[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tarra

Xe tăng
Em vừa oánh vật với con trắm đen hơn 7,5kg xong. Em mua được của mấy cụ đi câu về. Không biết các cụ ý câu ở đâu được hơn chục con trắm khủng vẫn dẫy đành đạch.
Em đang ngồi nghĩ làm lẩu, rán, kho, om dưa hay làm gì? Các Cụ Mợ sành ẩm thực quân sư cho em xem còn kiểu chế biến gì cho ngon và khác lạ :D

meomun346

Xe container
Em vừa oánh vật với con trắm đen hơn 7,5kg xong. Em mua được của mấy cụ đi câu về. Không biết các cụ ý câu ở đâu được hơn chục con trắm khủng vẫn dẫy đành đạch.
Em đang ngồi nghĩ làm lẩu, rán, kho, om dưa hay làm gì? Các Cụ Mợ sành ẩm thực quân sư cho em xem còn kiểu chế biến gì cho ngon và khác lạ :D

Cá ngon quá. Còn thêm món quay, tẩm bột rán nữa cụ nhé.Làm món gì còn phải tính xem có bao nhiêu người ăn. Nếu nhà cụ chỉ có độ 4 - 6 người thì cứ phải cho vào tủ đá, rồi dần dần làm mấy món đó. Thêm món đầu cá nấu canh chua, lòng cá nấu canh lá đắng nữa cụ nhé

Tarra

Xe tăng
Cá ngon quá. Còn thêm món quay, tẩm bột rán nữa cụ nhé.Làm món gì còn phải tính xem có bao nhiêu người ăn. Nếu nhà cụ chỉ có độ 4 - 6 người thì cứ phải cho vào tủ đá, rồi dần dần làm mấy món đó. Thêm món đầu cá nấu canh chua, lòng cá nấu canh lá đắng nữa cụ nhé
Nhà em có 4 người thôi ah. Mợ nhắc em mới nhớ ra tẩm bột chiên giòn bọn trẻ sẽ rất thích. Em triển luôn. Đầu đuôi em nấu canh chua. Còn lại em cất tủ đá vậy. Bộ lòng em chỉ lấy mỗi lá mỡ để chiên rán cá. Còn đâu em lại vứt đi mất rồi ;;):D

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Mời các cụ, đây là quán dân bản địa ăn. Ko có khách du lịch. Đạt tiêu chí ngon, bổ, rẻ. 50k/ suất đã bao gồm aquafina và khăn lạnh.

chim-ưng

Xe tăng
Nhà em có 4 người thôi ah. Mợ nhắc em mới nhớ ra tẩm bột chiên giòn bọn trẻ sẽ rất thích. Em triển luôn. Đầu đuôi em nấu canh chua. Còn lại em cất tủ đá vậy. Bộ lòng em chỉ lấy mỗi lá mỡ để chiên rán cá. Còn đâu em lại vứt đi mất rồi ;;):D
bộ lòng mà vứt hết đi thì phí quá , bong bóng , gan , ruột làm sạch như ruột gà rồi cho vào nồi canh chua thì tuyệt . Chợ nhà em toàn người đi mua cá bỏ lại bong bóng , có hôm em mua được 2 - 3 lạng bong bóng ( 1 lạng 4 khìn :D ) về nấu canh chua với cái đầu , có hôm định xào dưa nhưng ra đến hàng cá thì không có , chắc hôm đó dân ở đấy ăn cá ít .

Pumzen

Xe ba gác
Hôm nay trở lại với cơm truyền thống,cánh đùi gà chiên tỏi:

euro

Xe tải
Cho em xin giải thích với khách thập phương về món rau sắn ( sắn nếp ) này nhé, đỡ cho cụ xebo phát :D . Sắn là tên miền bắc, phân biệt với rau Sắng ở dưới chùa Hương . Miền nam họ gọi sắn là khoai mì , nói tới khoai đa phần chúng ta cũng thích thôi ;)) . Sắn thuộc họ : đại kích , tên khoa học Manihot esculenta, nguồn gốc vùng amazon nam mỹ .

Món ngọn sắn chúng ta nói tới là ngọn sắn nếp luộc, sắn ngâm thì dùng sắn tẻ cũng được vì nó chát hơn. Nên vặt ngọn và lá bánh tẻ sau khi trời mưa, lá đỡ chát. Cụ mợ lấy lá bánh tẻ đó vò kĩ với nước lã. Sau đó luộc lên ăn thôi, vò kĩ thì ko phải luộc nhiều lân. Nhìn ảnh cụ xebo là ngọn non nên chưa vò đấy, nhưng cũng nên chà qua vì ngọn rất nhiều nhựa. Rau sắn nếp cụ mợ chỉ cần trồng góc vườn vài khóm là thỉnh thoảng có đồ ăn. Khá ngon và ko sợ béo :D .
Câi này muối dưa chua xg nấu canh cá cũng ngon

Mợ Liễn

Xe container
Đợt đi VT em giắt được mấy lọ chấm hải sản xanh xanh về. Phải công nhận là chấm hs hợp dã man ạ :P. Nay đi làm về thấy thèm tôm mực nên mua về hấp xả với nướng sa tế. Nhg mà no bụng đói con mắt, ăn ko hết ^^

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đợt đi VT em giắt được mấy lọ chấm hải sản xanh xanh về. Phải công nhận là chấm hs hợp dã man ạ :P. Nay đi làm về thấy thèm tôm mực nên mua về hấp xả với nướng sa tế. Nhg mà no bụng đói con mắt, ăn ko hết ^^

Có mỗi thế mà 2 bố con ăn ko hết hả Liễn ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng