[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tarra

Xe tăng
Hôm nay trở lại với cơm truyền thống,cánh đùi gà chiên tỏi:

Đợt đi VT em giắt được mấy lọ chấm hải sản xanh xanh về. Phải công nhận là chấm hs hợp dã man ạ :P. Nay đi làm về thấy thèm tôm mực nên mua về hấp xả với nướng sa tế. Nhg mà no bụng đói con mắt, ăn ko hết ^^

Tối nay ngắm toàn món ngon thế này mai em lại phải ăn kiêng :D

Mợ Liễn

Xe container
Từ lúc em nghe lời mợ Nina Nguyen là tối ko ăn tinh bột nên lại chịu khó nấu nướng hơn :-j. Để quyết tâm đến cùng, em ko để 1 hạt gạo nào trong nhà :))
Tối nay ngắm toàn món ngon thế này mai em lại phải ăn kiêng :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Từ lúc em nghe lời mợ Nina Nguyen là tối ko ăn tinh bột nên lại chịu khó nấu nướng hơn :-j. Để quyết tâm đến cùng, em ko để 1 hạt gạo nào trong nhà :))
Đúng rồi ko cần ăn cơm, uống rượu là đc rồi, 1 chén rượu =3 bát cơm ;)

Tarra

Xe tăng
Ngày vẫn phải ăn tinh bột Mợ Liễn nhé. Tối không ăn thôi :D

Cá ngon quá. Còn thêm món quay, tẩm bột rán nữa cụ nhé.Làm món gì còn phải tính xem có bao nhiêu người ăn. Nếu nhà cụ chỉ có độ 4 - 6 người thì cứ phải cho vào tủ đá, rồi dần dần làm mấy món đó. Thêm món đầu cá nấu canh chua, lòng cá nấu canh lá đắng nữa cụ nhé
Cảm ơn Mợ đã gợi ý em. Tối em triển luôn món tẩm bột chiên giòn. Em thả có mỗi lá mỡ bóc trong bụng cá thôi, không cho thêm tí dầu mỡ nào ngoài vào mà ra ngập nửa chảo mỡ cá :D

Bữa tối nhà em đã xơi xong. Bọn trẻ bảo từ mai chỉ làm tẩm bột như thế này cho chỗ cá còn lại. Chứng tỏ em đã thành công phần nào :))

Món chiên rán nào bọn trẻ cũng thích chấm với mionaire trộn sốt cà chua :D

meomun346

Xe container

Cảm ơn Mợ đã gợi ý em. Tối em triển luôn món tẩm bột chiên giòn. Em thả có mỗi lá mỡ bóc trong bụng cá thôi, không cho thêm tí dầu mỡ nào ngoài vào mà ra ngập nửa chảo mỡ cá :D

Bữa tối nhà em đã xơi xong. Bọn trẻ bảo từ mai chỉ làm tẩm bột như thế này cho chỗ cá còn lại. Chứng tỏ em đã thành công phần nào :))

Vâng. Mỡ cá này ăn cũng rất tốt ạ. Nhà có trẻ nhỏ, cụ nhớ rú hết xương răm rồi hãy tẩm bột nhé. Cụ thấy ý kiến của em hay, nhớ rót em li rịu nhá. Thanks cụ.

Kitcat

Xe container
Ơ vậy mà em cứ tưởng là trứng cút lộn chứ:((
:P Các cụ troll làm e buồn cười quá. Quả cà trắng này rất nhiều hạt, bù lại ăn ròn nếu thu hoạch vừa đúng lứa hạt còn non nhưng chưa quá non ăn hay hơn cà nghệ vì ít ngái. Quả này mà hái non quá thì chán lắm vừa ngái vừa ỉu muối ko ròn được. Trước nhà em có trồng cây này nên biết, nó ra quả đều đều
Mợ vẫn nên ăn tinh bột khoảng 1/4 thực phẩm ăn vào nhé, kiêng hoàn toàn tinh bột dễ dẫn tới gan nhiễm mỡ, máu nhiễm mỡ. Em vừa đọc báo thấy nói có công trình nghiên cứu những người ăn ít carb và ăn carbs bt thì thấy bảo ng mà thực đơn ít tinh bột sẽ bị giảm tuổi thọ từ 4 năm so với nhóm đối chứng.

