị ớ ơ ơiiiii ...
Chao ơi, buồn sao mà buồn rựa [-(Chạ hiểu sao em không có cảm tình với đất Huế lắm (chỉ là quan điểm cá nhân, các cụ ở Huế đại xá cho em! ). Hồi nhỏ em có 1 thời gian em ở nhà họ hàng, ở sát ngay hồ Tịnh Tâm, hàng ngày trèo thành, leo dừa ... Cũng thú, mỗi tội uýnh nhau với mấy thành nhỏ kề đó bị thua: Ấm ức. Lớn một chút thì có lần em với thằng bạn lang thang ở Huế mà túi chả có xu nào: Mất vui. Sau này có lần dính trận đau bụng nhớ đời ở Huế nữa: Sợ bún bò Huế mãi.

Nhòm sang KS CENTURY:

Dòm qua bên kia sông:

Từ vị trí này dòm qua thấy Kỳ đài rất gần.

Trong lúc em mải mê chụp choạch cầu cống, cờ quạt thì anh cu galang hơn bố rất nhiều. Anh Cu vác máy ra chụp nịnh mẹ:

Thằng này khá hơn bố :D

Sau khi ăn sáng xong thì em với gấu lại quyết định là cho trẻ con vào trong thành chơi một chút. Cho trẻ vào xem ngày trước vua chúa sống dư lào ....

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Tù bí còn tỳ níu...

Qua sông bằng cầu Trường Tiền:

Chạ hiểu góc này gọi là trước hay sau Kỳ đài:

Ngày trước thì nhà Vua có ngồi duyệt quân thì chắc phải ngồi ở trỏng nhìn ra. Tức mặt phía sông là mặt sau, mặt hậu. Thời nay, cái gì cũng phải nhoai ra mặt phố. Mặt nhìn ra sông chắc thành mặt chính :D

Mon men bắn từ ngoài cổng thành bắn vào:

Hồ nước bên trong cổng thành thả khá nhiều cá:

2 nhóc ngay lập tức có thú vui mới: cho cá ăn

Nhìn hướng từ cổng thành chính vào điện Thái Hòa:

Đường xá đang phong quanh đẹp đẽ. Cảnh vật thì tôn nghiêm, chả gì cũng là biểu tượng của thế hệ tiền bối, của một thời. Ấy vậy mà có chú voi chả hiểu từ bản nào. Nghênh ngang chở khách du lịch, nghễu nghện, ngất ngưởng đi hiên ngang giữa hoàng thành ...

Trẻ con người lớn, cứ gọi là mắt chữ O mồm chữ A hết cả ...

Hóa ra ở Hoàng thành Huế bây chừ, khách du lịch vào đó, không chỉ có ngự voi lông nhông đi lại, mà còn có ngựa để cưỡi:

Nếu khách vẫn chê mấy em động vật ăn cỏ. Mà vẫn lười đi bộ thì có xe điện để lướt. Khách vào thăm hoàng thành cứ gọi là giật mình thon thót khi nghe thấy tiếng còi xe, mấy bác tài xe điện thì cứ dí sát vào *** khách mà Pim Pim...

Lộm nhà lộm nhộm. Chả hiểu đang thăm hoàng thành hay đang lượn ở Disneyland: potay.hue.vn
......................

Chỉnh sửa cuối:

MB E250

Xe tải
Phóng sự của cụ rất hay, em cũng đang rủ Anh em làm 1 chuyến như thế.

29V3-5586

Xe buýt
đúng là quá hay bác ợ
Mong khoảng tầm mưoi năm nữa để e có cơ hội đi dư lày
Chứ vẫn đang SV choai choai như thời trước của bác thôi :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Phóng sự của cụ rất hay, em cũng đang rủ Anh em làm 1 chuyến như thế.
Em đi theo kiểu cho trẻ đi chơi. Lấy trẻ con làm trung tâm. Mọi thứ phải setup theo trẻ. Cũng bị hạn chế nhiều. Cụ tổ chức đi toàn anh em thì tha hồ phiêu bồng, ngao du.
đúng là quá hay bác ợ
Mong khoảng tầm mưoi năm nữa để e có cơ hội đi dư lày
Chứ vẫn đang SV choai choai như thời trước của bác thôi :D
Cứ tranh thủ hở ra là đi chơi thui ah. Chả cứ là SV hay ra trường rồi. Thực ra đi chơi kiểu SV rất thú, tài chính ít nên đi theo kiểu bụi toàn phần, nhẩy xe khách, bắt xe lửa, đi nhờ xe ... hoặc phi luôn em đờ rim chiến đóng 1 phát xiên vịt luôn thì quá chất :-bd

Coltplus2008

Xe điện
Cụ từ giờ em mới thấy, em biết sao cụ lại có cái nick ấy roài, hị hị

Chuyến đi của cụ hay quá. Mà cụ cứ vừa đi vừa dò đường ah?

Ga que

Xe buýt
Mình bảo Gấu nhà mình bảo có topic này hay này, vào đây mà xem. Ai ngờ xem xong Gấu nhà mình lại lấy cụ ra làm tấm gương, bảo phải chịu khó đi, đi phải chịu khó chụp choạch, thế nhưng đi dài và mang cả F1 đi thì cũng hơi ngại, mà chụp thì máy còi quá, nhiều khi chả muốn chụp. Nhưng tóm lại, mình có tấm gương rồi:)):)):)).

technicvn

Xe buýt
Đọc bài cụ viết mà em tưởng được đi cùng cụ.

musso2000

Xe tải
thích quá cụ ơi,nhìn gia đình cụ hạnh phúc quá,chúc cụ và gia đình có thêm nhièu chuyến đi an toàn và vui vẻ

lekhoa78

Xe tải
Cụ Từ bận hay sao mà ko thấy tiếp tục thế? E có PM cụ cái lộ trình e sắp đi mong cụ góp ý. Thanks cụ trước!

soul 3.0

Xe tải
Website
www.facebook.com

Rừng cây cụ nói tới đây ạ, phía trên nhà em 20km ,có dịp mời cụ vào chơi nhé
Rừng cây này ở tương dương -nghệ an , e có dịp đi qua rồi. Đẹp tuyệt,nằm 2 bên đường đi. Ngày trước e đến đây bằng con vợ Getz 1.1 , lần đầu đi buổi tối lên leo đèo cũng căng thẳng. Nói đến đây lại nhớ con vợ 2 làm sao.......

Xe mien nguoc

Xe đạp
Rừng cây này ở tương dương -nghệ an , e có dịp đi qua rồi. Đẹp tuyệt,nằm 2 bên đường đi. Ngày trước e đến đây bằng con vợ Getz 1.1 , lần đầu đi buổi tối lên leo đèo cũng căng thẳng. Nói đến đây lại nhớ con vợ 2 làm sao.......
Bị lừa sang biên giới rùi hả cụ =P~