Mời các cụ cùng tự làm Camera tiến và lùi nào có em làm chuột bạch đây

DrHuy81

Xe tăng
Em tính đến cách đó rồi, vấn đề là em lắp trên vô lăng, làm cái công tắc gạt đó hơi khó bố trí. Em đi carens, trên vô lăng đang thừa 3 nút bấm và em muốn tận dụng chúng nhìn cho gọn ạ.
Xe cụ chắc lên DVD rồi thì mới dư nút bấm chứ ? Vậy khi lên DVD có phải độ thêm cái gì để nó nhận điều khiển vô lăng của xe không ?
Em đang nghiên cứu DVD nhưng hơi băn khoăn vụ này. Vì vừa mới đầu tư bộ điều khiển trên Vô lăng. Nếu DVD tàu thì đơn giản nhưng DVD xịn như Pioneer chẳng hạn thì nghe nói phải lắp thêm bộ chuyển đổi gì đó :)

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
Em tính đến cách đó rồi, vấn đề là em lắp trên vô lăng, làm cái công tắc gạt đó hơi khó bố trí. Em đi carens, trên vô lăng đang thừa 3 nút bấm và em muốn tận dụng chúng nhìn cho gọn ạ.
Ô hay quá cụ chế cái điều khiển từ xa vào cái nút bấm volang thế nào đấy ạ, em cũng đang thừa 3 nút chả biết làm gì:)

Xe cụ chắc lên DVD rồi thì mới dư nút bấm chứ ? Vậy khi lên DVD có phải độ thêm cái gì để nó nhận điều khiển vô lăng của xe không ?
Mấy loại DVD China thì nó có tính năng nhận biết trở kháng của nút bấm volang cụ ạ, mấy thằng xịn hơn như JVC hay Alpine thì phải lắp thêm cục chuyển đổi trở kháng như thế này

Hoặc nếu biết thông số cụ thể của đầu DVD mới thì có thể tháo nút bấm ra thay điện trở.

DrHuy81

Xe tăng
Ô hay quá cụ chế cái điều khiển từ xa vào cái nút bấm volang thế nào đấy ạ, em cũng đang thừa 3 nút chả biết làm gì:)

Mấy loại DVD China thì nó có tính năng nhận biết trở kháng của nút bấm volang cụ ạ, mấy thằng xịn hơn như JVC hay Alpine thì phải lắp thêm cục chuyển đổi trở kháng như thế này

Hoặc nếu biết thông số cụ thể của đầu DVD mới thì có thể tháo nút bấm ra thay điện trở.
Thanks cụ! Xe em ( Morning 2010 ) hiện tại dùng đầu CD theo xe, bộ điều khiển vô lăng thừa 2 nút bên phải ( nút điện thoại đấy). Vậy nếu lên DVD như Pioneer 4350 và lắp thêm bộ chuyển đổi kháng trở thì 2 nút này có dùng được không cụ ?

https://plus.google.com/photos/102316148187507103052/albums/5705833654829919777/5862823921660641794?banner=pwa

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
Mấy nút điện thoại nó đi dây riêng ko chung với dây của nút Volume cụ ạ. Nếu cụ thay DVD khác thì sẽ ko dùng được tính năng điện thoại nữa, cụ có thể chập 2 dây điều khiển của 2 cụm nút trên volang rồi cắm vào DVD qua cục chuyển đổi, như vậy thì cụ sẽ điều khiển được DVD bằng tất cả các nút.

DrHuy81

Xe tăng
Mấy nút điện thoại nó đi dây riêng ko chung với dây của nút Volume cụ ạ. Nếu cụ thay DVD khác thì sẽ ko dùng được tính năng điện thoại nữa, cụ có thể chập 2 dây điều khiển của 2 cụm nút trên volang rồi cắm vào DVD qua cục chuyển đổi, như vậy thì cụ sẽ điều khiển được DVD bằng tất cả các nút.
Bộ của em như này, bao gồm cả mặt dưỡng, chỉ việc lắp. Em nghĩ đã gộp tất cả dây từ 2 cụm phải và trái. Như vậy lên DVD chắc OK.

https://plus.google.com/photos/102316148187507103052/albums/5705833654829919777/5818276229508801986?banner=pwa

Chỉnh sửa cuối:

hoacvxd

Xe tăng
Xe em Carens, trên vo lăng có sẵn 5 nút điều khiển bên phía trái dùng cho đầu CD, khi nâng cấp lên Pioneer 4250 thì phải lắp thêm bộ điều khiển kiểu học lệnh và vẫn sử dụng được 5 nút đó.

Riêng phía bên phải có để chờ 3 nút bấm nên em chế thêm 3 nút bấm của cái Remote RF vào đó, cấu 3 nút trên remote rồi nhét vào vô lăng sau đó nối dây giữa nút bấm với remote, cái remote để trong hốc vô lăng ạ, remote này sẽ điều khiển một dàn rơ le thông qua một bộ nhận tin hiệu nữa ạ.

DrHuy81

Xe tăng
Xe em Carens, trên vo lăng có sẵn 5 nút điều khiển bên phía trái dùng cho đầu CD, khi nâng cấp lên Pioneer 4250 thì phải lắp thêm bộ điều khiển kiểu học lệnh và vẫn sử dụng được 5 nút đó.

Riêng phía bên phải có để chờ 3 nút bấm nên em chế thêm 3 nút bấm của cái Remote RF vào đó, cấu 3 nút trên remote rồi nhét vào vô lăng sau đó nối dây giữa nút bấm với remote, cái remote để trong hốc vô lăng ạ, remote này sẽ điều khiển một dàn rơ le thông qua một bộ nhận tin hiệu nữa ạ.
Cụ sáng tạo quá (b)
N­hư vậy xe cụ có tới 2 hệ thống điều khiển riêng biệt. Vậy cụ phải câu dây từ mạch của cái điều khiển đóng mở role rồi cố định nó dưới vô lăng hay làm như nào ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

dht

Xe điện
Em có vấn đề này nhờ các cụ giúp:

Em dùng màn hình 9,8 inch Super của tàu có chức năng đọc thẻ nhớ, khi bật màn hình thì vào chế độ "đọc thẻ", ấn nút function thì màn hình chuyển sang chế độ TV, ấn nút function lần nữa thì chuyển sang chế độ Video (lúc này xem được video hay camera).

Như vậy muốn xem camera thì phải ấn nút function trên màn hình 2 lần mới hiện hình ảnh, trừ phi luôn bật màn hình ở chế độ Video trong suốt thời gian đi đường.

Liệu có cách nào khi bật camera thì màn hình cũng bật và chuyển thẳng sang chế độ video hay không?

hoacvxd

Xe tăng
Cụ sáng tạo quá (b)
N­hư vậy xe cụ có tới 2 hệ thống điều khiển riêng biệt. Vậy cụ phải câu dây từ mạch của cái điều khiển đóng mở role rồi cố định nó dưới vô lăng hay làm như nào ạ ?
Em không biết xe của cụ thế nào, xe của em khi tháo túi khí trên vô lăng ra thì bên trong vẫn còn nhiều vị trí có thể nhét những vật thể nhỏ như cái remote nên em chỉ cần hàn dây nối từ các nút bấm từ cái remote sang nút bấm em chế rồi dán cái bảng mạch của remote vào hốc vô lăng, cái remote này nó chạy 1 quả pin 12v 23A, không động chạm đến nguồn điện của xe nên rất an toàn.
Nếu cụ quan tâm thì có thể tham khảo bài viết của em ở đây
Nguyên lý hoạt động và ruột gan của bộ thu phát em thấy rất giống cái đề tài này

hoacvxd

Xe tăng

Em dùng màn hình 9,8 inch Super của tàu có chức năng đọc thẻ nhớ, khi bật màn hình thì vào chế độ "đọc thẻ", ấn nút function thì màn hình chuyển sang chế độ TV, ấn nút function lần nữa thì chuyển sang chế độ Video (lúc này xem được video hay camera).

Như vậy muốn xem camera thì phải ấn nút function trên màn hình 2 lần mới hiện hình ảnh, trừ phi luôn bật màn hình ở chế độ Video trong suốt thời gian đi đường.

Liệu có cách nào khi bật camera thì màn hình cũng bật và chuyển thẳng sang chế độ video hay không?
Em không biết DVD của cụ như thế nào nhưng các đầu thồng thường bây giờ đều có 1 dây tín hiệu để sử dụng cho camera, khi dây này được cấp nguồn thì DVD tự động chuyển sang chế độ hiển thị camera với điều kiện camera cũng được cấp nguồn và đã nối dây tín hiệu video vào DVD.

DrHuy81

Xe tăng

Em đoán cái màn của Cụ sử dụng phím bấm cứng đúng không? Cụ cho em hỏi mấy câu:
- Cái màn của cụ có nút gạt sang chế độ cấp nguồn là chạy không ? Hay cứ phải bật tắt bằng nút cứng?
- Có phím Setup không ?
- Mỗi lần khởi động mất bao lâu ?
- Cụ thử cài số lùi trước rồi bật màn hình sau xem lúc khởi động nó chạy vào chế độ nào Video, TV hay Play card ?
Cụ chụp mấy cái ảnh chỗ phím bấm, jắc kết nối của cái màn đấy rồi Post lên đây cho cả nhà nghiên cứu.

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Em không biết xe của cụ thế nào, xe của em khi tháo túi khí trên vô lăng ra thì bên trong vẫn còn nhiều vị trí có thể nhét những vật thể nhỏ như cái remote nên em chỉ cần hàn dây nối từ các nút bấm từ cái remote sang nút bấm em chế rồi dán cái bảng mạch của remote vào hốc vô lăng, cái remote này nó chạy 1 quả pin 12v 23A, không động chạm đến nguồn điện của xe nên rất an toàn.
Nếu cụ quan tâm thì có thể tham khảo bài viết của em ở đây
Nguyên lý hoạt động và ruột gan của bộ thu phát em thấy rất giống cái đề tài này
Vậy bộ này gần giống bộ chống chộm xe máy ngày trước em lắp. Chỉ khác là cái hộp của bộ xe máy nó chỉ có đóng mở được 1 rơ le cho việc đề nổ và tắt máy từ xa.

Công đoạn hàn dây từ các phím bấm của cái Remote có khoai không cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

hoacvxd

Xe tăng
Công đoạn hàn dây từ các phím bấm của cái Remote có khoai không cụ ?
Cụ nhìn thì thấy rồi đó, em dùng mỏ hàn loại to như khẩu súng để nhổ và hàn, be bét, nếu cụ có mỏ hàn loại nhỏ thì ngon ngay.

Công Nông

Xe điện
Bộ của em như này, bao gồm cả mặt dưỡng, chỉ việc lắp. Em nghĩ đã gộp tất cả dây từ 2 cụm phải và trái. Như vậy lên DVD chắc OK.
Nếu chính xác là nó chập dây điều khiển 2 cụm vào rồi thì chắc chắn điều khiển được DVD cụ ợ.

Thế là HU của cụ ko có đường Video và dây lệnh riêng cho cam lùi rồi. Làm cho nó bật cam thì màn hình chuyển sang video cũng được nhưng phải thêm mấy cái mạch điều khiển và cụ phải tháo được cái nút function ra để câu dây vào đấy.

monkey_love_car

Xe tải
Cụ Công Nông ơi vẽ giùm em cái mạch đèn trễ cửa xe như hôm nọ em nêu ý tưởng với cụ đi. Đội ơn cụ :D

Công Nông

Xe điện
hoacvxd nói:
Cụ nhìn thì thấy rồi đó, em dùng mỏ hàn loại to như khẩu súng để nhổ và hàn, be bét, nếu cụ có mỏ hàn loại nhỏ thì ngon ngay.
Bẩm cụ em xem cái mạch nhận tín hiệu của cụ rồi, mạch này là loại công tắc 4 relay độc lập. Cụ thay bằng loại 4 công tắc đóng mở lẫn nhau là đúng yêu cầu của cụ luôn, nghĩa là khi ấn A1 thì B1 đóng, B2-3 mở, ấn A4 thì B4 đóng, B1-3 mở. Cụ xem trên mạch có lẫy gạt chuyển chế độ ko?

hoacvxd

Xe tăng
Bẩm cụ em xem cái mạch nhận tín hiệu của cụ rồi, mạch này là loại công tắc 4 relay độc lập. Cụ thay bằng loại 4 công tắc đóng mở lẫn nhau là đúng yêu cầu của cụ luôn, nghĩa là khi ấn A1 thì B1 đóng, B2-3 mở, ấn A4 thì B4 đóng, B1-3 mở. Cụ xem trên mạch có lẫy gạt chuyển chế độ ko?
Nó không có lẫy gạt nào ạ, chỉ có mấy cái Jum để thay đổi chế độ giữ thôi ạ, tức là nó có 2 chế độ:
- Chế độ 1: Bấm bật, bấm tắt
- Chế độ 2: Bấm và giữ thì bật, nhả tay thì tắt

Bộ bạch này em mua sẵn chứ không phải cái mạch trong link em gửi, vì em thấy nó na ná giống thì em gửi lên thôi

Cụ nói là thay 4 công tắc đóng mở lẫn nhau em chưa hiểu, hình như tại 1 thời điểm sẽ luôn có 1 cái đóng hay nói cách khác là muốn tắt cái này thì phải bật cái kia phải không ạ.
Yêu cầu của em là vừa đóng và mở B1(B2) trên cùng một nút A1(A2) và khi bật B1 thì B2 phải tắt; Bật B2 thì B1 phải tắt ạ.

Công Nông

Xe điện
Cái mạch nhận tín hiệu nó có 3 loại cụ ạ:

1. Giữ nút đóng mạch, nhả nút mở mạch
2. Bấm A nào đóng B đấy, có thể đóng mấy B cùng lúc
3. B nào đóng thì các B còn lại mở. Ví dụ B1 đang đóng, ấn A2 thì B1 bị mở để B2 đóng.

Mạch của cụ là loại tích hợp 1&2, chuyển đổi bằng jump, cụ mua cái mạch loại 3 thay vào là ngon luôn.