[Funland] Một cú lừa - Lifebuoy

X0000

Xe điện
Nhà cháu đang làm trong ngành Hóa mỹ phẩm xin có chút ý kiến:
Toàn bộ các SP như sữa tắm, dầu gội...đc chiết rót vào bao bì phải đảm bảo trọng lượng tinh đả đc đăng ký theo bản công bố chất lượng SP & ghi rõ trên bao bì, nhưng dung tích chỉ chiếm max 50 -60% không gian bao bì (thể tích) vì ko thể nạp thêm đc.
Lý do; Các SP này đều có chất tạo bọt, đc chiết rót trong dây chuyền khép kín, nếu chiết rót hơn 60% sẽ trào ra do áp lực. Và khi trào ra sẽ ko thể dỡ từng chai ra lau chùi vì như vậy sẽ ko đảm bảo vô trùng như quy định.
Nó có cách để rót chứ cụ, nói thế chắc đám bia chai bia lon, dung tích thực 330ml thì chai, lon phải to đùng nhỉ, mấy cái đó nó còn dễ tạo bọt nhiều hơn

DaDieuchienxu

Xe container
Nó có cách để rót chứ cụ, nói thế chắc đám bia chai bia lon, dung tích thực 330ml thì chai, lon phải to đùng nhỉ, mấy cái đó nó còn dễ tạo bọt nhiều hơn
Chất tạo bọt trong ngành Hóa mỹ phẩm hoàn toàn khác xa bọt của beer cụ ạ.
Hơn nữa, sau khi chiết rót, beer thành phẩm còn qua công đoạn "rửa" trước khi vào KCS, còn SP thuộc Hóa mỹ phẩm mà dùng công đoạn này thì vứt đi cả lô hàng.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Toàn bộ các SP như sữa tắm, dầu gội...đc chiết rót vào bao bì phải đảm bảo trọng lượng tinh đả đc đăng ký theo bản công bố chất lượng SP & ghi rõ trên bao bì, nhưng dung tích chỉ chiếm max 50 -60% không gian bao bì (thể tích) vì ko thể nạp thêm đc.
Lý do; Các SP này đều có chất tạo bọt, đc chiết rót trong dây chuyền khép kín, nếu chiết rót hơn 60% sẽ trào ra do áp lực. Và khi trào ra sẽ ko thể dỡ từng chai ra lau chùi vì như vậy sẽ ko đảm bảo vô trùng như quy định.
Em thấy hợp lý. Ngay từ đầu em đã nghĩ có lý do (dù không biết chính xác :)) ) chứ dung tích không ăn gian thì ai rảnh làm to quá cho tốn thêm chi phí vỏ chai :))

thinhtd

Xe container
Bánh xà phòng tắm của bọn này chỉ nhiều bọt ở lớp vỏ ngoài, dùng một thời gian lớp này mòn đi còn cái lõi thì cực kỳ ít bọt. Thành ra giá tưởng rẻ nhưng hóa đắt và làm cho ng tiêu dùng có cảm giác bị lừa.
Em toàn cọ vào lông bẹn cho nó ra bọt. =))

luongngoccong

Xe hơi
e chưa dùng loại này của lifeboy. nhưng đóng chai thế này thì lừa người tiêu dùng mất

vneseman

Xe lăn
Bán đồng nát lọ to được lời thêm hẳn mấy đồng còn gì nữa cụ :D em dùng dầu gội, dầu xả chưa thấy bị thế này bao giờ, ko biết nước rửa tay có vấn đề gì ko mà phải đóng ít thế.

PNTJSC

Xe tải
Làm gì đến mức bọt đến mức đóng chỉ 50-60% nhỉ. Cụ 0 hỏi cả thùng còn lại ở cửa hàng xem

hpderma

Xe hơi
Nhà em giờ chẳng dùng thương hiệu này. Cái nào quảng cáo nhiều em càng cho ra rìa. Tắm rửa chỉ được cái làm khô da, ngứa da.

202

Xe container
Em giật tít câu view tí =))
Đính chính lại chuẩn chỉ là sản phẩm khiến cho em có cảm giác về bao bì to và được lợi nhiều dựa theo nhãn hàng hóa =))

Em mua lọ dầu tắm gội Lifebuoy cho bọn trẻ con, bình thường mua mấy món dầu gội, dầu ăn hay nước rửa bát cứ chai loại to nhất em phang(theo đúng tư duy là cứ to chắc chắn rẻ hơn =)) )
Và hôm nay khi mua chai to nhất này về thì ngờ ngợ sao nó cứ nhẹ nhẹ, nghi chuyện chẳng lành với chỗ cửa hàng tạp hóa em đem cân ra cân thì vẫn đủ dung tích và trọng lượng tương ứng ngoài bao bì =))
Lấy điện thoại soi lượng dầu trong chai thì thấy chỉ đóng 50% =))
Và hóa ra từ trước đến giờ em toàn bị đánh lừa cảm giác dẫn đến quyết định mua sắm bị lừa =))
View attachment 6265384
View attachment 6265386
View attachment 6265387
Họ ghi rõ dung tích và khối lượng. Cụ chọn loại nào cũng phải so sánh cùng mức. Cụ dễ hoa mắt với cái to làm mờ lòng tham (e xin lỗi nếu quá). Cụ dễ bị gái xinh nó lừa.

ngoc F430

Xe buýt
Cụ ko động vào hóa chất nên ko biết đấy. Thành phần mà càng nhiều nước thì khi chiết rót chất hoạt động bề mặt càng lên bọt nhiều , ví dụ cụ lấy ít nước rửa kính gift cụ cho vào chai sau đó chiết rót nước vào rồi so với bọt bia xem 😆

atoxet

Xe tăng
Em thấy các loại nước rửa bát, xà phòng giặt (nước giặt), dầu gội đầu, sữa tắm mà em mua, không có loại nào mà dung tích chỉ chiếm 50-60% không gian bao bì như cụ nói. Ít nhất cũng tầm 80-90%

qddt

Xe tăng
Sao em vẫn có những chai dầu gội, sữa tắm đầy đến nóc luôn thế cụ nhỉ?

DaDieuchienxu

Xe container
Em thấy các loại nước rửa bát, xà phòng giặt (nước giặt), dầu gội đầu, sữa tắm mà em mua, không có loại nào mà dung tích chỉ chiếm 50-60% không gian bao bì như cụ nói. Ít nhất cũng tầm 80-90%
Sao em vẫn có những chai dầu gội, sữa tắm đầy đến nóc luôn thế cụ nhỉ?

Mỗi hãng đều có công thức riêng 2 cụ ạ/
Ví dụ như SP sữa tắm, các nguyên liệu cơ bản như nhũ tương, chất tạo bọt, hương liệu.....đa phần đc nhập khẩu, nhưng các Cty LD như POND`S, J & J...họ có quyền đặt nguyên liệu theo tiêu chí riêng của họ, miễn sao các chất ấy ko nằm trong danh mục cấm của CQ chuyên môn.
Do order riêng nên có tính "mật" như cả công thức => đây là bí mật sống còn của brand, ko ai có thể biết & mua đc, còn các Cty của VN ko thể mua đc nguyên liệu như họ đâu. Ko tin, các cụ cứ mua 2 SP cùng chủng loại, 1 của hàng LD & hàng VNCLC để so sánh việc này (ko so sánh về chất lượng mà chỉ so về thể tích)
Các SP cũng có chất tạo bọt nhưng Cty LD pha chế sao cho khi bị áp lực trong quá trình chiết rót ko phun trào ra bên ngoài SP, vì vậy dung dịch có thể đạt 85-90 % không gian bao bì.

Ngỗng già

Xe buýt
mua sữa non cũng thế cụ ây, mở ra có nửa lon bột mà cái lon to chà bá.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Chả riêng gì Lifebuoy, em hôm trước mua chai sữa tắm Romano cho cu con cũng cảm giác chỉ 50-60% chai thôi.
Oánh vào ham tiền ít thịt nhiều thôi, lỗi của Lifeboy là chai màu trắng nên nhìn thấy. Các hãng bánh kẹo cũng vậy, hộp to, rỗng ruột, lồng phồng: bánh đậu xanh RV, bánh sữa MC, cafe TN....rất nhiều loại không kể hết. Điêu lắm, do đâu? Một phần từ thị hiếu KH chăng?
Em thì cạch cái loại bao gói to tướng, ruột tí tẹo, nhưng bây giờ có vẻ nhiều hãng làm như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
Mỗi hãng đều có công thức riêng 2 cụ ạ/
Ví dụ như SP sữa tắm, các nguyên liệu cơ bản như nhũ tương, chất tạo bọt, hương liệu.....đa phần đc nhập khẩu, nhưng các Cty LD như POND`S, J & J...họ có quyền đặt nguyên liệu theo tiêu chí riêng của họ, miễn sao các chất ấy ko nằm trong danh mục cấm của CQ chuyên môn.
Do order riêng nên có tính "mật" như cả công thức => đây là bí mật sống còn của brand, ko ai có thể biết & mua đc, còn các Cty của VN ko thể mua đc nguyên liệu như họ đâu. Ko tin, các cụ cứ mua 2 SP cùng chủng loại, 1 của hàng LD & hàng VNCLC để so sánh việc này (ko so sánh về chất lượng mà chỉ so về thể tích)
Các SP cũng có chất tạo bọt nhưng Cty LD pha chế sao cho khi bị áp lực trong quá trình chiết rót ko phun trào ra bên ngoài SP, vì vậy dung dịch có thể đạt 85-90 % không gian bao bì.
Cụ đừng ngụy biện nữa. Cùng life buoy chai cũ nó vẫn đóng gần đầy. Chai 850ml nó chỉ to bằng nửa vhai 1,1 lít.