[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm cùng chia sẻ nhé!

Binhyennoiay

Xe điện
bát phở gà lạ mà ngon quá, đang tối muộn nhìn thèm quá cụ
Nhìn vậy thôi cụ ạ. Em đang đói mà cũng chỉ ăn vài đũa, nhặt thịt đùi ngon và trứng non thôi. Kiểu nước phở lai lai như này ăn ko vào mấy ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Hồi xưa em cũng được ăn nhưng chả tẩm bột j cả. Em quên mất vị của nó rồi.

Em phát hiện ra đợt rồi em uống vitamin dành cho phụ nữ, uống xong thì em nhìn cái gì cũng thèm ăn và cái j em cũng mua. Kết quả là em còn một đống cải thảo đang ngâm muối chuẩn bị làm kim chi và dừa non đang ngâm đường chuẩn bị làm mứt. Sau mấy hôm ăn liền tù tì cá từ Trắm đen rán giòn. cá chép hấp bia cho đến diếc, mòi rán giòn và diếc kho tương thì bi h em nhìn thấy cá là sợ và sợ luôn cả các món khác. Em đang bận tối mắt, h nhìn mấy đống em bày ra ko biết có phải đổ đi ko. :(
Đĩa cá giếc kia Mợ gỡ thịt cá ra, xào sơ với nước mắm ngon. Xương sống với đầu cá đem giã nhỏ, lọc lấy nước, đập mẩu gừng, hành củ thả vào. Mợ làm mớ rau ngải cứu, nước canh cá sôi, thả rau vào đảo lên (thích bánh đa thì thả vài sợi) rồi tắt bếp, đổ ra tô, phủ cá đã xào lên. Món này thơm, ngon, bổ.

Pumzen

Xe ba gác
Nay mùng 1 lại được nghỉ nên em ăn sáng như này cùng ô bạn 😂
Như nhà cháu là ngày xưa, khi vào ngày mồng Một thường kiêng thịt chó thịt vịt...trong đó có cả tiết canh( cũng chả hiểu kiêng vì lí do gì, hoàn toàn theo trào lưu truyền miệng trong dân gian).
Giờ thì ngược lại, xơi tiết canh cho đỏ nhỉ. :))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nhà em đang có túi cá bống toàn con bé tí tẹo em nhìn mà ngại
Cá bống kho tiêu đi em, lấy hộp tiêu ngào Phú Quốc của mợ Khem ướp cùng với chút nước mắm, hành khô, mỡ nước, tóp mỡ, thêm vài lát gừng nữa đun liu riu thôi, để thật khô cá, chẹp chẹp tốn cơm lắm

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đĩa cá giếc kia Mợ gỡ thịt cá ra, xào sơ với nước mắm ngon. Xương sống với đầu cá đem giã nhỏ, lọc lấy nước, đập mẩu gừng, hành củ thả vào. Mợ làm mớ rau ngải cứu, nước canh cá sôi, thả rau vào đảo lên (thích bánh đa thì thả vài sợi) rồi tắt bếp, đổ ra tô, phủ cá đã xào lên. Món này thơm, ngon, bổ.
Cá diếc nấu ngải cứu thật tuyệt, món này giải rượu lắm. Món ăn bài thuốc. Em vote

L.C.D

Xe container
Nay nhà cháu có món cá thầu dầu tẩm bột chiên giòn Thác Bờ. Xơi món này lại nhớ hồi bao cấp, nhà ngay cạnh hồ, lúc nào muốn cải thiện là vác cần câu sang hồ. Hồi đó hồ Hoàn Kiếm cực bẩn nhưng tôm cá thì bạt ngàn. Chỉ vứt 1 mẩu bánh mỳ nổi lềnh phềnh trên mặt nước là cá thầu dầu nổi lên bu vào đặc kín để rỉa bánh. Cần câu đơn giản chỉ 1 que tre nứa vót đuôi chuột mỏng mảnh, nếu ko có cước thì chỉ cũng ok. Lưỡi câu là dây phanh mài nhọn đầu uốn cong, mồi câu là mẩu bún gài vào, không cần phao. Cứ thả lưỡi xuống cạnh mẩu bánh mỳ, chỉ 1 giây giật lên là con cá thầu dầu vừa bay vừa giãy trên không trung. Đứng câu từ 1/2-1h là có cả ký thầu dầu, thậm chí thỉnh thoảng còn câu được con cá Thiểu.
Món cá thầu dầu này đem về, rạch nhỏ bụng rồi bóp ruột ra, rửa sạch sát chút muối rồi tẩm bột mỳ đem chiên giòn, ăn cực kỳ tốn cơm:

Cơm dân giã dư lày nhà cháu thấy xơi còn vào hơn mấy món chế biến cầu kỳ:

Bếp ăn cơ quan em hay làm món cá chiên này. Em hay nhờ chiên thêm cho em mang về nhà. Ăn như bim bim đưa bia tốt cụ nhể :P

Pumzen

Xe ba gác
Bếp ăn cơ quan em hay làm món cá chiên này. Em hay nhờ chiên thêm cho em mang về nhà. Ăn như bim bim đưa bia tốt cụ nhể :P
Giờ đi làm ở những cơ quan NN mà có bếp ăn căng tin lo cho đời sống cán bộ công nhân dư lày thì quả là khá hiếm thấy ở nền kinh tế thị trường.

Bang lang

Xe điện
Em cảm ơn mợ, thế để em gỡ ra cho đỡ phí. Mà ăn thế bổ máu hả mợ?

Pumzen

Xe ba gác
Hồi em còn bé mà hôm nào có mớ cá thầu dầu là rửa sạch, nặn ruột xong băm nhuyễn, mỏi nhừ tay vì bé tay yếu mà. Em còn nhớ cảm giác băm nhỏ một lúc thì trên thớt nhìn toàn mắt là mắt cá 😂 (loại cá này tỷ lệ mắt nó to so với thân). Băm xong thì trộn hành, thì là viên dẹt dẹt rồi rán lên, cũng gọi là bữa tươi.
Cá thiểu hồi xưa rẻ so với nhiều loại cá khác vì lắm xương. Sau này có khi thành đặc sản ấy ạ.
Nhà cháu đang định quote lại còm mợ là giống chả cá rồi thì có ảnh minh hoạ luôn. :))

Yeuaibaygio

Xe container
Em cảm ơn mợ, thế để em gỡ ra cho đỡ phí. Mà ăn thế bổ máu hả mợ?
Vâng Mợ, ngày xưa ngải cứu có tác dụng bồi bổ đấy ạ. Mà cứ hầm với gà, bồ câu, trứng vịt lộn thì em nghĩ rau gì cũng bổ ạ :D. Mùa đông mệt mệt có bát canh cá giếc ngải cứu tỉnh cả người.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà cháu đang định quote lại còm mợ là giống chả cá rồi thì có ảnh minh hoạ luôn. :))

Xay nhuyễn, có khi lại trộn với thịt lợn nữa thì ngon lắm Cụ nhỉ. Ngày xưa có khi mỏi tay và vội nữa, băm dối mà rán ít mỡ với chảo gia truyền thì nát vụn ra. Nên băm thịt, cá nhuyễn cũng thể hiện sự tháo vát của ai đó. Giờ thì có máy xay nên nhàn bao nhiêu.

Bang lang

Xe điện
Xay nhuyễn, có khi lại trộn với thịt lợn nữa thì ngon lắm Cụ nhỉ. Ngày xưa có khi mỏi tay và vội nữa, băm dối mà rán ít mỡ với chảo gia truyền thì nát vụn ra. Nên băm thịt, cá nhuyễn cũng thể hiện sự tháo vát của ai đó. Giờ thì có máy xay nên nhàn bao nhiêu.
Nhưng xay cả xương thế liệu ăn có lạo xạo ko mợ. Trước em cũng làm cá lành canh như thế mà ko thấy ngon.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cá để ngăn đông lạnh khi xay xong quyết chả sẽ dai và ngon hơn mợ ạ

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nhưng xay cả xương thế liệu ăn có lạo xạo ko mợ. Trước em cũng làm cá lành canh như thế mà ko thấy ngon.
Mợ chắc chưa được ăn chả cá thời bao cấp, đôi khi còn nguyên cả xương ăn vẫn ngon lắm 🤣

Yeuaibaygio

Xe container
Cá để ngăn đông lạnh khi xay xong quyết chả sẽ dai và ngon hơn mợ ạ
Ngày xưa các cụ giã thịt, cá bằng cối đá bao dai, ngon Cụ nhỉ. Đến thời con cháu dùng máy xay nên mới phải để lên dăm đá xay cho khỏi nóng, bở thịt/cá.
Em giờ lười lắm, nấu món gì mất công sức nhiều quá là ngại.

Yeuaibaygio

Xe container
Em có ăn nhưng ko bị xương cụ ơi, em chỉ nhớ nó rất ngon và cay nên vừa ăn vừa uống nước.
Cay chắc nhiều tiêu và băm cả ớt à Mợ.
Cá này cũng lắm xương nhưng nó bé nên chưa là gì đâu. Quê em trước có món cá quả nấu ám, là cá quả lọc thịt riêng còn cái đầu băm nhuyễn với hành, thì là rồi viên tròn, rán lên nấu/xào rau cần cùng thịt cá đã lọc. Em nhớ ăn cái viên đó lạo xạo toàn mẩu xương cứng mà người lớn cứ khen ngon 😂

sinichit52

Xe container
Cụ Xe bo 4 banh ơi, cho em xin công thức làm cá hồi muối với ạ. Công thức này cũng áp dụng được với cá bơn cụ nhỉ. Tụi trẻ con nhà em đang ở cùng với đứa người Ấn không thích mùi cá, nên chắc phải triển món này cho khỏi phiền ạ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ Xe bo 4 banh ơi, cho em xin công thức làm cá hồi muối với ạ. Công thức này cũng áp dụng được với cá bơn cụ nhỉ. Tụi trẻ con nhà em đang ở cùng với đứa người Ấn không thích mùi cá, nên chắc phải triển món này cho khỏi phiền ạ.
Muối cá hồi có cách này em thấy dễ làm nhất này mợ, em cũng làm theo cách này mợ ạ
Em chưa thử với cá bơn mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối: