[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mời cả nhà món rau ngọn sắn luộc chấm tương làng cổ Đường Lâm :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Sáng banh mắt ăn cá om dưa mí thịt rang cháy cạnh.Trưa nhồi như thế này thì chả mấy chốc nữa cả bếp không thấy cụ Khiếu post bài.Lúc đấy có khi lại thành KhieuDauTham cũng nên.Thật là quan ngại :-j:-ss
Mắt mũi dạo này kèm nhèm quá, đấy là tóp mỡ để om cá :))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Món này lạ nhỉ hương vị như nào, nhìn ko bắt mắt lắm
Món này chỉ những ai từng trải qua thời bao cấp khó khăn mới biết cụ à, rau sắn luộc chấm tương ăn bùi bùi, ngọt ngọt :D

Traubotube

Xe điện
Em mời cả nhà lẩu cháo cua đồng, sườn sụn kiểu nhà em. Mùa này ăn cùng hoa thiên lý, cải gieo, nụ mướp, nấm rơm và mướp hương rất ngon

Gớm nhà mình cứ vẽ. E chỉ cần mỗi nấm rơm, nụ mướp và hoa thiên lý. Chẳng cần sườn sụn mướp hương làm gì

L.C.D

Xe container
Trưa nay em chỉ ăn có mỗi thế này mà giờ bụng dạ cứ óc ách, no no là :P

browni

Xe buýt
Gớm nhà mình cứ vẽ. E chỉ cần mỗi nấm rơm, nụ mướp và hoa thiên lý. Chẳng cần sườn sụn mướp hương làm gì
Ô hay, thế nhà em thích ăn sườn sụn, mướp theo Cụ là vẽ vời ah? Mỗi người có một khẩu vị khác nhau sao Cụ lại nói nhà em vẽ vời? Lạ quá!

Nina Nguyen

Xe tăng
Ô hay, thế nhà em thích ăn sườn sụn, mướp theo Cụ là vẽ vời ah? Mỗi người có một khẩu vị khác nhau sao Cụ lại nói nhà em vẽ vời? Lạ quá!
Trong này em còn đập thêm chục trứng vịt lộn, mướp non, mồng tơi, rau ngót nửa mới đủ :D

Nhà Chuối

Xe hơi

LehmanBrothers

Xe điện
Mời cả nhà món rau ngọn sắn luộc chấm tương làng cổ Đường Lâm :D

Cho em xin giải thích với khách thập phương về món rau sắn ( sắn nếp ) này nhé, đỡ cho cụ xebo phát :D . Sắn là tên miền bắc, phân biệt với rau Sắng ở dưới chùa Hương . Miền nam họ gọi sắn là khoai mì , nói tới khoai đa phần chúng ta cũng thích thôi ;)) . Sắn thuộc họ : đại kích , tên khoa học Manihot esculenta, nguồn gốc vùng amazon nam mỹ .

Món ngọn sắn chúng ta nói tới là ngọn sắn nếp luộc, sắn ngâm thì dùng sắn tẻ cũng được vì nó chát hơn. Nên vặt ngọn và lá bánh tẻ sau khi trời mưa, lá đỡ chát. Cụ mợ lấy lá bánh tẻ đó vò kĩ với nước lã. Sau đó luộc lên ăn thôi, vò kĩ thì ko phải luộc nhiều lân. Nhìn ảnh cụ xebo là ngọn non nên chưa vò đấy, nhưng cũng nên chà qua vì ngọn rất nhiều nhựa. Rau sắn nếp cụ mợ chỉ cần trồng góc vườn vài khóm là thỉnh thoảng có đồ ăn. Khá ngon và ko sợ béo :D .

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cho em xin giải thích với khách thập phương về món rau sắn ( sắn nếp ) này nhé, đỡ cho cụ xebo phát :D . Sắn là tên miền bắc, phân biệt với rau Sắng ở dưới chùa Hương . Miền nam họ gọi sắn là khoai mì , nói tới khoai đa phần chúng ta cũng thích thôi ;)) . Sắn thuộc họ : đại kích , tên khoa học Manihot esculenta, nguồn gốc vùng amazon nam mỹ .

Món ngọn sắn chúng ta nói tới là ngọn sắn nếp luộc, sắn ngâm thì dùng sắn tẻ cũng được vì nó chát hơn. Nên vặt ngọn và lá bánh tẻ sau khi trời mưa, lá đỡ chát. Cụ mợ lấy lá bánh tẻ đó vò kĩ với nước lã. Sau đó luộc lên ăn thôi, vò kĩ thì ko phải luộc nhiều lân. Nhìn ảnh cụ xebo là ngọn non nên chưa vò đấy, nhưng cũng nên chà qua vì ngọn rất nhiều nhựa. Rau sắn nếp cụ mợ chỉ cần trồng góc vườn vài khóm là thỉnh thoảng có đồ ăn. Khá ngon và ko sợ béo :D .
Lão giải thích thế em phải tích cực ăn rau sắn rồi, ba kích em uống đã thấy mê tơi rồi huống hồ lại còn là Đại kích =))

LehmanBrothers

Xe điện
Lão giải thích thế em phải tích cực ăn rau sắn rồi, ba kích em uống đã thấy mê tơi rồi huống hồ lại còn là Đại kích =))
Mời cụ cứ chén đại sờ kích =)) . Trước vườn nhà em trồng mấy khóm nên em chuyên lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng