[Funland] Môn Tiếng Anh có còn quá thiết yếu?

Quê bầm

Xe điện
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Nó như thôi ko cần cho nó tập xe đạp, ko cần tập xe máy, ko cần biết chải răng, ko cần đi dày dép đâu mợ, cứ đầu trần chân đất ta sẽ ra thế giới

Nowherelands

Xe buýt
Cụ giống e quá. E cũng nghĩ vậy, để dành thời gian để con tập trung các kĩ năng khác như đọc sách, xem tivi (bé nhà e chán xem hoạt hình rồi, chủ yếu xem mấy thông tin thế giới, đôi lúc có những thông tin ko đúng sự thật nhưng mình vẫn cho xem rồi giải thích), thể thao...Ngay cả tập viết chữ đẹp e cũng chẳng cần cho học vì tương lai cũng chủ yếu dùng word, excel...
Sao phải tốn kỹ năng đọc sách nhỉ vì bây giờ có đọc máy cả rồi chỉ việc nằm nghe thôi. Tin tức cũng thế, giờ có Google cần thiết là nó tổng hợp cho đủ hết thông tin, kể cả giải thích hay giải nghĩa, phân tích....luôn, sao phải tốn công thế cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
...
- Ngoại ngữ không chỉ là giao tiếp thông thường mà nắm được 1 ngôn ngữ đến 1 mức độ nào đó (không nhất thiết phải rất giỏi) thì có thể tư duy, suy nghĩ trực tiếp bằng ngôn ngữ đó. Cái này bác nào làm về kỹ thuật hay khoa học tự nhiên có thể cảm nhận rõ. Khi mình đọc thẳng 1 bài báo khoa học bằng tiếng Anh, suy nghĩ theo luồng tư duy, diễn giải của tác giả nó rất tự nhiên. Trong khi gặp 1 bài báo tiếng Trung, tiếng Hàn ... chẳng hạn phải dùng Google Translate, mặc dù chất lượng dịch em cho là rất tốt, nhưng không thể tự nhiên và nắm được luồng tư duy của tác giả như đọc trực tiếp.
...
Ngôn ngữ kỹ thuật thì ngoài từ - thuật ngữ chuyên dụng ra họ sử dụng các thể ngữ pháp cực kỳ đơn giản.
Vì cách viết các bài kỹ thuật có quy định riêng và khá thống nhất, nên người bập bẹ tiếng Anh (kiểu như giao tiếp chỉ hơn "Hê lô" 1 chút), nhưng đọc đủ nhiều sẽ nắm được nội dung rất tốt. Nhưng do các từ và thuật ngữ chuyên nên phải là người có chuyên môn mới hiểu được, chuyên môn càng sâu càng hiểu kỹ, còn người chỉ giỏi tiếng Anh, không chuyên môn sẽ đứng ngoài cuộc.
Còn học ngoại ngữ đã bước sang được giai đoạn khi đọc và nghe - nói suy nghĩ bằng tiếng của người ta, không còn dịch ngược - dịch xuôi để hiểu và đặt câu trả lời là đã bước qua ngưỡng cảnh vi ăn nói trôi chảy rồi.
Em dám viết mấy chữ này không phải chỉ đã viết báo cáo khoa học để trình bày ở các hội nghị quốc tế, mà khi còn làm ở Nhà nước đã phải tham gia 1 khóa viết báo cáo khoa học do Ausaid tài trợ. Học xong có kiểm tra kết thúc và được cấp chứng chỉ!

edc

Xe lăn
Tiếng Anh, về lâu dài, vẫn là ngôn ngữ quan trọng nhất thế giới. Học tiếng không phải chỉ để kiếm tiền, hay để giao tiếp, mà còn để tìm tòi, đọc thêm tài liệu, nâng cao kiến thức. Phần lớn kiến thức nhân loại đều được viết/dịch sang tiếng Anh. Tiếng Trung còn rất lâu mới thay thế được, nếu không muốn nói là không thể.

Em rất ác cảm với bọn đội tiếng Anh lên đầu, bởi với em thì tiếng Anh cũng chỉ là kỹ năng cần thôi chứ không phải là đủ. Suy cho cùng thì ngôn ngữ chỉ là sự bắt chước nên em thấy nó dễ học hơn các môn khoa học. Bọn giỏi tiếng Anh cũng chẳng có gì đáng thần thánh hóa hay đáng để truyền thông chạy các bài tít "thần đồng ngôn ngữ" gì cả. Tuy nhiên công bằng mà nói thì học thêm tiếng Anh không bao giờ là thừa. Một người có chuyên môn + tiếng Anh tốt thì vẫn tốt hơn là người chỉ có chuyên môn tốt.
Họ đề cao TA là do xuất phát từ phân ban KHTN và KHXH cụ. Ở thời điểm hiện tại thì TA vẫn là 1 môn học được công nhận thì vào L10 và ĐH. Tỷ lệ các cháu theo học KHXH cao hơn KHTN (tỷ lệ khoảng 60/40), các cháu học KHXH đương nhiên học TA có xu hướng tốt hơn KHTN và cũng do tỷ lệ nhiều hơn. Tất nhiên học TA tốt hơn không có nghĩa là thông minh hay tư duy logic tốt hơn cụ.

VCHDHN

Xe container
" Thiết yếu " hay không tự mợ chủ có câu trả lời.
Cụ giống e quá. E cũng nghĩ vậy, để dành thời gian để con tập trung các kĩ năng khác như đọc sách, xem tivi (bé nhà e chán xem hoạt hình rồi, chủ yếu xem mấy thông tin thế giới, đôi lúc có những thông tin ko đúng sự thật nhưng mình vẫn cho xem rồi giải thích), thể thao...Ngay cả tập viết chữ đẹp e cũng chẳng cần cho học vì tương lai cũng chủ yếu dùng word, excel...
Như này bố mẹ phải giỏi TA. Mới đa dạng nguồn thông tin để phân tích, giải thích chuẩn...cho nó được :))

theanh90

Xe tăng
Tại sao không phải ngoại ngữ mà cứ phải là Tiếng Anh các cụ nhỉ?

hoclaixemoi

Xe đạp
Thì thế giới nó vậy thì mình phải vậy. Thế hệ học phổ thông bọn mình xưa (cuối những năm 80s) học Tiếng Nga từ lớp 6 đến lớp 9, lên cấp 3 học Tiếng Nga rồi tự nhiên LX sụp đổ nhà trường lại chuyển sang Tiếng Anh (công nhận lúc đó bác hiệu trưởng thức thời). Vào Đại học lại học Tiếng Nga, hỏi các thầy thì bảo là "ngành kĩ thuật của chúng ta toàn sách Tiếng Nga thôi làm gì có sách Tiếng Anh, học Tiếng Nga là đúng". Học thêm mấy năm Tiếng Nga nữa (nhưng rất ít thằng chịu học, toàn học đối phó để qua). Cuối cùng ra trường thì chẳng thứ tiếng nào thành thạo. Đầu 2000 đi làm vào nhà máy 1 đống tài liệu lúc đó bắt đầu ngồi đọc và tra từ điển Anh-Việt đến lồi cả mắt :)

cusao

Xe lăn
Quan điểm của người phụ nữ có con lên 2 tuổi cũng có khác biệt thật !!!

WebmailTT

Đi bộ
Em cũng đang có bé 5 tuổi. Với độ tuổi này, con cái hàng xóm xung quoanh đang học hành đủ thứ trên đời. Riêng con em thì em cho chơi tẹt ga. Nói về tiếng anh, nó là ngôn ngữ thứ 2 mà thôi ,mà đã là ngôn ngữ thì học lúc nào cũng được (bằng chứng là người lớn vẫn còn học được mà).

Nhìn con em, em thấy vầy không biết cccm khác có thấy giống em không --> đó là trẻ càng chơi nhiều thì đầu óc nó càng phát triển tốt, hơn là việc áp đặt cho con nó học hành nhiều.

Kinnnnn

Xe tải
Cho con học hay ko do mình, giờ phụ huynh hay nhìn vào con nhà người khác tự tạo áp lực cho mình tạo thêm áp lực cho con.
Đấy là ngày trc e nghĩ thế chứ giờ có con rồi cũng đang đau đầu vì vụ này @@

xukute

Xe tăng
Tiếng Anh hay bất kỳ tiếng gì khác, nếu không vì mục đích dịch thuật, mà chỉ để giao tiếp trôi chảy em nghĩ chắc cũng không quá khó với các cháu thế hệ 1x. khi các cháu được đầu tư học thêm cũng như học ở trường. Cái cần thiết mà đang thiếu là môi trường giao tiếp thôi, khi có môi trường giao tiếp thì tự nhiên kỹ năng cũng sẽ lên.
Em đi quanh mấy nước Đông Nam Á thì thấy các bạn Malay, Indo tiếng Anh rất tốt. Gần như mình hỏi ai họ cũng nói được tiếng Anh.
Như ở Malay tương đối đa sắc tộc thì giao tiếp tiếng Anh gần như rất phổ biến giữa các sắc dân Malay, Ấn, Hoa. Nên có tiếng Anh thì thuận tiện cho các con sau này hội nhập với thế giới.

hoclaixemoi

Xe đạp
2
Chẳng có cách nào ngoài việc ngày nào cũng phải luyện viết, luyện đọc để thuộc mặt chữ.
Học cả tháng nghỉ 3 ngày lại quên vãn ạ :))
Mình năm nay gần 50 rồi. Giờ cũng bắt đầu học Hán-Nôm, bạn biết để làm gì không? Để luyện trí nhớ. Người bắt đầu có tuổi thì học chữ tượng hình là 1 cách rất tốt để chống lại bệnh Alzheimer sau này...hichic

vingraux

Xe tăng
Em xem cái app duolingo, mục Tiếng Anh đọc trẹo lưỡi nó vẫn bảo phát âm chưa đúng. Chuyển sang mục Tiếng Trung đọc từ nào nó khen từ đấy :))
Mợ này nói đúng đó nha.

Tiếng Anh nói khó, nghe khó, đối với người Đông Á nói chung.

Nhiều bác bảo người Ấn Độ nói tiếng Anh kém, khó nghe, thực ra các bác ấy kém tiếng Anh thôi chứ ngưởi Ấn độ nói tiếng Anh rất dễ nghe.

Ấn độ được coi là Nam Á.

cabin

Xe buýt
Thiết yếu chứ, đặc biệt là trong thời điểm hiện tại. Các cháu muốn giao lưu quốc tế cần TA (ko thể kè kè cái máy dịch bên người đc), các cháu muốn đỗ đạt, học hành lên cao cần TA, các cháu muốn có công việc tốt, nhiều cơ hội phát triển cần TA.

Như vậy là cccm có câu trả lời về sự thiết yếu của TA rồi.

connguatrungsinh

Xe tải
Ko dễ đâu, em TA-TN nè:
- TN 02 bảng chữ cái, đọc dễ nhưng chữ Kanji + Kata khó lắm chứ ko đùa được
- Tiếng TQ thì đọc phát âm dễ nhưng viết khá khó
- TA thì Mình chơi từ nhỏ nên Mình dễ hơn, như e mới đi Thái về chém gió TQ bồi bồi ta cũng hiểu hết
P/S Con em, em sẽ hướng nó Tiếng Trung + TA lý do khả năng lương cao dễ kiếm việc và dễ phát triển hơn!

hoclaixemoi

Xe đạp
Nói tóm lại là học đi, ngoại ngữ nào cũng tốt, kể cả Tiếng Lào, tiếng Thái, tiếng Campuchia..không bổ cái này thì bổ cái khác. Các bạn bật Youtube xem kênh "Lại Ngứa Chân" ý. Bạn này biết nhiều thứ tiếng nên đi đâu du lịch cũng tự tin. Chí ít cũng là vậy. Không làm chuyến đi chơi sang Singapore (mua vé máy bay là lên đường thôi, trong Asean ko phải xin visa gì cả, cầm quyển Hộ chiếu là lên đường), sau khi sang đó cố gắng có lần tiếp xúc với trẻ con bên đó thì về sẽ có động lực và hướng đi rõ ràng hơn nhiều :)

ducati1

Xe buýt
Cho dù sau này AI phát triển đến mức có thể dịch cabin song song theo thời gian thực thì việc học ngoại ngữ nói chung và tiếng Anh nói riêng vẫn rất cần vì:
- Ngoại ngữ không chỉ là giao tiếp thông thường mà nắm được 1 ngôn ngữ đến 1 mức độ nào đó (không nhất thiết phải rất giỏi) thì có thể tư duy, suy nghĩ trực tiếp bằng ngôn ngữ đó. Cái này bác nào làm về kỹ thuật hay khoa học tự nhiên có thể cảm nhận rõ. Khi mình đọc thẳng 1 bài báo khoa học bằng tiếng Anh, suy nghĩ theo luồng tư duy, diễn giải của tác giả nó rất tự nhiên. Trong khi gặp 1 bài báo tiếng Trung, tiếng Hàn ... chẳng hạn phải dùng Google Translate, mặc dù chất lượng dịch em cho là rất tốt, nhưng không thể tự nhiên và nắm được luồng tư duy của tác giả như đọc trực tiếp.
- Nếu chỉ học để giao tiếp thông thường thì có thể máy dịch đủ tốt cũng được. Nhưng nếu cần giao tiếp sâu đến 1 mức độ nào đó: đi uống bia ôm vai bá cổ chém gió hay cưa cẩm 1 em nước ngoài nào đó mà 2 bên cứ kè kè cái máy dịch dù rất tốt nhưng nó cũng không tự nhiên.
Cụ lại bị tư duy ngược à! Muốn đọc hiểu tài liệu kỹ thuật thì phải có kiến thức kỹ thuật trước rồi mới cần ngoại ngữ sau.
Vậy nên kể cả ở những nước nói tiếng Anh là tiếng mẹ đẻ ( tất nhiên là siêu giỏi về tiếng Anh rồi) thì có đọc tài liệu kỹ thuật cũng như vịt nghe sấm thôi.
Còn cưa cẩm ư, nhiều khi bằng tay bằng mắt là được rồi, khi đã thích thì kè kè cái máy có sao đâu. Mà kè kè với nhau cỡ 1 tuần là coi như xong.

Batman

Xe điện
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Khi con họ là công dân toàn cầu mà con "em" vẫn abc thì thành ra lạc hậu quá đi chứ, cơ mà cánh cửa này đóng thì cánh cửa khác mở ra, cái gì không làm được thì thuê.