[Funland] Môn Tiếng Anh có còn quá thiết yếu?

Em thì tự tạo áp lực cho mình khi suốt ngày thấy con ng ta khắp nơi trên Tivi, báo đài và mạng xã hội, thấy ai cũng giỏi, ai cũng đầu tư. Chứ bố mẹ và chồng em thì hoàn toàn không, m.ng đều thấy cháu vậy là quá ổn rồi. Nên chỉ mình e đơn độc lo lắng, dạy dỗ con.
Nào em cũng phải đánh đu phát xem sao :D

VuNgoanMuc

Xe điện
Học để kiếm tiền thì mới thấm đc đó ạ. Trước em dùng tiếng anh cũng tạm được, giao tiếp làm việc được nhưng nhiều năm không dùng giờ lại đâu vào đó rồi. Em thấy học sinh giờ học gạo, không có phương hướng, nên trừ cháu nào thấy thích thì còn lại lõm bõm hết á. Mấy đứa cháu trong họ em cũng vậy, học từ ngày này sang tháng khác vẫn chỉ để làm bài thi là chính, có tự nói được câu tiếng anh nào ra hồn đâu.
Em thấy việc dạy tiếng anh trong trường ở nước mình có vấn đề.
Nếu bọn trẻ thích thì cho đi học, nhưng đừng ép quá, mất hết tuổi thơ.. em thấy một số đứa mới cấp 1 bị bố mẹ ép đi học hết cái này cái kia cả tuần chả còn thời gian rảnh nào chơi đùa với bạn bè, thỏa mãn cái tôi của bố mẹ nhiều hơn là nhu cầu của trẻ con..

Đúng là học mà có mục đích rõ ràng thì sẽ hiệu quả và nhanh vào hơn nhiều... Em từng 4 năm tiếng Nga từ lúc còn cấp 2 để xác định sang đó luôn, nói tiếng Nga hay như người Liên Xô :) .. nhưng thời thế thay đổi em cũng phải đổi hết kế hoạch, lại chuyển sang tiếng Anh để còn ra đời đi làm.. giờ đọc chữ tiếng Nga em đọc được hầu hết, nhưng quên sạch nghĩa rồi chả còn nhớ được mấy.

L0SEDOW

Xe tải
Khi tiếng Anh bão hoà, thì tiếng khác lên ngôi.
Đây là sự lựa chọn của thí sinh và cha mẹ thí sinh năm nay, team 2006:

Không chỉ tiếng anh mà còn các tiếng khác, em sợ sau này AI sẽ giúp con người giải quyết được vấn đề ngôn ngữ khác biệt. Lúc ấy học ngôn ngữ sẽ thành lạc hậu ấy.

Đấy mợ cứ hỏi xem trên cõi ọp này các cụ nào mà chả thích các mợ tỉa vừa vừa, tỉa nhiều là hỏng hết vườn đới mợ ạ. :))
tỉa cho hoa đẹp là để thoải mái, tự tin, khỏe mạnh chứ không phải để cho các đức ông chồng thích hay không thích đâu :)

dongnat123

Xe container

Con em lớp 7 đang xin học tiếng trung mà em đang lăn tăn vì học tiếng Hàn bắt buộc ở trường, giờ học thêm tiếng trung thì căng quá

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em xem cái app duolingo, mục Tiếng Anh đọc trẹo lưỡi nó vẫn bảo phát âm chưa đúng. Chuyển sang mục Tiếng Trung đọc từ nào nó khen từ đấy :))
Tiếng Trung phát âm dễ nhưng chữ thì khoai lòi.:))

Bestyce

Xe hơi
Về cơ bản, mình ủng hộ việc học thêm tiếng Anh (và nói chung ngôn ngữ thứ 2). Vì mấy lí do như sau:
- Xu hướng: mọi người đều nói "toàn cầu hóa", "thế giới phẳng" ... Là không thể dừng lại được, giao tiếp với thế giới bên ngoài là điều bắt buộc dù làm bất cứ nghành nghề nào. Trong đó, giao tiếp bằng tiếng Anh là phổ biến nhất và chỉ cần biết tiếng Anh, có thể đi khắp thế giới, giao tiếp với mọi quốc gia.
- Xã hội: mình vẫn đánh giá cao nguồn thông tin xã hội bằng tiếng Anh về tính xác thực và chính xác (khá tương đối, nhưng ít nhất các thông tin đưa lên đại chúng đã trải qua xác thực dựa trên những quy định bảo vệ bản quyền, tính riêng tư ...), điều mà có lẽ thông tin xã hội tiếng Việt chưa đạt được, trong bối cảnh nhà nhà làm vloggers, youtubers, facebookers ...
- Khoa học xã hội tự nhiên: hầu hết các lý thuyết, nghiên cứu, công nghệ hiện nay đều từ các nước công nghiệp phát triển và được xuất bản bằng tiếng Anh. Dù học bất cứ nghành nào, đều phải tham khảo các tài liệu gốc. Các tài liệu, nghiên cứu, giảng dạy cũng đều được biên dịch lại từ nguồn tiếng Anh, nên xem bản gốc luôn luôn cần thiết.

Tuy nhiên, cho trẻ con học tiếng Anh như thế nào, ở độ tuổi nào cũng khó có thể đưa ra 1 tiêu chuẩn chung nó phụ thuộc vào gia cảnh, bố mẹ và con trẻ. Từ kinh nghiệm của mình, có mấy chia sẻ đẻ các bác tham khảo thử xem:
- Ngôn ngữ mẹ đẻ vẫn là ngôn ngữ quan trọng nhất. Nó là tiền đề để các con tiếp thục hoàn thành chương trình học phổ thông bắt buộc.
- Tiếng anh là ngôn ngữ phụ trợ, có rất nhiều thời gian để trau dồi và để đến khoảng cuối cấp 2, đầu cấp 3 (bắt đầu chuẩn bị cho địa học/du học) đạt một trình độ nhất định e.g. >6.5 (IETLS). Trong quá trình đó các có thể thu xếp cho co học từ từ, phù hợp với năng lực và chương trình học chính khóa.
- Để bắt đầu làm quen tiếng Anh, nên bắt đầu sớm cùng hoặc một năm sau khi các con học lớp 1. Thật ra, không sợ các con họ 2 ngôn ngữ sẽ bị nhầm lẫn ảnh hưởng lẫn nhau, mà nó còn tốt hơn cho tư duy ngôn ngữ của các con (hoặc ít nhất là không ảnh hưởng gì). Và bắt đầu với chương trình dành riêng cho trẻ (mình khuyến nghị nên bắt đầu với British Council, họ có chương trình thiết kế riêng cho trẻ bắt đầu, vừa học vừa chơi hoặc các Trung tâm tiếng Anh có các giáo viên bản ngữ tham gia giảng dạy).
- Sau khi các con đạt trình độ nhất định (nếu học British họ sẽ có bài test để xác định các trình độ), các con sẽ bắt đầu học các khóa intensive để luyện thi IELTS và SAT. Thường sẽ bắt đầu năm cuối cấp 2 hoặc đầu cấp 3.
Mấy ý kiến chia sẻ với các cụ.

susuxaotoi

Xe máy
Tiếng Anh, về lâu dài, vẫn là ngôn ngữ quan trọng nhất thế giới. Học tiếng không phải chỉ để kiếm tiền, hay để giao tiếp, mà còn để tìm tòi, đọc thêm tài liệu, nâng cao kiến thức. Phần lớn kiến thức nhân loại đều được viết/dịch sang tiếng Anh. Tiếng Trung còn rất lâu mới thay thế được, nếu không muốn nói là không thể.

Em rất ác cảm với bọn đội tiếng Anh lên đầu, bởi với em thì tiếng Anh cũng chỉ là kỹ năng cần thôi chứ không phải là đủ. Suy cho cùng thì ngôn ngữ chỉ là sự bắt chước nên em thấy nó dễ học hơn các môn khoa học. Bọn giỏi tiếng Anh cũng chẳng có gì đáng thần thánh hóa hay đáng để truyền thông chạy các bài tít "thần đồng ngôn ngữ" gì cả. Tuy nhiên công bằng mà nói thì học thêm tiếng Anh không bao giờ là thừa. Một người có chuyên môn + tiếng Anh tốt thì vẫn tốt hơn là người chỉ có chuyên môn tốt.

Xe nội lước

Xe container
Em có 1 mong muốn. Giá như toàn TG đều bắt buộc đưa tiếng Việt vào làm ngôn ngữ chính thức của QG họ thì tốt quá.

hoclaixemoi

Xe đạp
Phần lớn những kiến thức học ở trường mình có dùng đến đâu? Thế nhưng mình vẫn cho con mình đi học đó thôi, học ở trường cảm thấy chưa đủ lại còn phải học "thêm" nữa mới thỏa mãn :)

Quay lại vấn đề Tiếng Anh thì đúng là học kiểu lấy điểm thì hơi vô bổ thật. Khéo khi lại khiến đứa trẻ ghét và sợ việc học ngoại ngữ. Bạn quan sát bọn Tây nó sang VN nhiều đứa nó nói Tiếng Việt rất giỏi, và cũng có những người Việt mình họ ra nước ngoài sinh sống làm ăn thì họ cũng nắm vững tiếng nước đó. Trong khi mình học phổ thông, đại học, rồi đi học thêm nếm các kiểu vẫn chỉ dừng lại ở vài 3 câu chào hỏi. Nói cái gì phức tạp 1 tí là cứ ngớ người ra hết với nhau. Nên vấn đề là cách học và nhu cầu tại sao lại học thôi.

Nếu bạn xác định con bạn có nhu cầu học TA để lấy kiến thức của nhân loại, để tự tìm hiểu kiến thức mà ko cần qua 1 ai đó dịch (kể cả AI như bạn nói) thì học TA là 1 động lực, 1 nhu cầu cực chính đáng.

Xác định xong nhu cầu thì đến cách học. Bạn quan sát trẻ con đẻ ra lớn lên 2-3-4 tuổi chúng biết nói tiếng mẹ đẻ vì đâu? Chúng có đi đến trường để học không? Chúng có đi học thêm để biết nói ko? Không đúng ko? Tức là chúng học từ môi trường xung quanh chúng. Từ chính bố mẹ, ông bà, anh chị, từ các bạn hàng xóm của chúng...vậy để 1 đứa trẻ nói được Tiếng Anh thì bạn tạo "môi trường" cho nó thôi. Bằng cách nào? Giờ có internet, có youtube, có các hội nhóm các bà mẹ facebook dạy con nói TA từ nhỏ. Bạn tham gia vào đó mà học hỏi và đầu tư thời gian thì sẽ biết cách làm thôi.

Tóm lại con bạn có cần TA ko? Có cần học không? Và có thể giỏi TA không tất cả chỉ là ở bạn và mình bạn mà thôi. 😃 Bạn suy nghĩ và quyết thế nào thì nó là như thế chứ không 1 ai trên này có thể trả lời là "cần" hay không hộ bạn được

Napolong

Xe điện
Không chỉ tiếng anh mà còn các tiếng khác, em sợ sau này AI sẽ giúp con người giải quyết được vấn đề ngôn ngữ khác biệt. Lúc ấy học ngôn ngữ sẽ thành lạc hậu ấy.
Chắc không phải sau này đâu mà sẽ là 1-2 năm tới thôi cụ/mợ.

AI giờ nó chỉ xem cái gì dễ ứng dụng được thì nó sẽ len lỏi với tốc độ khủng khiếp. Các Big Tech họ triển khai sản phẩm rất nhanh.

Như hiện tại dùng App AI chat, nói ngôn ngữ A và điện thoại trả lời ngôn ngữ B, gần như không có thời gian trễ.

Nội dung thì ăn đứt 90% người không phải bản ngữ.

Chỉnh sửa cuối:

Napolong

Xe điện
Em nghĩ tiếng Anh hay ngoại ngữ cần thiết. Song nó nên có một thời lượng phù hợp trong quỹ thời gian học tập của học sinh. Kể cả chi phí đầu tư nữa.

Ai mà cho rằng sử dụng tiếng Anh thành thạo sẽ là lợi thế đáng kể thì chắc khá lạc hậu rồi. Những kiểu kỹ năng, năng lực hiện tại cần cho các công việc có giá trị cao, vị trí cao nó không còn đánh giá bằng khả năng sử dụng ngoại ngữ nữa rồi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Ngoài tiếng Anh ra thì tất cả các môn khác đểu vậy cả, cứ cho cháu nó chơi thoải mái. Sắp tới người ta cấy chip vào não, cái gì chả biết đâu cần học cho mất thời gian.

Diep1979

Xe container
Mợ lại so với kiến thức trong đầu và kiến thức nằm trong cái tai nghe rồi.
100 năm nữa thì cháu không rõ, chứ 20 năm nữa tiếng anh, trung, nhật vẫn cần nhé

ong dat

Xe tăng
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Cần gì phải bàn nữa bác, tiếng Anh sắp trở thành ngôn ngữ thứ hai trong trường học: https://vietnamnet.vn/tung-buoc-dua-tieng-anh-tro-thanh-ngon-ngu-thu-hai-trong-truong-hoc-2312161.html

hieukon

Xe container
dù sao thì e thấy vẫn nên có tiếng anh, đợt vừa rồi e học duolingo, sang Thái cũng bắn phọt phẹt đc, đủ để hỏi đường, mua bán linh tinh, hay đơn giản hỏi nhà vệ sinh ở đâu :D
2019 đi Trung Quốc với đối tác, 1 bên nói tiếng Trung, 1 bên tiếng Anh mình biết mỗi tiếng Việt, ngồi im re ạ :D

Handyhome

Xe máy
Mình nghĩ máy móc phiên dịch dù hoàn hảo thế nào cũng không thể thay thế hoàn toàn được con người, nhất là ở chỗ cảm xúc

saphia2008

Xe tải
Ko riêng gì tiếng Anh, ngoại ngữ rất phù hợp để con người mở cửa tiến ra hội nhập thế giới. Em cứ nhớ mãi lớp em có 36 bạn học xong lớp 12 có 34 bạn đi du học còn mỗi em và 1 bạn ở lại do ngoại ngữ kém. Em hiện đánh giá ngoại ngữ hiện tại là môn học quan trọng hàng đầu (hàng đầu chứ ko phải là tất cả các cụ nhé).