[Funland] Môn Tiếng Anh có còn quá thiết yếu?

hoclaixemoi

Xe đạp
Bạn này người Hơ-mông, tự học Tiếng Anh, nhà ở Sapa, bạn ấy dùng ngoại ngữ (Tiếng Anh) để giao tiếp với khách du lịch.

Nowherelands

Xe buýt
Bạn này người Hơ-mông, tự học Tiếng Anh, nhà ở Sapa, bạn ấy dùng ngoại ngữ (Tiếng Anh) để giao tiếp với khách du lịch.

Để nghe nói như này cần có môi trường, các bạn Sapa tây suốt ngày đầy quanh mình cứ chém hàng ngày thì nghe nói kiểu bồi là thoải mái, chẳng cần biết chữ luôn. Các bạn ở HN học hùng hục tốn bao tiền cũng chưa chắc đã có phản xạ và tự nhiên trong giao tiếp được như vậy. Tuy nhiên ở một trình độ giao tiếp nào đó thì việc học cơ bản mới quan trọng, ví dụ như bạn tây hỏi bạn này con nhỏ thì 12 tuổi cho đi xe máy à, bạn ấy trả lời I don't sure, một người được học tiếng Anh cơ bản sẽ không bao giờ nói sai như vậy.

tamtu34

Xe tải
Chẳng có cách nào ngoài việc ngày nào cũng phải luyện viết, luyện đọc để thuộc mặt chữ.
Học cả tháng nghỉ 3 ngày lại quên vãn ạ :))
Tiếng trung giờ làm gì có ai viết tay nữa, đánh máy hết rồi.
Đánh máy thì lại dễ hơn viết tiếng anh.

tadano

Xe tăng
Em làm trong doanh nghiệp nước ngoài và ngoại ngữ hơi kém, thấy rằng: không phải cái gì cũng đưa cái máy dịch ra nói chuyện được. Trong xu hướng toàn cầu hóa thì bắt buộc phải trao đổi bằng tiếng Anh nếu muốn vươn mình ra thế giới. Nên môn tiếng Anh vẫn sẽ vẫn quan trọng.
Đi phỏng vấn trượt từ vòng gửi xe phải không cụ

cuc_cu

Xe tăng
Xác hội càng phát triển, VN càng hội nhập thì càng cần đa ngôn ngữ. Vì vậy, thông thạo tiếng Anh là điều tất yếu và cần thiết.

mrnguyen1111989

Xe tải
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Tiếng anh bây giờ khá phổ thông rồi mợ ạ. Học tiếng anh vẫn có 1 số lợi thế nhất định nhưng không còn nhiều như trước. Với số tiền và công sức bỏ ra ( cả mợ và bé) em cho là không đáng lắm ạ. Theo ý kiến của em nên cho bé học tiếng Trung. Bây giờ mình làm ăn với TQ nhiều mợ ạ. Em thấy đa số công ty TQ tuyển lương khá cao so với mặt bằng chung với nhiều chức vụ tốt nhưng yêu cầu phải biết tiếng Trung. Với học phí tiếng trung còn rẽ, nhưng công sức bỏ ra hơi nhiều nếu không có năng khiếu. Em nhớ tiêu chí thần đồng của TQ đơn giản lắm mợ, 5 tuổi biết hết 3 ngàn hán tự đạt tiêu chuẩn rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Xác hội càng phát triển, VN càng hội nhập thì càng cần đa ngôn ngữ. Vì vậy, thông thạo tiếng Anh là điều tất yếu và cần thiết.

Tất yếu với người cần tiếng Anh (mức độ cần cũng thay đổi theo công việc)!
Cứ nói FDI, công nhân da gầy, may mặc (và rất nhiều ngành khác) từ lúc qua cổng đến lúc ra khỏi cổng họ có cái máy trước mặt để giao tiếp tiếng Anh. Người nào giỏi (và còn có sức) về nhà bật tv xem du tuýp hay hơn chút là nếch phích!

cuc_cu

Xe tăng
Tất yếu với người cần tiếng Anh (mức độ cần cũng thay đổi theo công việc)!
Cứ nói FDI, công nhân da gầy, may mặc (và rất nhiều ngành khác) từ lúc qua cổng đến lúc ra khỏi cổng họ có cái máy trước mặt để giao tiếp tiếng Anh!!!
Tóm lại, kiến thức là tài sản vĩnh cửu của mỗi cá nhân - càng giầu tài sản thì cơ hội càng nhiều.

Học ấm vào thân, ngoài kiến thức chuyên môn thì cần trang bị thêm cả kiến thức ngôn ngữ. Không ai nói không giỏi tiếng Anh thì không phát triển được. Nhưng cũng chẳng ai phủ nhận việc giỏi đa ngôn ngữ + thêm có kiến thức chuyên môn ổn thì ít cơ hội.

Còn lại, việc học ngôn ngữ hay không học ngôn ngữ tùy thuộc định hướng và nguyện vọng từng người. CÓ THÊM KIẾN THỨC VẪN TỐT HƠN!

QueViet

Xe tăng
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Thực tế của em : đưa một trang sách TA chuyên ngành các cháu đã được học, bảo xem và nói lại đoạn ấy viết gì ( dịch thoát ý - điều rất phổ biến với TA ), kể cả cho mở google translate thoải mái , thì phải đến 90% là chịu không làm được. Nhưng có một sự thật cần các cụ/mợ cần biết là giỏi ngoại ngữ cũng là một năng khiếu đấy....

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Ngôn ngữ kỹ thuật thì ngoài từ - thuật ngữ chuyên dụng ra họ sử dụng các thể ngữ pháp cực kỳ đơn giản.
Vì cách viết các bài kỹ thuật có quy định riêng và khá thống nhất, nên người bập bẹ tiếng Anh (kiểu như giao tiếp chỉ hơn "Hê lô" 1 chút), nhưng đọc đủ nhiều sẽ nắm được nội dung rất tốt. Nhưng do các từ và thuật ngữ chuyên nên phải là người có chuyên môn mới hiểu được, chuyên môn càng sâu càng hiểu kỹ, còn người chỉ giỏi tiếng Anh, không chuyên môn sẽ đứng ngoài cuộc.
Còn học ngoại ngữ đã bước sang được giai đoạn khi đọc và nghe - nói suy nghĩ bằng tiếng của người ta, không còn dịch ngược - dịch xuôi để hiểu và đặt câu trả lời là đã bước qua ngưỡng cảnh vi ăn nói trôi chảy rồi.
Em dám viết mấy chữ này không phải chỉ đã viết báo cáo khoa học để trình bày ở các hội nghị quốc tế, mà khi còn làm ở Nhà nước đã phải tham gia 1 khóa viết báo cáo khoa học do Ausaid tài trợ. Học xong có kiểm tra kết thúc và được cấp chứng chỉ!
Cụ nói có lý. Em xin sửa lại ví dụ là đọc truyện thẳng bằng ngôn ngữ gốc, tư duy, suy nghĩ theo các nhân vật bằng ngôn ngữ gốc thì sẽ thú vị hơn rất nhiều so với đọc truyện dịch. Ít nhất đó là trải nghiệm của em khi đọc các tập truyện của Sydney Sheldon khi không ở Việt Nam, sau đó thử đọc lại 1 vài cuốn khi quay về Việt Nam thì thấy đọc bằng tiếng Việt không thú vị bằng.

Nowherelands

Xe buýt
Thực tế của em : đưa một trang sách TA chuyên ngành các cháu đã được học, bảo xem và nói lại đoạn ấy viết gì ( dịch thoát ý - điều rất phổ biến với TA ), kể cả cho mở google translate thoải mái , thì phải đến 90% là chịu không làm được. Nhưng có một sự thật cần các cụ/mợ cần biết là giỏi ngoại ngữ cũng là một năng khiếu đấy....
Cụ viết đoạn này hơi khó hiểu.
Còn đã chuyên sâu đến chuyên ngành hẹp thì phải học tiếng chuyên ngành. Em xưa làm du lịch nhưng đôi khi dẫn khách đi mua sắm, ký hợp đồng cũng phải về học từ chuyên ngành bằng tiếng Việt, tìm từ điển tra từ chuyên ngành và học ốm mới làm được.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Tiếng Anh thì rất cần thiết rồi nhưng nhiều phụ huynh điên cuồng vì món này. Con em năm nay chuẩn bị vào lớp 1 mà con ngan già nhà em ngày nào nó cũng kêu là con mình chưa học đc tí tiếng Anh trong khi con bạn nó bằng tuổi con mình đã nói được cả câu chuyện bằng tiếng Anh rồi.
Sỡ vãi, tiếng việt còn chưa sõi đã học loạn hết cả lên.

QueViet

Xe tăng
Cụ viết đoạn này hơi khó hiểu.
Còn đã chuyên sâu đến chuyên ngành hẹp thì phải học tiếng chuyên ngành. Em xưa làm du lịch nhưng đôi khi dẫn khách đi mua sắm, ký hợp đồng cũng phải về học từ chuyên ngành bằng tiếng Việt, tìm từ điển tra từ chuyên ngành và học ốm mới làm được.
Phỏng vấn các kỹ sư , cử nhân là những cháu đã tốt nghiệp rồi, nghĩa là đã có kiến thức chuyên môn, đã học xong học kỳ 3 TA chuyên ngành rồi ..... thử vận dụng đọc sách chuyên môn dạng như lời nói đầu sách /kết luận của một chương do một ô/b Mỹ nào đó viết xem hiểu ra sao thôi ....

Chỉnh sửa cuối:

FUN PLUS

Xe buýt
Bán gì thì cho luôn vào thớt này đê xem tnào.

theanh90

Xe tăng
Ko dễ đâu, em TA-TN nè:
- TN 02 bảng chữ cái, đọc dễ nhưng chữ Kanji + Kata khó lắm chứ ko đùa được
- Tiếng TQ thì đọc phát âm dễ nhưng viết khá khó
- TA thì Mình chơi từ nhỏ nên Mình dễ hơn, như e mới đi Thái về chém gió TQ bồi bồi ta cũng hiểu hết
P/S Con em, em sẽ hướng nó Tiếng Trung + TA lý do khả năng lương cao dễ kiếm việc và dễ phát triển hơn!
Em giống cụ, chơi game, đọc hdsd, xem phim từ bé đã toàn tiếng anh nên nói tiếng anh bồi với tiếp xúc nhiều thì nói tốt nhưng quay sang tiếng trung thì sợ cái chữ tượng hình. Nhưng cay cái là người mình vào đền chùa đếch đọc được chữ mà dân trung nó sang văn miếu nó đọc vanh vách.

connguatrungsinh

Xe tải
Em giống cụ, chơi game, đọc hdsd, xem phim từ bé đã toàn tiếng anh nên nói tiếng anh bồi với tiếp xúc nhiều thì nói tốt nhưng quay sang tiếng trung thì sợ cái chữ tượng hình. Nhưng cay cái là người mình vào đền chùa đếch đọc được chữ mà dân trung nó sang văn miếu nó đọc vanh vách.
Tiếng Trung phát âm dễ nhưng để mà nhớ thì là 1 vấn đề, lương Tiếng Trung cao hơn lương Tiếng Nhật nếu cùng 1 trình độ 1 lĩnh vực 1 công ty.
Còn ko học Tiếng Hàn đi XKLĐ lương cao hơn đi Nhật!

To Reng

Xe tải
Để nghe nói như này cần có môi trường, các bạn Sapa tây suốt ngày đầy quanh mình cứ chém hàng ngày thì nghe nói kiểu bồi là thoải mái, chẳng cần biết chữ luôn. Các bạn ở HN học hùng hục tốn bao tiền cũng chưa chắc đã có phản xạ và tự nhiên trong giao tiếp được như vậy. Tuy nhiên ở một trình độ giao tiếp nào đó thì việc học cơ bản mới quan trọng, ví dụ như bạn tây hỏi bạn này con nhỏ thì 12 tuổi cho đi xe máy à, bạn ấy trả lời I don't sure, một người được học tiếng Anh cơ bản sẽ không bao giờ nói sai như vậy.
học cơ bản có khi còn ko nghe đc ông kia nói gì với ú a ú ớ còn ko phản xạ đc như bạn dân tộc kia ấy cụ ạ =))

XPQ

Xe cút kít
2

Mình năm nay gần 50 rồi. Giờ cũng bắt đầu học Hán-Nôm, bạn biết để làm gì không? Để luyện trí nhớ. Người bắt đầu có tuổi thì học chữ tượng hình là 1 cách rất tốt để chống lại bệnh Alzheimer sau này...hichic
Trung cuốc chiếm khoảng 1/4 số người mắc Alzheimer trên toàn thế giới đó bác. Học thêm một thứ gì đó hay đọc nhiều hơn là cách duy trì năng lực cho bộ nhớ chứ không nhất định phải chữ tượng hình.

dzoro

Xe điện
Em thấy giờ phải biết 2 ngoại ngữ mới tốt. Biết một ngoại ngữ vẫn bí lắm.

Các công cụ hỗ trợ chỉ giúp mình thôi chứ không giúp mình làm việc và giao tiếp hiệu quả đâu. Em thi thoảng vẫn review chứng từ, tài liệu bằng các ngôn ngữ khác nhờ các công cụ dịch nhưng rõ ràng nếu để hiểu nhanh hoặc họp hành trao đổi thì chưa có đủ.

Em thì làm việc bằng tiếng Anh hơn 20 năm nay nhưng rõ ràng em thấy tiếng Anh là chưa đủ.