Mọi thắc mắc - chia sẻ kinh nghiệm kỹ thuật, sử dụng Ford Laser

Trạng thái
Thớt đang đóng

hat65

Xe điện
Các cụ có cao kiến về tăng sáng cho đèn fa của laser nhỉ? E ddag ngâm cứu bi xenon nhưng giá chát quá, mà bóng tăng sáng e nghe đồn ko hiệu quả mà nhanb die lắm.
Trước mắt cụ xem chóa đèn và mặt kính còn sáng ko( nếu cần thì mang cho thợ súc rửa lại), kiểm tra và chỉnh đọ chụm của từng đèn.
Cụ tháo giắc điện đèn phải ra rồi đỗ xe cách tường khoảng 3-5m bật đèn chiếu vào tường cụ chỉnh cao thấp, sang trái phải sao cho tâm vùng sáng của đèn cos bên trái và phải có cùng độ cao và gần vào nhau ( ko nên cách xa nhau hơn 50cm). Nếu tâm vùng sáng ko gọn mà tỏa rộng thì kiểm tra thay bóng khác

hat65

Xe điện
Chỉnh đèn thì tự làm đc mà cụ. Mỗi đèn có 2 vít để chỉnh, vít 1 chỉnh cao - thấp, vít 2 chỉnh trái - phải. Cụ kiếm cái đèn pin và tô vít 4 cạnh rồi kiếm bức tuờng nữa là xong.

quangbachkhoa

Xe hơi
Các cụ có cao kiến về tăng sáng cho đèn fa của laser nhỉ? E ddag ngâm cứu bi xenon nhưng giá chát quá, mà bóng tăng sáng e nghe đồn ko hiệu quả mà nhanb die lắm.
Xe cụ nếu là đời >202 rồi thì pha cũng có Bi rồi(frojec) rồi còn gì. Cụ đi súc rửa lại đèn(nếu từ lúc mua đến giờ chưa làm), thay bóng Osram NBK 90 plus là sáng ngay. Xe em cũng đang dùng bóng tăng sáng(đi đêm rất ổn, sáng hơn rất nhiều so với cũ). Chả biết cụ nghe ở đâu mà bảo k hiệu quả với nhanh cháy?. Em dùng nửa năm nay vẫn chưa thấy đi bóng nào(chắc chắn là sáng hơn bóng thường nhiều ạ và ánh sáng cũng trắng hơn). Giá cho bóng pha là 500k-550k, Cos 700k-750k. Nếu cụ thấy hơi đắt thì dùng của Narva plus 50 thì rẻ hơn 150k đến 200k/đôi cũng được. Cụ qua các cửa hàng nội thất là có hoặc qua Nam Vũ(yên tâm hơn về chất lượng, ở đấy chơi luôn cả súc, rửa,chỉnh luôn cả đèn ban ngày được)... Chứ cụ đùng thay bi Xenon vừa đắt mà chất lượng k biết thế nào?? có khi lại gặp anh tàu khựa thì mỏi :)) . Mà Pha của Laser cụ chỉnh k khéo thì có rất kém vì là bi cầu nên ánh sáng tỏa(hơi cao hoặc hơi lệch trái hoặc phải hoặc lại cắm xuống đất nhiều quá thì vứt. Cụ cắm xe vào tường và chỉnh ánh sáng Pha nối liền lên trên của ánh sáng Cos là được (lên xuống của pha là cái ốc chỉnh phía bên pha trên cùng và trong cùng của đèn, còn chỉnh sang trái phải là cái dưới phía bên pha. Cos thì Ốc trên là trái phải, dưới cùng là trên dưới). K mời cụ sang em xem thử độ sáng của bóng siêu sáng

handanba1369

Xe tải
Cảm ơn các cụ. E đã chỉnh như cụ dạy nhưng chắng biết ốc của e hỏng hay trờn zen ma mà e chỉnh mãi chẳng đc. Pha ghì còn tạm, cos thì toét tòe loe ko chiếu đúng tim đường cụ ah

kia_cd6

Xe hơi
Chào cả nhà FL, em vừa gả đi em KIA và cưới về 1 em FL sinh năm 2004, 2005 thì khai sinh, em xin gia nhập nhà FL, có gì nhờ các bác tư vấn giúp nhé:
Xe em đã đi >180k Km khi nổ máy em thấy có hiện tượng khói trắng vậy sắp phải làm hơi chưa các bác?

