Mời các cụ cùng tự làm Camera tiến và lùi nào có em làm chuột bạch đây

dht

Xe điện
Em không biết DVD của cụ như thế nào nhưng các đầu thồng thường bây giờ đều có 1 dây tín hiệu để sử dụng cho camera, khi dây này được cấp nguồn thì DVD tự động chuyển sang chế độ hiển thị camera với điều kiện camera cũng được cấp nguồn và đã nối dây tín hiệu video vào DVD.
Em đoán cái màn của Cụ sử dụng phím bấm cứng đúng không? Cụ cho em hỏi mấy câu:
- Cái màn của cụ có nút gạt sang chế độ cấp nguồn là chạy không ? Hay cứ phải bật tắt bằng nút cứng?
- Có phím Setup không ?
- Mỗi lần khởi động mất bao lâu ?
- Cụ thử cài số lùi trước rồi bật màn hình sau xem lúc khởi động nó chạy vào chế độ nào Video, TV hay Play card ?
Cụ chụp mấy cái ảnh chỗ phím bấm, jắc kết nối của cái màn đấy rồi Post lên đây cho cả nhà nghiên cứu.
Nếu chính xác là nó chập dây điều khiển 2 cụm vào rồi thì chắc chắn điều khiển được DVD cụ ợ.

Thế là HU của cụ ko có đường Video và dây lệnh riêng cho cam lùi rồi. Làm cho nó bật cam thì màn hình chuyển sang video cũng được nhưng phải thêm mấy cái mạch điều khiển và cụ phải tháo được cái nút function ra để câu dây vào đấy.
Cái màn hình của em không chuyên dùng với camera nên không có chỗ cho dây tín hiệu riêng của camera.

hoacvxd

Xe tăng
3. B nào đóng thì các B còn lại mở. Ví dụ B1 đang đóng, ấn A2 thì B1 bị mở để B2 đóng.
Em không biết cái mạch này bán ở đâu, hay nó giống mạch điều khiển tốc độ quạt nhỉ, quạt có 3 số, bấm số này thì số kia tắt nhưng muốn tắt hẳn thì lại phải thêm 1 nút tắt toàn bộ.
Em muốn là B này sáng thì các B khác tắt. Muốn tắt B đang sáng thì nhấn nút A tương ứng.

hoacvxd

Xe tăng
delete

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
Em không biết cái mạch này bán ở đâu, hay nó giống mạch điều khiển tốc độ quạt nhỉ, quạt có 3 số, bấm số này thì số kia tắt nhưng muốn tắt hẳn thì lại phải thêm 1 nút tắt toàn bộ.
Em muốn là B này sáng thì các B khác tắt. Muốn tắt B đang sáng thì nhấn nút A tương ứng.
Gần được chính xác như yêu cầu của cụ đấy "B này sáng thì các B khác tắt." Câu thêm 1 con IC với mấy con trans nữa là "Muốn tắt B đang sáng thì nhấn nút A tương ứng", cụ cần thì em tìm mua về test cho cụ, chắc khoảng hơn trăm k.

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
Em có vấn đề này nhờ các cụ giúp:
Em dùng màn hình 9,8 inch Super của tàu có chức năng đọc thẻ nhớ, khi bật màn hình thì vào chế độ "đọc thẻ", ấn nút function thì màn hình chuyển sang chế độ TV, ấn nút function lần nữa thì chuyển sang chế độ Video (lúc này xem được video hay camera).
Như vậy muốn xem camera thì phải ấn nút function trên màn hình 2 lần mới hiện hình ảnh, trừ phi luôn bật màn hình ở chế độ Video trong suốt thời gian đi đường.
Liệu có cách nào khi bật camera thì màn hình cũng bật và chuyển thẳng sang chế độ video hay không?
Cái màn hình của em không chuyên dùng với camera nên không có chỗ cho dây tín hiệu riêng của camera.
Em không biết cái màn Siu pơ của cụ thế nào, nên em cứ chém ẩu kiểu nông dân nhé:
Thông thường, công tắc (nút function) của cụ có thể là 1 trong mấy dạng sau:
1. Cảm ứng trên màn LCD - cái này thì em bó tay toàn tập
2. Nút cảm ứng trên panel - cái này nhận tín hiệu nếu cụ sờ vào nó, tức là nó được nối mát.
3. Nút ấn, cái này là phổ biến nhất. Cái nút ấn tiếp điểm này cỡ bằng hạt đỗ xanh (kích thước mỗi chiều khoảng 2mm).
4. Và một số thứ nữa, nhưng không phổ thong lắm...

Nếu nút của cụ là loại 2, cụ chỉ cần cấp mát cho nó là nó nhận tín hiệu
Nếu nút của cụ là loại 3, cụ chỉ cần nối mạch giữa 2 chân nút là nó nhận tín hiệu.

Vậy bài toán của cụ theo thiển nghĩ kiêu nông dân của em chỉ đơn giản thế nàu thôi:

Cụ ráp một mạch đơn giản (1 con C828 là đủ) để khuyếch đại tín hiệu Video. Khi dây có tín hiệu Vdieo, mạch này sẽ tương 2 xung vào cái công tắc của cụ (tương đương với việc cụ ấn 2 phát):

- Nếu công tắc là dạng 2 thì cụ tương 2 xung tín hiệu mát vào tiếp điểm cho em
- Nếu công tắc là dạng 3 (cái này phổ biến nhất) thì cụ nối mạch cho em 2 nháy.

Em chưa vẽ được vì đang online bằng DĐ, nếu cụ có hứng thì lúc nào ngồi máy em sẽ vẽ thử để hầu cụ.

hoacvxd

Xe tăng
Gần được chính xác như yêu cầu của cụ đấy "B này sáng thì các B khác tắt." Câu thêm 1 con IC với mấy con trans nữa là "Muốn tắt B đang sáng thì nhấn nút A tương ứng", cụ cần thì em tìm mua về test cho cụ, chắc khoảng hơn trăm k.
Được cụ giúp thì tốt quá, em ở tỉnh lẻ nên muốn mò mẫm cũng chẳng có điều kiện, cụ giúp em nhé, thank cụ nhiều.

Công Nông

Xe điện
Ối dời có cụ cao thủ Digger vào thì ngon rồi :)

hoacvxd nói:
Được cụ giúp thì tốt quá, em ở tỉnh lẻ nên muốn mò mẫm cũng chẳng có điều kiện, cụ giúp em nhé, thank cụ nhiều.
Để mai em đi mua mạch với linh kiện về test rồi làm cho cụ nhá. Cụ PM cho em địa chỉ để em gửi cho cụ.

jacku

Xe hơi
em lên hóng các cụ mà thích quá mỗi tội mấy vụ này em ngu lắm

dht

Xe điện
Em không biết cái màn Siu pơ của cụ thế nào, nên em cứ chém ẩu kiểu nông dân nhé:
Thông thường, công tắc (nút function) của cụ có thể là 1 trong mấy dạng sau:
1. Cảm ứng trên màn LCD - cái này thì em bó tay toàn tập
2. Nút cảm ứng trên panel - cái này nhận tín hiệu nếu cụ sờ vào nó, tức là nó được nối mát.
3. Nút ấn, cái này là phổ biến nhất. Cái nút ấn tiếp điểm này cỡ bằng hạt đỗ xanh (kích thước mỗi chiều khoảng 2mm).
4. Và một số thứ nữa, nhưng không phổ thong lắm...

Nếu nút của cụ là loại 2, cụ chỉ cần cấp mát cho nó là nó nhận tín hiệu
Nếu nút của cụ là loại 3, cụ chỉ cần nối mạch giữa 2 chân nút là nó nhận tín hiệu.

Vậy bài toán của cụ theo thiển nghĩ kiêu nông dân của em chỉ đơn giản thế nàu thôi:

Cụ ráp một mạch đơn giản (1 con C828 là đủ) để khuyếch đại tín hiệu Video. Khi dây có tín hiệu Vdieo, mạch này sẽ tương 2 xung vào cái công tắc của cụ (tương đương với việc cụ ấn 2 phát):

- Nếu công tắc là dạng 2 thì cụ tương 2 xung tín hiệu mát vào tiếp điểm cho em
- Nếu công tắc là dạng 3 (cái này phổ biến nhất) thì cụ nối mạch cho em 2 nháy.

Em chưa vẽ được vì đang online bằng DĐ, nếu cụ có hứng thì lúc nào ngồi máy em sẽ vẽ thử để hầu cụ.
Công tắc dạng 3 cụ ạ.

Em thấy phức tạp quá, cụ có thể cho xin cái sơ đồ mạch đơn giản với C828 được không?

Cái màn của em thế này:

Công Nông

Xe điện
Bẩm cụ hôm qua em hỏi mấy chỗ thì nghỉ chủ nhật nên em chưa mua được, hôm nay họ bán rồi thì chỉ có cái mạch ko thôi gần trăm k cụ chơi ko, mạch chạy 5v về phải tự ghép với relay. Cụ check lại xem mạch cụ đang dùng có phải là có Jump 3 chân ko, nếu đúng là 3 chân thì set được 3 chế độ đấy cụ. Nó như thế này

Hoặc cụ vẫn cần cái bộ làm sẵn đầy đủ relay 300k thì để em order nhé.

monkey_love_car

Xe tải
Cụ "tành tạch" hôm qua đi đâu mà em gọi điện không buồn nghe nhé. Chết quả này hôm nào em mách với chị nhà là đang trong vùng phủ chăn với chân dài nào rồi. :))

Công Nông

Xe điện
Cụ "tành tạch" hôm qua đi đâu mà em gọi điện không buồn nghe nhé. Chết quả này hôm nào em mách với chị nhà là đang trong vùng phủ chăn với chân dài nào rồi. :))
Ặc oan cho em quá hôm qua em say diệu ngủ lăn quay mất :((

hoacvxd

Xe tăng
Bẩm cụ hôm qua em hỏi mấy chỗ thì nghỉ chủ nhật nên em chưa mua được, hôm nay họ bán rồi thì chỉ có cái mạch ko thôi gần trăm k cụ chơi ko, mạch chạy 5v về phải tự ghép với relay. Cụ check lại xem mạch cụ đang dùng có phải là có Jump 3 chân ko, nếu đúng là 3 chân thì set được 3 chế độ đấy cụ. Nó như thế này

Hoặc cụ vẫn cần cái bộ làm sẵn đầy đủ relay 300k thì để em order nhé.
Cụ cứ lấy cả 2 loại giúp em, không dùng vào việc này sẽ dùng vào việc khác ạ.

Cái của em nó có 4 công tắc đê bấm trực tiếp và tương ứng có 4 cái jump.
Cái mạch của cụ có sẵn 4 rơ le rồi nhưng sao cổng ra của nó lại có 3 chân A-B-C là sao nhỉ.
Cái này hay, có cả nút học lệnh, như vậy có thể ghép với remote có sẵn.

DrHuy81

Xe tăng
Cụ cứ lấy cả 2 loại giúp em, không dùng vào việc này sẽ dùng vào việc khác ạ.

Cái của em nó có 4 công tắc đê bấm trực tiếp và tương ứng có 4 cái jump.
Cái mạch của cụ có sẵn 4 rơ le rồi nhưng sao cổng ra của nó lại có 3 chân A-B-C là sao nhỉ.
Cái này hay, có cả nút học lệnh, như vậy có thể ghép với remote có sẵn.
Em nghĩ cái Relay này có 3 chân A-B-C tương đương với cái công tắc 3 chân. Nếu Relay trạng thái On thì A thông với B, còn Relay Off thì C thông với B ?
Cái mạch này mà chạy điện 12V thì tiện hơn cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

halogelcar

Xe buýt
Hay thật, em về ngâm cứu cái nay.

hoacvxd

Xe tăng
Em nghĩ cái Relay này có 3 chân A-B-C tương đương với cái công tắc 3 chân. Nếu Relay trạng thái On thì A thông với B, còn Relay Off thì C thông với B ?
Cái mạch này mà chạy điện 12V thì tiện hơn cụ nhỉ.
Có lẽ cụ phán chuẩn, nếu vậy nó sẽ là rơ le 5 chân, quá hay luôn muốn dùng để đóng cũng được mà ngắt cũng được.
Việc chuyển 12v về 5v không khó cụ ạ, em chế mấy cái cảm biến 5v và 220v lên xe rồi, mang ra mấy bác sửa chữa chỉ mất mấy phút là xong.

Công Nông

Xe điện
Hôm nay em mới mua được cái này cho cụ

Test phát xem có chạy ko nào

[YOUTUBE]myJjwydbjCg[/YOUTUBE]

Kiểu này được ko cụ, mai em gửi cho cụ nhá.