[Funland] Một cái nhìn về CSGT và công việc họ làm!!!

Kara te đô la

Xe máy
Các anh ý có đứng chơi đâu, chỗ đứng cũng bán theo suất đấy cụ ợ, quan hệ không ra gì thì chờ dài cổ nhé. Mà chẳng phải đứng mỗi buổi trưa đâu, đêm cũng đứng,... mặc dù những lúc đấy thường giao thông chẳng có vấn đề gì... nhưng các anh vẫn đứng, không ngành nào mà thời gian quý hơn tiền bạc hơn ngành của các anh ạ.
Cụ có biết chuyện vui như lày không:
"Nhà của a xxx nọ bị cháy, cháy gấp lắm rồi... Thằng con anh ý gọi điện cho Bố: Bố ơi, nhà cháy zữ lắm, con chỉ còn cơ hội lấy 1 thứ ra thôi, lấy cái gì vậy Bố. Thế là a xxx dặn ngay con: Cái gậy, cái gậy...."... Với các anh, có nó là có tất cả cụ ạ
phần bôi đậm công nhận có thật đấy

Văn Đoành

Xe điện

Nếu kụ vi phạm mà sẵn sàng chịu phạt (viết biên lai), không xin xỏ thì họ làm gì biến chất được? Công dân cũng phải có PHẨM CHẤT đấy kụ.
Dạ, được thế thì còn gì bằng ạ.
Tại thằng cơ chế hết Cụ nhỉ?
Được ra đứng đường là cả 1 vấn đề, phải dung hòa giữa phạt và không phạt, một bên là doanh số phải nộp, một bên là cơm áo gạo tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Kara te đô la

Xe máy
Tại thằng cơ chết hết Cụ nhỉ?
Được ra đứng đường là cả 1 vấn đề, phải dung hòa giữa phạt và không phạt, một bên là doanh số phải nộp, một bên là cơm áo gạo tiền.
như cụ gì ở trên nói như thé là coi dân chả ra dề, ví dụ lỗi phạt nộp 300 K , xin xỏ xuống còn 100 K, ( cái 100K - vào túi anh xxx)---> cuộc sống cơm áo,

MIT-ONE

Xe điện
Tôi không thích CSGT, rất đơn giản, chỉ vì đa số họ không có phẩm chất của người CSGT.
nhà em gần chốt giao thông hay nghe các anh giao thông kể chuyện, nhều chuyện đúng là không theo tưởng tượng
Các cụ hay bình luận và kêu ca về các CSGT thì ai cũng đã rõ rồi. Nhưng xét một cách khách quan hay cởi mở hơn thì họ cũng có cái khổ...

Thứ nhất, khi trời mưa gió hoặc nóng nực thì khổ nhất là người CSGT, nhất là vào thời điểm tan tầm & tắc đường. Trong khi đó phần lớn các cụ vẫn ở trong xe điều hòa mát lạnh. CSGT lúc đó lãnh đủ cái nắng, cái mưa, khói xe, ô nhiễm,... trong khi vẫn phải tham gia điều hòa giao thông. Với đồng lương của CSGT như thế chắc chẳng mấy cụ muốn làm...

Thứ hai, khi tai nạn hay tắc đường: Phần lớn chúng ta bất lực (hoặc chửi bới nhau) hay không muốn chở người bị nạn đi cấp cứu vì nhiều lý do. Khi đó ai làm việc đó, là CSGT.

Thứ ba, nguy hiểm: Suốt ngày đánh bóng trên đường + tiếp xúc đủ thành phần XH. Nguy cơ tai nạn, thương tích rất cao...

Thứ tư, cố gắng làm đúng luật: Ở VN thực sự khó vì văn hóa, quan hệ, ảnh hưởng,... Nếu vi phạm luật giao thông, tôi bị phạt. Nếu đúng luật thì tôi phải ký biên bản, ra nộp kho bạc... rồi lấy xe. Nếu ở gần nhà thì không sao, nhiều khi cách nhà 100-200km... Khi đó có cụ nào muốn làm đúng luật không? hay là muốn nhờ vả người có quan hệ hoặc "làm luật" nhanh chóng để được đi???? Khi đó chúng ta đã tiếp tay tiêu cực cho CSGT đó, mà đã làm như vậy thì đừng kêu ca! Lỗi của ta, ta phải chấp nhận chứ (nhiều khi xin lấy xin để)! Nhiều cụ mất tiền cho CSGT rồi vào OF kêu ca, chửi bới CSGT là không nên!

Thứ năm, CSGT làm việc theo "chỉ tiêu", bị sức ép từ cấp trên nhiều mặt. Việc hài hòa chỉ tiêu, công việc, quan hệ quần chúng (với lái xe, người dân) không hề đơn giản... Sức ép của XH với nghề nghiệp này cũng rất mệt, nhiều người tỏ thái độ kinh thường! Tiền "mãi lộ" có so được với tệ nạn tham nhũng, dối trá ở các ngành nghề khác không???

Thứ sáu, chúng ta đi đúng biển hiệu, đúng tốc độ quy định thì CSGT làm gì được chứ? Nhiều cụ nắm rõ luật đã chiến thắng CSGT rồi! Việc người ta hóa trang để bắn tốc độ là nghiệp vụ của họ, mình bàn cãi làm gì? Tất nhiên là chúng ta đều có những phút lơ đễnh, nếu không may thì đành chấp nhận thôi...;))

Thứ bảy, tôi không thích ở CSGT: Lợi dụng biển hiệu rối rắm, bất cập của giao thông để kiếm tiền hay là thói quen hạnh họe người lái xe...

Đó là cái nhìn mang tính chủ quan của tôi, mong các cụ ném nhẹ nhẹ thôi!!!! :D

CSGT Làm nhiều điều TỐT mà cụ chưa kể ra hết roài....

Cụ nhận tiền công của ai cụ có làm việc cho người đó không ???

Không thể bình luận được khi CSGT sống bằng thuế của dân đóng góp mà không hoàn thành nhiệm vụ !! !
vài việc họ làm chả lẽ họ làm công đức cho xã hội ????

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Tại thằng cơ chết hết Cụ nhỉ?

Cơ chế là do "1 nhóm người" ăn trên, ngồi tróc đưa ra thôi cụ ạ.

jilee

Xe tải
Theo nhà cháu thì tất cả đều là tương đối thôi ạ.

OFers nhà ta nói riêng và người tham gia giao thông nói chung đều mang một tâm lý rất nặng nề khi ra đường và phải đối mặt với xxx. Bởi vì đã thành 1 cái LỆ (lệ do đâu thì các cụ biết ạ) là gặp xxx là mất thời gian công sức và tiền bạc.

Mà rất khó tránh mặt xxx, nguyên nhân là
  1. Chính chúng ta sai luật - Cái này thì chịu thôi, không kêu ai được
  2. GTCC làm ăn n.g.u, điều kiện đường xá thấp - Cái này cũng phải chịu thôi, thời buổi loạn lạc nên cùng là "Con Lạc cháu Hồng" vẫn đè nhau ra mà hút máu, mạnh ai nấy sống
  3. XXX vịn láo, ăn bẩn, làm luật - Chính cái này làm người dân cực kỳ ác cảm đối với xxx

Đây mới chỉ là lực lượng CSGT. Lực lượng an ninh nhân dân nói chung cũng có nhiều bất cập như vậy, trách sao sống trong XHCN với công nhân là tầng lớp làm chủ mà người dân lại cảm thấy bất an vì CƯỚP và "ông chủ công nhân" lại thuộc tầng lớp nghèo khổ nhất

nvduc81

Xe buýt
Em 2 lần dính trường hợp 3 rồi nên em căm bọn xxx lắm.
Theo nhà cháu thì tất cả đều là tương đối thôi ạ.

OFers nhà ta nói riêng và người tham gia giao thông nói chung đều mang một tâm lý rất nặng nề khi ra đường và phải đối mặt với xxx. Bởi vì đã thành 1 cái LỆ (lệ do đâu thì các cụ biết ạ) là gặp xxx là mất thời gian công sức và tiền bạc.

Mà rất khó tránh mặt xxx, nguyên nhân là

1. Chính chúng ta sai luật - Cái này thì chịu thôi, không kêu ai được
  2. GTCC làm ăn n.g.u, điều kiện đường xá thấp - Cái này cũng phải chịu thôi, thời buổi loạn lạc nên cùng là "Con Lạc cháu Hồng" vẫn đè nhau ra mà hút máu, mạnh ai nấy sống
  3. XXX vịn láo, ăn bẩn, làm luật - Chính cái này làm người dân cực kỳ ác cảm đối với xxx

Đây mới chỉ là lực lượng CSGT. Lực lượng an ninh nhân dân nói chung cũng có nhiều bất cập như vậy, trách sao sống trong XHCN với công nhân là tầng lớp làm chủ mà người dân lại cảm thấy bất an vì CƯỚP và "ông chủ công nhân" lại thuộc tầng lớp nghèo khổ nhất

Bung To

Xe điện
Nếu không có mục số 7 thì em cũng quý CSGT lắm đấy cụ ạ.

qua_khoang

Xe tăng
Em thì được nghe thằng xxx oắt con khi vịn xe em nó bẩu.Ông có biết tôi mất bao nhiêu tiền mới được ra đây đứng không.Các cụ cứ bình luận tiếp về sự vất vả của xxx nhé,mà vất vả so với ai mới quan trọng chứ....?

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Ông chủ thớt nhìn sự việc từ trên xuống.
Em thằng lái tacxi, khổ lắm, em sợ các anh ấy hơn cả sợ bố chết. Tuýt em rụng rời tay chân. Tối đứa con, bố ơi, bố mệt không? Nụ cười của con làm mình buồn quá. Món quà siêu nhân bố hứa cho con khó rồi, tháng nay bố bị hai cái biên bản... Tôi ước gì, trong những lúc khó khăn, các anh ấy hướng dẫn và nhắc nhở tôi dù chỉ một lần.
Khà khà, bác đánh bóng mặt đường nhiều nên rủi ro cao hơn... ;;) Em có thằng em cũng lái taxi ở HN, từ hồi bị bắn tốc độ ở cầu vượt Đồng Văn nó chưa bị thêm phát nào ở HN cũng như ở các tỉnh khác.

Mà cụ cũng phải đọc kỹ bài em viết, mặt xấu của CSGT thì nhiều người nói rồi...

Chỉnh sửa cuối:

fiac

Xe tải
1;CSGT : vào bệnh viện phải đưa phong bì cho bác sỹ nếu không muốn phải...đau thương đến chết:D
2;CSGT : đưa con nhập học phải đưa phong bì để chạy trường ,chạy lớp nếu không muốn con thất học
3;CSGT : Lễ tết phải đưa phong bì cho các xếp để cầu thuận lợi trong con đường hoạn lộ
4;CSGT : Mua bảo hiểm nhân thọ giá cao để quản lý rủi ro các bác tài không làm chủ đc tốc độ...
1+2+3+4 = phẩm chất hiện nay của CSGT là tất yếu:D

Chã Nhỏ

Xe điện
1 triệu Viên đạn AK đảm bảo an ninh trật tự giao thông tốt ngay
đi ô tô sai bắn
đi xe máy sai bắn
đi bộ sai bắn
chắc chả đến 3 ngày ổn ngay
chứ phạt tiền xem ra chưa đủ sức răn đe và tạo điều kiện để cảnh sát giao thông bị đen đi

hanamkr

Xe buýt
Xin lỗi cụ, cụ thử đứng (chơi) trên đường HN dịp trưa tầm 44-45 độ xem có chịu được không???
Đấy là sự lựa chọn của họ và sự phân công công việc của xã hội, đã làm ở vị trí công việc đó thì hãy làm đúng theo yêu cầu của CÔNG VIỆC. Đừng có làm láo. làm không đủ .... xong lại nói là do hoàn cảnh " dịp trưa tầm 44 -45 độ ".

vietran

Xe ba gác
muốn ăn thì phải làm, chưa nói ăn quá dày so với công sức bỏ ra, kể lể cái gì
Nắng nôi đã bằng những người trong hầm lò hay các kỹ sư trên đỉnh các ngôi nhà cao tầng đang xây chưa, vất vả thì đã bằng các bs mổ 8 tiếng liền chửa
Nếu người ta cố tình vi phạm thì bị bắt người dân sẽ tâm phục khẩu phục, đằng này biển báo nhập nhằng oánh bẫy người dân, không bức xúc mới là lạ, đấy là dân mình quá hiền đến mức nhu nhược và bộ máy quá tham nhũng mới tồn tại kiểu ấy. Nhưng rồi đến lúc cũng phải chấm dứt trả lại cho các anh về đúng vai trò của mình thôi, giống như cán bộ mậu dịch thời bao cấp quăng miếng xương vào mặt giáo sư ấy

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là sự lựa chọn của họ và sự phân công công việc của xã hội, đã làm ở vị trí công việc đó thì hãy làm đúng theo yêu cầu của CÔNG VIỆC. Đừng có làm láo. làm không đủ .... xong lại nói là do hoàn cảnh " dịp trưa tầm 44 -45 độ ".
Cụ thử đổi việc với họ, cụ dám làm không khi lương 5-7 triệu /tháng??? Và nghĩ xem, họ sẽ phải làm cái gì để mà sống...

buicongchuc

Xe ba gác
Em ủng hộ bài viết của cụ chủ! Mềnh cứ đúng luật, học thuộc luật, bắt láo thì ta phải bảo vệ cái đúng. Ghi âm, ghi hình đầy đủ để nếu cần thiết thì phun thuốc sâu vào con sâu đó.

TrungLong

Xe hơi
Nhiều cụ cứ biện hộ cho cái việc lương 5-7 củ phải phơi mẹt ngoài đường .....

Xin thưa: Nhà nước đã có quyết định trích 70% tiền phạt vi phạm giao thông cho lực lượng CSGT.
Không thể vì cái chuyện ăn chia nội bộ không đều mà quay sang vặt trực tiếp để bù đắp chi phí sinh hoạt đắt đỏ.

Nếu đúng tỷ lệ quy định ( chắc khoảng 20%-30% cho cán bộ trực tiếp ) thử hỏi khối cơ quan nhà nước thu nhập chính đáng của ai cao hơn CSGT.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em thì được nghe thằng xxx oắt con khi vịn xe em nó bẩu.Ông có biết tôi mất bao nhiêu tiền mới được ra đây đứng không.Các cụ cứ bình luận tiếp về sự vất vả của xxx nhé,mà vất vả so với ai mới quan trọng chứ....?
Những người có tư cách trong ngành CS sẽ không ai bỏ ra cái đo đỏ để kiếm tiền kiểu này đâu.

MIT-ONE

Xe điện
Nhiều cụ cứ biện hộ cho cái việc lương 5-7 củ phải phơi mẹt ngoài đường .....

Xin thưa: Nhà nước đã có quyết định trích 70% tiền phạt vi phạm giao thông cho lực lượng CSGT.
Không thể vì cái chuyện ăn chia nội bộ không đều mà quay sang vặt trực tiếp để bù đắp chi phí sinh hoạt đắt đỏ.

Nếu đúng tỷ lệ quy định ( chắc khoảng 20%-30% cho cán bộ trực tiếp ) thử hỏi khối cơ quan nhà nước thu nhập chính đáng của ai cao hơn CSGT.

Số này chỉ bằng 1/1000 số thu của xxx ngoài đường thôi

Vulq71

Xe container
Em chỉ kể 1 câu chuyện thế này các cụ tự đánh giá nhé:
Em có 1 anh bạn làm CSGT, một hôm đang ngồi ăn uống ngon lành cùng gia đình bạn bè đột nhiên đứng dậy chào mọi người đi làm. Chốt trực cách đấy 20km mà trời hôm đấy mưa lạnh, em ngồi bên cạnh bảo: khổ thân, công việc vất vả quá nhỉ? Anh ấy nở nụ cười rất dễ mến và nói: thế chứ nữa cũng Ok thôi vì đã được lĩnh lương " châu Âu " mà....