Mợ Liễn

Xe container
Hic, thế ạ. Buổi trưa em vẫn ăn cơm, tối mới ko ăn.
:P Các cụ troll làm e buồn cười quá. Quả cà trắng này rất nhiều hạt, bù lại ăn ròn nếu thu hoạch vừa đúng lứa hạt còn non nhưng chưa quá non ăn hay hơn cà nghệ vì ít ngái. Quả này mà hái non quá thì chán lắm vừa ngái vừa ỉu muối ko ròn được. Trước nhà em có trồng cây này nên biết, nó ra quả đều đều

Mợ vẫn nên ăn tinh bột khoảng 1/4 thực phẩm ăn vào nhé, kiêng hoàn toàn tinh bột dễ dẫn tới gan nhiễm mỡ, máu nhiễm mỡ. Em vừa đọc báo thấy nói có công trình nghiên cứu những người ăn ít carb và ăn carbs bt thì thấy bảo ng mà thực đơn ít tinh bột sẽ bị giảm tuổi thọ từ 4 năm so với nhóm đối chứng.

Traubotube

Xe điện
Ô hay, thế nhà em thích ăn sườn sụn, mướp theo Cụ là vẽ vời ah? Mỗi người có một khẩu vị khác nhau sao Cụ lại nói nhà em vẽ vời? Lạ quá!
Khổ, em trêu nhà mợ, mợ lại k hiểu là em fun.
Ý em chỉ cần có thế là ngon lắm rồi. K cần đến các món kia nữa. Lúc em gõ em đã ngờ ngờ sợ nhà mình hiểu sang hướng khác. Mà tay kick chuột nhanh quá. Nhà mợ thông cảm cho em nhé.X_X

Tarra

Xe tăng
bộ lòng mà vứt hết đi thì phí quá , bong bóng , gan , ruột làm sạch như ruột gà rồi cho vào nồi canh chua thì tuyệt . Chợ nhà em toàn người đi mua cá bỏ lại bong bóng , có hôm em mua được 2 - 3 lạng bong bóng ( 1 lạng 4 khìn :D ) về nấu canh chua với cái đầu , có hôm định xào dưa nhưng ra đến hàng cá thì không có , chắc hôm đó dân ở đấy ăn cá ít .
À em có lấy bong bóng và mỡ. Còn ruột gan em bỏ vì có giữ lại cũng không ai ăn. Bọn trẻ nhà em cũng thích bong bóng cá. Em hay cho vào nấu canh chua chứ rán nó nổ bắn mỡ thì lau dọn thôi rồi :D

Vâng. Mỡ cá này ăn cũng rất tốt ạ. Nhà có trẻ nhỏ, cụ nhớ rú hết xương răm rồi hãy tẩm bột nhé. Cụ thấy ý kiến của em hay, nhớ rót em li rịu nhá. Thanks cụ.
Mai em rót rịu cảm ơn Mợ lần nữa nhá. Hôm nay em rót hết từ sáng rồi :D

Mợ Liễn

Xe container

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Thù con bé văn phòng quá. Nó cho em đi vietnam airline về vietjet delay cho phát 12h40 mới bay vìa hanoi yêu dấu.
Anyway, món ngon của chị Thảo điệu đền đây ạ.

Traubotube

Xe điện
Em vừa oánh vật với con trắm đen hơn 7,5kg xong. Em mua được của mấy cụ đi câu về. Không biết các cụ ý câu ở đâu được hơn chục con trắm khủng vẫn dẫy đành đạch.
Em đang ngồi nghĩ làm lẩu, rán, kho, om dưa hay làm gì? Các Cụ Mợ sành ẩm thực quân sư cho em xem còn kiểu chế biến gì cho ngon và khác lạ :D

Em nay vô OF muộn quá. Đang định còm: mợ chặt nát ra ntn rồi thì chỉ có cách là cho em xin địa chỉ em đến lấy giúp cho. Mà đọc được còm dưới với còm bọn trẻ đòi mai chiên tiếp. Em buồn quá sức.
PS: nếu là em mai em k chiên nữa đâu. Để cho bọn nó ăn thòm thèm. Cô nhóc nhà em có thể 1 lúc ăn hết 2 cái đùi + lườn gà luộc hoặc 1/2 con gà hầm hoặc 1 con bồ câu pháp quay. Nhưng bữa sau là chán. Hãy cứ để các bạn ấy thèm.

Nhà em có 4 người thôi ah. Mợ nhắc em mới nhớ ra tẩm bột chiên giòn bọn trẻ sẽ rất thích. Em triển luôn. Đầu đuôi em nấu canh chua. Còn lại em cất tủ đá vậy. Bộ lòng em chỉ lấy mỗi lá mỡ để chiên rán cá. Còn đâu em lại vứt đi mất rồi ;;):D

meomun346

Xe container
Em nay vô OF muộn quá. Đang định còm: mợ chặt nát ra ntn rồi thì chỉ có cách là cho em xin địa chỉ em đến lấy giúp cho. Mà đọc được còm dưới với còm bọn trẻ đòi mai chiên tiếp. Em buồn quá sức.
PS: nếu là em mai em k chiên nữa đâu. Để cho bọn nó ăn thòm thèm. Cô nhóc nhà em có thể 1 lúc ăn hết 2 cái đùi + lườn gà luộc hoặc 1/2 con gà hầm hoặc 1 con bồ câu pháp quay. Nhưng bữa sau là chán. Hãy cứ để các bạn ấy thèm.
OH, em quên, còn có món cá hấp nữa mợ ơi. Cá xát gia vị vào để ngấm rồi hấp thôi, đặc biệt mợ ươp với củ địa liền thì rất thơm ngon nhé.

Tarra

Xe tăng
Vâng trẻ thích là một chuyện. Em biết mai làm tiếp cô cậu vẫn xơi nhưng chiều thế sao được ah. Mai em làm món khác :D
Em gặp mấy bác quen câu được nhiều trắm đen to. Các bác chia nhau mang về ăn và bán bớt rẻ quá nên ai cũng mua nguyên cả con to. Em về oánh vật mổ và chặt làm 8 khúc mới cất tủ đá được. Cọ mãi nhà tắm mới hết tanh. Để hai ba hôm nữa em chế biến kiểu khác vậy. Lần sau không tham mua to nữa :D

OH, em quên, còn có món cá hấp nữa mợ ơi. Cá xát gia vị vào để ngấm rồi hấp thôi, đặc biệt mợ ươp với củ địa liền thì rất thơm ngon nhé.
Em chặt khúc và bổ đôi khúc rồi sợ hấp mất ngon. Để 1-2 hôm nữa em làm lẩu, kho một ít với riềng trám và tẩm bột tiếp cho bọn trẻ :D

công nông tàu

Xe container
Mấy hôm thấy trên mạng đua nhau làm món bánh tráng lụi nên em cũng đánh đu theo phong trào. Món này ngon mà không bị dầu mỡ .
Nguyên liệu:
Thịt xay, cà rốt, nấm hương mộc nhĩ, ớt chuông, hoa lơ trắng, nreus có hoa lơ xanh nữa càng đẹp.
Phi xả, hành cho thơm cho các nguyên liệu vào xào chín, nêm mắm muối, hạt tiêu vừa miệng.

Nhúng bánh đa nem vào nước đun sôi để nguội cho mềm, trải 1 lớp nhân mỏng rồi cuộn lại như cái nem rồi lại cuốn tròn như này. Chấm nước mắm me ( em không có me em làm nước mắm nho xanh :D)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mời cả nhà tô cháo vịt made in Xe bò :D

Pumzen

Xe ba gác
Hôm qua có mợ làm món cá,tự nhiên thấy cơ thể thèm chất tanh nên sáng nay nhà cháu phải xơi ngay món bánh đa đỏ cá cay:

Vừa xơi vừa ngắm mợ chủ quán với nét mặt mãn nguyện khi đang check thành quả sáng ngày mùa:

:D

Trạng thái
Thớt đang đóng