hat65

Xe điện
Chào cả nhà FL, em vừa gả đi em KIA và cưới về 1 em FL sinh năm 2004, 2005 thì khai sinh, em xin gia nhập nhà FL, có gì nhờ các bác tư vấn giúp nhé:
Xe em đã đi >180k Km khi nổ máy em thấy có hiện tượng khói trắng vậy sắp phải làm hơi chưa các bác?
Nếu ra nước nữa thì ngon, khi trời lạnh cụ hà hơi có thấy khoí trắng ở miệng bay ra ko

kia_cd6

Xe hơi
Các bác cho em hỏi câu này nhé:
Ngày xưa đi KIA thì với số 5 vòng tua máy 2000v/p thì tốc độ ~80Km/h. Và bây giờ FL thì tốc độ chỉ ~65Km/h thôi. Vậy có đúng không hay là đồng hồ báo tốc độ sai hoặc hộp số xe em có vấn đề nhỉ. Mong các bác đã có FL cho em biết nhé.

quangbachkhoa

Xe hơi
Các bác cho em hỏi câu này nhé:
Ngày xưa đi KIA thì với số 5 vòng tua máy 2000v/p thì tốc độ ~80Km/h. Và bây giờ FL thì tốc độ chỉ ~65Km/h thôi. Vậy có đúng không hay là đồng hồ báo tốc độ sai hoặc hộp số xe em có vấn đề nhỉ. Mong các bác đã có FL cho em biết nhé.
K biết cụ so em KIA nào với F.L? Cái này theo em thì phụ thuộc vào động cơ SOHC hay DOHC và cả công suất động cơ ? Ở tốc độ thấp, động cơ cùng dung tích và 16 van, loại SOHC tạo mô-men cao hơn DOHC. Nhưng ở tốc độ cao, mô-men và công suất tối đa của SOHC lại thấp hơn. Mà xe cụ chắc 1.8 AT nhỉ? cụ mua bao nhiêu thế?

kia_cd6

Xe hơi
K biết cụ so em KIA nào với F.L? Cái này theo em thì phụ thuộc vào động cơ SOHC hay DOHC và cả công suất động cơ ? Ở tốc độ thấp, động cơ cùng dung tích và 16 van, loại SOHC tạo mô-men cao hơn DOHC. Nhưng ở tốc độ cao, mô-men và công suất tối đa của SOHC lại thấp hơn. Mà xe cụ chắc 1.8 AT nhỉ? cụ mua bao nhiêu thế?

Cảm ơn cụ xe em 1.6 MT mới mua 1/3 200 tư cụ ạ.

nhuongtx

Xe tải
Chào các cụ mợ. Em là lính mới, nhưng V2 em cũng có tuổi rồi. Muốn gia nhập hội nhưng xa quá.
Tiện cho em hỏi tí, xe em chốt cửa bên phụ bị gãy, mua ở đâu, rổ rá thế nào?

htlongbien

Xe điện

kia_cd6

Xe hơi
Các bác ơi.
Xe của em mua về cái kính bên lái không xuống lên được chủ cũ nói là kẹt nhưng em tháo ra thì cái hệ thống kéo dây bị mòn và hỏng mất rồi, có bác nào biết mua nó ở đâu không và rổ rá ra sao nhỉ.

nguyen_kia

Xe điện
Các bác ơi.
Xe của em mua về cái kính bên lái không xuống lên được chủ cũ nói là kẹt nhưng em tháo ra thì cái hệ thống kéo dây bị mòn và hỏng mất rồi, có bác nào biết mua nó ở đâu không và rổ rá ra sao nhỉ.
Lên chợ giời có tuốt cụ ạ, cụ nhớ mang theo mẫu cũ có sẵn để chọn cho đỡ mất thời gian( cụ vào phố Đỗ Ngọc Du)

KIEU_NT18

Xe đạp
Chào các Cụ.
Buổi sáng em nổ máy để một lúc sau thì về chế độ garanti 700v/p nhưng thỉnh thoảng nó lại nhảy bụp cái lên khoảng 1000v/p rồi lại về như cũ. Đi rồi thì không có hiện tượng đó. Các Cụ chỉ giáo cho em với, liệu như thế có ảnh hưởng gì không ạ ? Cám ơn các CỤ

quangbachkhoa

Xe hơi
Chào các Cụ.
Buổi sáng em nổ máy để một lúc sau thì về chế độ garanti 700v/p nhưng thỉnh thoảng nó lại nhảy bụp cái lên khoảng 1000v/p rồi lại về như cũ. Đi rồi thì không có hiện tượng đó. Các Cụ chỉ giáo cho em với, liệu như thế có ảnh hưởng gì không ạ ? Cám ơn các CỤ
Bình thường khi xe đã nóng máy Cụ để ý sẽ thấy kim chỉ vòng tua máy sẽ k bị dao động, xe em ngày trước cũng bị hiện tượng như cụ nhưng vòng tua máy chỉ nhích lên, xuống tí thôi chứ k từ 700v/p lên 1000v/p. Em đoán khả năng do bù ga, van hằng nhiệt. Nếu lâu bác chưa vệ sinh bướm, kim ga, bù ga,buzi( cũng nên thay nếu từ rất lâu k thay),,, ngay kể cả thay lọc xăng. Em thấy chỉ có mấy nguyên nhân trên.

quangbachkhoa

Xe hơi
Chào các Cụ.
Bình thường khi xe đã nóng máy Cụ để ý sẽ thấy kim chỉ vòng tua máy sẽ k bị dao động, xe em ngày trước cũng bị hiện tượng như cụ nhưng vòng tua máy chỉ nhích lên, xuống tí thôi chứ k từ 700v/p lên 1000v/p. Em đoán khả năng do bù ga, van hằng nhiệt. Nếu lâu bác chưa vệ sinh bướm, kim ga, bù ga,buzi( cũng nên thay nếu từ rất lâu k thay),,, ngay kể cả thay lọc xăng. Em thấy chỉ có mấy nguyên nhân trên.

giahoclai

Xe đạp
Các bác ơi.
V2 em cũng vừa bị kẹt kính lái, nhưng theo kiểu khác: bấm lên kính, nó lên một tí rồi rên hự hự, như bị kẹt - rồi tự chạy xuống kịch thì thôi. Thế nên giờ xe nhà cháu chạy mà không có kính lái nữa, huhu... Cụ nào biết vụ này tư vấn giúp nhà cháu với! Vodka nhà cháu rót sẵn rồi ạ!

Chỉnh sửa cuối:

3convit

Xe điện
V2 em cũng vừa bị kẹt kính lái, nhưng theo kiểu khác: bấm lên kính, nó lên một tí rồi rên hự hự, như bị kẹt - rồi tự chạy xuống kịch thì thôi. Thế nên giờ xe nhà cháu chạy mà không có kính lái nữa, huhu... Cụ nào biết vụ này tư vấn giúp nhà cháu với! Vodka nhà cháu rót sẵn rồi ạ!
Ối, cụ ơi. ACE vẫn quen gọi kính lái là kính phía trước mặt lái xe cơ. Còn trong hội FLF chưa ai có kính lái lên/xuống bằng nút bấm cả.
Cụ nói vậy thì em phải đến hãng làm lại để kíng lái lên/xuống được cho giống cụ vậy. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng