[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

KhieuDauDo

Xe điện
Em đến ạ cụ! Cụ sống ở trển à? Việt nam bây giờ là 8h sáng,cụ bê bàn ăn này lên kêu “ món buổi sáng” .Chúng em có chân bàn quốc,răng bàn cào mà sáng ra chén xong kiểu này chắc cũng lăn cmn quay ra kềnh,khỏi sắn quần lội ruộng đi cày quá :))
Cụ cứ quá lời :D

chuot08

Xe lăn
Ngon quá Mợ à :)

Lần đầu tiên em biết có món canh dưa sắn này Cụ chuot08 à . Trước em chưa nghe đến bao giờ.
Tối em ăn kiêng chống gút và dị ứng :D

Món này hay lắm ạ! Mợ muốn thử hỏi Gúc xem, ở HN cũng có người bán dưa này; mua thêm ít tép, cá diếc, về làm sạch nấu nhừ cùng dưa và thêm ít tóp mỡ là rất tốn cơm!

gnud ad25

Xe buýt
Món dễ mà cụ.
Cà tím ( cà *** dê) xắt khúc khoảng 1,5 cm. Lấy mũi dao khoét bớt ruột thành 1 cái "hố" trên mặt miếng cà hoặc khoét hết ruột (phần có hạt vẫn để lại phần cùi)
Đậu phụ bóp nát trộn chút muối gia vị, hạt tiêu, nấm hương băm nhỏ .
Nhồi nhân vào vỏ cà rồi rán.
Món này ăn nóng chấm xì dầu tốn cơm lắm.

Cà ri :
(1) khoai tây , cà tím, đậu phụ rán vàng.

Phi sả cho thơm, cho chút bột cà ri, chút bột cà chua, cho cà rốt tỉa hoa vào đun 1 chút cho cà rốt chín rồi cho thêm chút nước, nêm nếm vừa miệng rồi cho các nguyên liệu (1) đã rán vàng kia vào đun thêm 2 phút , cho thêm mấy thìa nước cốt dừa đảo đều bắc ra. ( ai thích ăn cay có thể thêm ớt)
Em nấu chay như kiểu ngày bé mình chơi đồ hàng ấy nghĩ ra cái gì là nấu cái đó. Miễn là rau quả :)
cảm ơn cụ, hôm nào e triển luôn. Dạo này cứ bị thích đồ chay

Chu An

Xe điện
Phợ sốt vang ở Bắc Giang quê iem, xịt khớ ngon nhưng nước dùng hơi lợ vị đường, kém ngon đi mấy phần
Hôm nào về BG, mợ ghé Niêu quán, số 8 phố Đào Sư Tích 4, ngay sát quảng trường, phía sau phở Cồ ủng hộ đứa cháu em nhé. Pass: bạn cậu của Phương.:-*

Kitcat

Xe container
Món dễ mà cụ.
Cà tím ( cà *** dê) xắt khúc khoảng 1,5 cm. Lấy mũi dao khoét bớt ruột thành 1 cái "hố" trên mặt miếng cà hoặc khoét hết ruột (phần có hạt vẫn để lại phần cùi)
Đậu phụ bóp nát trộn chút muối gia vị, hạt tiêu, nấm hương băm nhỏ .
Nhồi nhân vào vỏ cà rồi rán.
Món này ăn nóng chấm xì dầu tốn cơm lắm.

Cà ri :
(1) khoai tây , cà tím, đậu phụ rán vàng.

Phi sả cho thơm, cho chút bột cà ri, chút bột cà chua, cho cà rốt tỉa hoa vào đun 1 chút cho cà rốt chín rồi cho thêm chút nước, nêm nếm vừa miệng rồi cho các nguyên liệu (1) đã rán vàng kia vào đun thêm 2 phút , cho thêm mấy thìa nước cốt dừa đảo đều bắc ra. ( ai thích ăn cay có thể thêm ớt)
Em nấu chay như kiểu ngày bé mình chơi đồ hàng ấy nghĩ ra cái gì là nấu cái đó. Miễn là rau quả :)
Nhà còn 1 củ cà tím, để em thử nghịch món của mợ xem sao.
Em cũng thích mang rau quả ra đun là nước dùng ăn với bún, vị thanh nhẹ ko cần nêm đường/bột ngọt.
Hôm nay em nấu bún móng, nướng 1 củ hành tây với cho củ cải và carot vào ninh nước dùng, cuối cùng trần thêm 1 nắm đậu trạch và dọc mùng vớt ra thả vào bát bún thay rau. Ăn ngon mà nhẹ nhàng.
Em đến ạ cụ! Cụ sống ở trển à? Việt nam bây giờ là 8h sáng,cụ bê bàn ăn này lên kêu “ món buổi sáng” .Chúng em có chân bàn quốc,răng bàn cào mà sáng ra chén xong kiểu này chắc cũng lăn cmn quay ra kềnh,khỏi sắn quần lội ruộng đi cày quá :))
:)) Mợ số còm hài quá
Món này hay lắm ạ! Mợ muốn thử hỏi Gúc xem, ở HN cũng có người bán dưa này; mua thêm ít tép, cá diếc, về làm sạch nấu nhừ cùng dưa và thêm ít tóp mỡ là rất tốn cơm!
Vâng ạ, để khi nào em thử xem, trước nhà em trồng sắn dây quanh vườn mà chưa muối với nấu canh bao giờ :)

197716102003

Xe container
Sáng banh mắt ăn cá om dưa mí thịt rang cháy cạnh.Trưa nhồi như thế này thì chả mấy chốc nữa cả bếp không thấy cụ Khiếu post bài.Lúc đấy có khi lại thành KhieuDauTham cũng nên.Thật là quan ngại :-j:-ss

Pumzen

Xe ba gác
Ko bị gút nên các món giàu chất đạm vẫn là khoái khẩu của nhà cháu.
Lại món beef steak mới xơi hôm qua mà hôm nay vẫn ko thấy chán:

197716102003

Xe container
Ko bị gút nên các món giàu chất đạm vẫn là khoái khẩu của nhà cháu.
Lại món beef steak mới xơi hôm qua mà hôm nay vẫn ko thấy chán:

Bit tất kiểu này lão kia nhà em cực thích vì thịt vẫn đỏ hồng.CT mua bò ngoại hay bò QM đấy ạ?

Chinh MD

Xe điện
Hôm nào về BG, mợ ghé Niêu quán, số 8 phố Đào Sư Tích 4, ngay sát quảng trường, phía sau phở Cồ ủng hộ đứa cháu em nhé. Pass: bạn cậu của Phương.:-*
Đọc pass được thêm thịt phỏng cụ ? :D Nhà cháu lần nào ở đó cũng quanh đi quẩn lại phở trâu, nói chung BG cũng ít chỗ ăn dc

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng