[Funland] Một cú lừa - Lifebuoy

Se_NT

Xe tải
Cụ nào có sử dụng sữa rửa mặt thì chắc chẳng ngạc nhiên đâu ạ. Quan trọng là đúng với quy chuẩn trên bao bì thôi.

Mít tờ Tung

Xe buýt
thật ra chiêu này của nó cũ rồi, nó ko bán sản phẩm sai lệch khối lượng, nhưng nó cố tình đóng chai to để đánh vào tâm lý tham của dân ta. Giống như gói mì có thịt gà, đùi gà và tôm vậy

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ nói làm trong ngành Hóa mỹ phẩm nhưng chắc bộ phận tuyệt dụng nhân sự nên mới nói thế. Làm gì có chuyện toàn bộ các SP sữa tắm, dầu gội... chỉ chiếm max 50-60% không gian vao bì vì không thể nạp thêm được. Thế mấy chai dầu gội Nhật đầy đến sát ngọn chắc nó đổ nước.
Cụ chịu khó lội page 4, cmt #76 nhà cháu đã trả lời chi tiết rồi ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ đừng ngụy biện nữa. Cùng life buoy chai cũ nó vẫn đóng gần đầy. Chai 850ml nó chỉ to bằng nửa vhai 1,1 lít.
Thưa cụ, tôi ko phải là NV của Lifebuoy nên ko cần thiết phải ngụy biện cho họ.
Tôi chỉ muốn chia sẻ những kiến thức mình biết, nếu cụ ko đồng ý lập luận của tôi cũng ko sao, cứ next là xong.
Diễn đàn là nơi thảo luận, ko nên dùng để quy chụp người khác như thế.

Chuthoongc411

Xe hơi
Mỗi hãng đều có công thức riêng 2 cụ ạ/
Ví dụ như SP sữa tắm, các nguyên liệu cơ bản như nhũ tương, chất tạo bọt, hương liệu.....đa phần đc nhập khẩu, nhưng các Cty LD như POND`S, J & J...họ có quyền đặt nguyên liệu theo tiêu chí riêng của họ, miễn sao các chất ấy ko nằm trong danh mục cấm của CQ chuyên môn.
Do order riêng nên có tính "mật" như cả công thức => đây là bí mật sống còn của brand, ko ai có thể biết & mua đc, còn các Cty của VN ko thể mua đc nguyên liệu như họ đâu. Ko tin, các cụ cứ mua 2 SP cùng chủng loại, 1 của hàng LD & hàng VNCLC để so sánh việc này (ko so sánh về chất lượng mà chỉ so về thể tích)
Các SP cũng có chất tạo bọt nhưng Cty LD pha chế sao cho khi bị áp lực trong quá trình chiết rót ko phun trào ra bên ngoài SP, vì vậy dung dịch có thể đạt 85-90 % không gian bao bì.
Cụ trả lời không thoả đáng nhé. Theo em đây là cách làm đánh vào tâm lý ham to của dân Vn. Khi nào cụ lấy dẫn chứng cùng mặt hàng như thế này y như vậy và đóng gói bán ở thị trường Âu, Mỹ, Úc, Nhật, Canada thì tui tin là họ làm vậy theo tiêu chuẩn an toàn nhé.
Còn không có thì cụ nói điêu.

Chuthoongc411

Xe hơi
Thưa cụ, tôi ko phải là NV của Lifebuoy nên ko cần thiết phải ngụy biện cho họ.
Tôi chỉ muốn chia sẻ những kiến thức mình biết, nếu cụ ko đồng ý lập luận của tôi cũng ko sao, cứ next là xong.
Diễn đàn là nơi thảo luận, ko nên dùng để quy chụp người khác như thế.
Tôi không đồng ý

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cụ hiểu sai ý em rồi. Em không tìm hiểu cơ chế hoạt động của cái nắp nên góp ý cụ thử đổ đầy chai xem nó hoạt động ntn? Nếu khi đầy nó hoạt động không tốt thì có thể thấy NSX cố tình chỉ đổ không đầy chai còn nếu vẫn hoạt động bình thường thì đánh vào tâm lý thích ... hoành tráng :))
Đầy vẫn hoạt động bình thường Sư nhé, đấy là mấy chai mỹ phẩm của em.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ trả lời không thoả đáng nhé. Theo em đây là cách làm đánh vào tâm lý ham to của dân Vn. Khi nào cụ lấy dẫn chứng cùng mặt hàng như thế này y như vậy và đóng gói bán ở thị trường Âu, Mỹ, Úc, Nhật, Canada thì tui tin là họ làm vậy theo tiêu chuẩn an toàn nhé.
OK, tùy cụ nghĩ thôi. :-h

farevell

Xe buýt
Nhà cháu đang làm trong ngành Hóa mỹ phẩm xin có chút ý kiến:
Toàn bộ các SP như sữa tắm, dầu gội...đc chiết rót vào bao bì phải đảm bảo trọng lượng tinh đả đc đăng ký theo bản công bố chất lượng SP & ghi rõ trên bao bì, nhưng dung tích chỉ chiếm max 50 -60% không gian bao bì (thể tích) vì ko thể nạp thêm đc.
Lý do; Các SP này đều có chất tạo bọt, đc chiết rót trong dây chuyền khép kín, nếu chiết rót hơn 60% sẽ trào ra do áp lực. Và khi trào ra sẽ ko thể dỡ từng chai ra lau chùi vì như vậy sẽ ko đảm bảo vô trùng như quy định.
em ko làm trong ngành hoá mỹ phẩm nhưng em có đi siêu thị qua quầy sữa tắm dầu gội thì hầu hết chai nào cũng đầy chứ chả có max 5 60% như cụ nói :))

farevell

Xe buýt
cụ chuẩn, em mua mấy cặp dầu gội xả của UK có mà đầy ặc luôn, chả bao giờ có chuyện vơi 5 60% dung tích thôi cả.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nhà cháu đang làm trong ngành Hóa mỹ phẩm xin có chút ý kiến:
Toàn bộ các SP như sữa tắm, dầu gội...đc chiết rót vào bao bì phải đảm bảo trọng lượng tinh đả đc đăng ký theo bản công bố chất lượng SP & ghi rõ trên bao bì, nhưng dung tích chỉ chiếm max 50 -60% không gian bao bì (thể tích) vì ko thể nạp thêm đc.
Lý do; Các SP này đều có chất tạo bọt, đc chiết rót trong dây chuyền khép kín, nếu chiết rót hơn 60% sẽ trào ra do áp lực. Và khi trào ra sẽ ko thể dỡ từng chai ra lau chùi vì như vậy sẽ ko đảm bảo vô trùng như quy định.
Em hay chiết nước rửa bát sang chai nhỏ và cũng phải rất từ tốn, cẩn thận ko là bị trào bọt.

DaDieuchienxu

Xe container
em ko làm trong ngành hoá mỹ phẩm nhưng em có đi siêu thị qua quầy sữa tắm dầu gội thì hầu hết chai nào cũng đầy chứ chả có max 5 60% như cụ nói :))
:D Cụ xem giúp loại SP đó là của Cty LD hoặc hàng VNCLC ?

qddt

Xe tăng
Mỗi hãng đều có công thức riêng 2 cụ ạ/
Ví dụ như SP sữa tắm, các nguyên liệu cơ bản như nhũ tương, chất tạo bọt, hương liệu.....đa phần đc nhập khẩu, nhưng các Cty LD như POND`S, J & J...họ có quyền đặt nguyên liệu theo tiêu chí riêng của họ, miễn sao các chất ấy ko nằm trong danh mục cấm của CQ chuyên môn.
Do order riêng nên có tính "mật" như cả công thức => đây là bí mật sống còn của brand, ko ai có thể biết & mua đc, còn các Cty của VN ko thể mua đc nguyên liệu như họ đâu. Ko tin, các cụ cứ mua 2 SP cùng chủng loại, 1 của hàng LD & hàng VNCLC để so sánh việc này (ko so sánh về chất lượng mà chỉ so về thể tích)
Các SP cũng có chất tạo bọt nhưng Cty LD pha chế sao cho khi bị áp lực trong quá trình chiết rót ko phun trào ra bên ngoài SP, vì vậy dung dịch có thể đạt 85-90 % không gian bao bì.
Ơ hay. Trên cụ khoe làm trong NGÀNH, rồi khẳng định TOÀN BỘ CÁC SP đều chỉ chứa được max 50-60% dung tích. Và em chỉ ra có đầy sản phẩm sữa tắm dầu gội chưa đầy ặc tận cổ. Vậy mà cụ liên thiên sang hãng hiếc với bí quyết là dư lào? Tóm lại cái TOÀN BỘ CÁC SP mà cụ nói là toàn bộ sản phẩm của hãng nào, phạm vi nào? ;;)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đầy vẫn hoạt động bình thường Sư nhé, đấy là mấy chai mỹ phẩm của em.
haha Sư thử rồi, đổ đầy tràn thì ban đầu bấm không phọt ra như vậy có thể kết luận chỉ có thể đổ ... gần đầy. Không tìm thấy tài liệu nào công bố chính xác phải là bao nhiêu % mới phù hợp nhất nên Sư vẫn chấp nhận lời giải thích liên quan đến dây chuyền sản xuất, giải pháp để đảm bảo chất lượng, an toàn trong suốt quá trình vận chuyển, bảo quản, sử dụng (hiển nhiên cũng không loại trừ NSX làm to quá mức cần thiết để đánh vào tâm lý khoái to của người tiêu dùng :)) )

Hơn nửa chai thấy rõ nên để công bằng Sư cũng cố tìm ra tiêu chuẩn VN thì thấy có đoạn như dưới (không biết có chút lq nào không :)) )

Cách pha: Hoà tan các chất trong nước, đun nhỏ lửa, khuấy đều cho tan hoàn toàn. Đóng vào các bình dung tích 250 ml, mỗi bình 150 ml. Hấp tiệt trùng trong nồi hấp 1100 C trong thời gian 15-20 phút. Môi trường có thể bảo quản ở 40 C và sử dụng trong vòng 30 ngày.