[Funland] Một cú lừa - Lifebuoy

đỏ quên đi

Xe tải
Em giật tít câu view tí =))
Đính chính lại chuẩn chỉ là sản phẩm khiến cho em có cảm giác về bao bì to và được lợi nhiều dựa theo nhãn hàng hóa =))

Em mua lọ dầu tắm gội Lifebuoy cho bọn trẻ con, bình thường mua mấy món dầu gội, dầu ăn hay nước rửa bát cứ chai loại to nhất em phang(theo đúng tư duy là cứ to chắc chắn rẻ hơn =)) )
Và hôm nay khi mua chai to nhất này về thì ngờ ngợ sao nó cứ nhẹ nhẹ, nghi chuyện chẳng lành với chỗ cửa hàng tạp hóa em đem cân ra cân thì vẫn đủ dung tích và trọng lượng tương ứng ngoài bao bì =))
Lấy điện thoại soi lượng dầu trong chai thì thấy chỉ đóng 50% =))
Và hóa ra từ trước đến giờ em toàn bị đánh lừa cảm giác dẫn đến quyết định mua sắm bị lừa =))
View attachment 6265384
View attachment 6265386
View attachment 6265387
Em xin phép được đuổi hình bắt chữ với cụ. Theo em thì cái bình này không có lỗi, thể tích của nó khoảng 1,2l. Lỗi là lượng sữa tắm bên trong ít hơn được ghi trên vỏ. Nguyên nhân thì em không rõ, có thể do lỗi khi sản xuất bị thiếu, hoặc do sản phẩm bị rút ruột ở một khâu nào đó trên đường từ nhà máy đến tay cụ.

Em nói thể tích cái bình khoảng 1,2l vì em nhìn cái chai nước 1,5l thấy nó rất to và cao. Nếu nhà sản xuất cố tình làm cái bình to thì với lượng sữa tắm chỉ đến nửa bình thế kia, cái bình phải chứa được hơn 2l. Nói thật với cụ là em chưa thấy cái bình đựng mỹ phẩm tiêu dùng nào to đến như vậy. Em từng mua chai dầu gội khoảng 1l-1,2l gì đó mà đã thấy to lắm rồi.

Muốn biết bình 2l to thế nào, cụ nhìn chai dầu ăn 2l thì rõ.

Cụ để ý là trên bao bì họ ghi rõ là khối lượng tịnh 1,1kg là khối lượng của phần sản phẩm sữa tắm bên trong, không phải của tất cả sữa tắm và vỏ. Em nghĩ là phần sữa tắm bên trong có vấn đề.

minhhai_police

Xe điện
Cụ đừng ngụy biện nữa. Cùng life buoy chai cũ nó vẫn đóng gần đầy. Chai 850ml nó chỉ to bằng nửa vhai 1,1 lít.
:( cụ ấy đang giải thích về các trường hợp chai đóng không đầy mà cụ, chứ có phải ngụy biện gì đâu ạ.

minhhai_police

Xe điện
Em xin phép được đuổi hình bắt chữ với cụ. Theo em thì cái bình này không có lỗi, thể tích của nó khoảng 1,3l. Lỗi là lượng sữa tắm bên trong ít hơn được ghi trên vỏ. Nguyên nhân thì em không rõ, có thể do lỗi khi sản xuất bị thiếu, hoặc do sản phẩm bị rút ruột ở một khâu nào đó trên đường từ nhà máy đến tay cụ.

Em nói thể tích cái bình khoảng 1,3l vì em nhìn cái chai nước 1,5l thấy nó rất to và cao. Nếu nhà sản xuất cố tình làm cái bình to thì với lượng sữa tắm chỉ đến nửa bình thế kia, cái bình phải chứa được hơn 2l. Nói thật với cụ là em chưa thấy cái bình đựng mỹ phẩm tiêu dùng nào to đến như vậy. Em từng mua chai dầu gội khoảng 1l-1,2l gì đó mà đã thấy to lắm rồi.

Muốn biết bình 2l to thế nào, cụ nhìn chai dầu ăn 2l thì rõ.

Cụ để ý là trên bao bì họ ghi rõ là khối lượng tịnh 1,1kg là khối lượng của phần sản phẩm sữa tắm bên trong, không phải của tất cả sữa tắm và vỏ. Em nghĩ là phần sữa tắm bên trong có vấn đề.
Em cân lên thì được khoảng 1.2kg gross, nên phần tịnh 1.1kg khả năng đủ cụ, không phải bị rút ruột vì khớp với tem nhãn.
=)) khả năng Uni đặt lô chai to cho các cỡ to hơn nhiều nên giờ tận dụng để đóng cho các loại ít

fromantoan

Xe tăng
Nhà cháu đang làm trong ngành Hóa mỹ phẩm xin có chút ý kiến:
Toàn bộ các SP như sữa tắm, dầu gội...đc chiết rót vào bao bì phải đảm bảo trọng lượng tinh đả đc đăng ký theo bản công bố chất lượng SP & ghi rõ trên bao bì, nhưng dung tích chỉ chiếm max 50 -60% không gian bao bì (thể tích) vì ko thể nạp thêm đc.
Lý do; Các SP này đều có chất tạo bọt, đc chiết rót trong dây chuyền khép kín, nếu chiết rót hơn 60% sẽ trào ra do áp lực. Và khi trào ra sẽ ko thể dỡ từng chai ra lau chùi vì như vậy sẽ ko đảm bảo vô trùng như quy định.
Cụ nói làm trong ngành Hóa mỹ phẩm nhưng chắc bộ phận tuyệt dụng nhân sự nên mới nói thế. Làm gì có chuyện toàn bộ các SP sữa tắm, dầu gội... chỉ chiếm max 50-60% không gian vao bì vì không thể nạp thêm được. Thế mấy chai dầu gội Nhật đầy đến sát ngọn chắc nó đổ nước.

troc

Xe tăng
Ôi cái đệch. E đi mua cũng toàn như cụ thớt. Toàn to mà phang mà chả quan tâm khối lượg. Quan tâm mỗi hsd.
Chốt lại là có rẻ hơn loại nhỏ ko cụ thớt nhỉ.

đỏ quên đi

Xe tải
Em cân lên thì được khoảng 1.2kg gross, nên phần tịnh 1.1kg khả năng đủ cụ, không phải bị rút ruột vì khớp với tem nhãn.
=)) khả năng Uni đặt lô chai to cho các cỡ to hơn nhiều nên giờ tận dụng để đóng cho các loại ít
Nếu cụ kiểm tra bằng cân chuẩn thì không còn gì để nói rồi.
Khả năng tận dụng lô chai to là khó vì họ phải điều chỉnh lại dây chuyền chiết rót, dán nhãn, bao bì... cho phù hợp.
Để lúc nào em đi dạo thị trường tìm đúng loại sữa tắm này xem sao rồi báo cáo với các cụ :)
Em vẫn nhấn mạnh lại với cụ là cái chai đựng được 2l nó to lắm, cụ nhìn chai dầu ăn thì biết, không cầm được phần thân bằng 1 tay nếu nó không có quai.

minhhai_police

Xe điện
Ôi cái đệch. E đi mua cũng toàn như cụ thớt. Toàn to mà phang mà chả quan tâm khối lượg. Quan tâm mỗi hsd.
Chốt lại là có rẻ hơn loại nhỏ ko cụ thớt nhỉ.
Có rẻ hơn loại chai nhỏ đó cụ

Xe cỏ cũ

Xe điện
Cụ nên cẩn trọng khi kết luận. Theo em được biết, các công ty lớn họ bảo vệ thương hiệu rất ác liệt.

Ở trường hợp này, cụ chưa chứng minh được chủ trương của Brand mà rộng ra là của Unilever Việt nam trong việc cố ý đánh lừa cảm giác như cụ viết, nhất là cụ mua ở nhà bán lẻ. Tại sao em nói bán lẻ vì số 135 viết tay cụ ạ. Theo em cụ nên sửa bài, tránh những hệ quả không hay. Em chia sẻ thật đấy!
Nhưng mà cụ ấy nói đúng sự thật nó như vậy, sao phải sợ cụ? Hay là vụ mãnh liệt gì đó làm mọi người thui chột không cả dám nói sự thật? Nếu vậy thì thật tệ hại và đáng buồn.

minhhai_police

Xe điện
Nhưng mà cụ ấy nói đúng sự thật nó như vậy, sao phải sợ cụ? Hay là vụ mãnh liệt gì đó làm mọi người thui chột không cả dám nói sự thật? Nếu vậy thì thật tệ hại và đáng buồn.
không cụ, em hiểu ý cụ pain, post gốc của em như phần quote của cụ ấy, do trong nội dung có phần "ám chỉ" rằng "Unilever chủ động lừa người tiêu dùng (dù cố tình hay hữu ý)", nhưng khi chưa xác minh chính xác thì phần ám chỉ của em đó là sai theo pháp luật.

Grandtouring

Xe điện
Phụ nữ mà, thông cảm cho họ đi.
Gấu em có lần đi siêu thị, thấy cái xô xà phòng to, nghĩ là sẽ mua về đựng gạo. Thế là bạn ấy mua cả cái xô xà phòng, vể đổ ra bao nilong, rửa xô, phơi khô, rồi cho gạo vào.
Đến bữa nấu cơm, cơm chín, mở ra toàn mùi xà phòng.
Kết cục, đổ luôn cả xô gạo đi.

hieukon

Xe container
2k xôi, 8k lá rồi cụ ak
em cũng chưa để ý vụ này bao giờ đấy ạ.
Cũng giống như cụ, dầu gội, sữa tắm, nc rửa tay, nc giặt....e toàn chơi chai to :D nhưng nhà có chai rồi, thì hay mua túi về đổ vào chai
còn vụ mà đong có nửa chai (khối lg vẫn đảm bảo đúng tem mác) thì lần đầu e thấy.....

nhg mà, chai của cụ, e thấy tem mác nó dại dại, :D k rõ có phải pha ke k?

minhhai_police

Xe điện
2k xôi, 8k lá rồi cụ ak
em cũng chưa để ý vụ này bao giờ đấy ạ.
Cũng giống như cụ, dầu gội, sữa tắm, nc rửa tay, nc giặt....e toàn chơi chai to :D nhưng nhà có chai rồi, thì hay mua túi về đổ vào chai
còn vụ mà đong có nửa chai (khối lg vẫn đảm bảo đúng tem mác) thì lần đầu e thấy.....

nhg mà, chai của cụ, e thấy tem mác nó dại dại, :D k rõ có phải pha ke k?
không phải dại đâu cụ, vẫn same loại và thiết kế, chất lượng như loại em lấy ở siêu thị ạ.
Em có update feedback của Bách Hóa Xanh ở post 1 rồi ạ =)) toàn quốc bị chứ không phải riêng em

Kurumasuki

Xe container
Qua thớt này mới thấy dân mình rất nhạy cảm với các thể loại phông bạt hoành tráng.
Buồn vì bây giờ là thực trạng phổ biến
Vui vì nó bắt đầu bị tấn công phế bỏ

minhhai_police

Xe điện
Phụ nữ mà, thông cảm cho họ đi.
Gấu em có lần đi siêu thị, thấy cái xô xà phòng to, nghĩ là sẽ mua về đựng gạo. Thế là bạn ấy mua cả cái xô xà phòng, vể đổ ra bao nilong, rửa xô, phơi khô, rồi cho gạo vào.
Đến bữa nấu cơm, cơm chín, mở ra toàn mùi xà phòng.
Kết cục, đổ luôn cả xô gạo đi.
:( em mua mà cụ :(

hieukon

Xe container
không phải dại đâu cụ, vẫn same loại và thiết kế, chất lượng như loại em lấy ở siêu thị ạ.
Em có update feedback của Bách Hóa Xanh ở post 1 rồi ạ =)) toàn quốc bị chứ không phải riêng em
hôm trc e mua bánh ngọt ở vin, cũng đùa đùa thật thật gửi ảnh sản phẩm và ảnh thực tế đến vin. Mấy hôm sau quay lại, vin cũng k bán sản phẩm đấy nữa.
Chuyện là cái bánh ngọt, ảnh thì nhân toàn kem với bơ, đến khi bóc ra thì thấy có xíu xíu....kiểu tiếng và hình k đi đôi với nhau ý cụ ak.

1 nghìn xôi 5 nghìn lá thôi mà các cụ.Đâu đâu chả thế có gì mà căng thẳng.

mrductk111

Xe buýt
Bài đánh tâm lý thôi. em đi mua mấy sản phẩm kiểu này ngoài HSD chỉ quan tâm trọng lượng tịnh/giá cả của các loại cùng nhãn hiệu xem có phải mua hộp to là rẻ hơn không thôi.