Mời các cụ cùng tự làm Camera tiến và lùi nào có em làm chuột bạch đây

thuong_dentis

Xe tăng
cụ dùng cam chip CCD sẽ cho hình ảnh nét hơn cụ ạ ....

chọn loại quay được dễ dịch chuyển mắt khi cần ạ

tác dụng cam tiến:
Camera tiến nhìn từ xa được ngụy trang khá kín đáo (nó nằm ở phần nhựa đen bên dưới nên khó phát hiện)

Tưởng lắp đặt đơn giản nhưng không phải vậy. Đi dây cực khổ vô cùng.

Hoàn thành siêu phẩm

Tác giả chụp hình kỷ niệm siêu phẩm của minh vừa làm ra

Thử nghiệm 1: canh me khoảng cách với cần xé rác.
Trên thực tế

Trên monitor, đúng là chưa đụng cần xé

Tấp lề phải chuẩn không phải chỉnh

Thực tế ngoài đời

Cận cảnh bánh trước

Thử nghiệm nghẹt thở: cặp sát 1 xe khác bên phụ sao cho khoảng cách chỉ 3cm
Phát hiện mục tiêu:

Góc chụp này cho thấy nếu đi thẳng ủi vô thằng bờ rô chắc luôn

Vẫn bình tĩnh tiến lên coi sao

Thực tế khoảng cách bên ngoài

Nhờ thấy rõ khoảng cách giữa 2 xe trên monitor, nên em vẫn không nao núng cho xe tiến lên và ép sát

đến mức kính chiếu hậu xe em và xe bên lề sắp cọ vào nhau

Cận cảnh kính chiếu hạu sắp cọ nhau

Nhìn từ phía sau, 2 mông suýt hôn nhau, khoảng cách em dự 2 đến 3cm

Cụp gương em lại chuẩn bị đi qua

Vừa qua xong, bung kính chiếu hậu ra lại

Khoảng cách xe e và xe bờ rô cổ

Nhìn qua kính chiếu hậu lúc này, cho thấy gương cầu lồi không có tác dụng, nhìn không rõ bằng nhìn trên gươing theo xe. Sau vụ này e tháo bỏ 2 gương cầu lồi luôn vì nó chẳng giúp gì mà còn làm vướng tầm quan sát.

Về đến nhà canh me cái gờ mà mỗi lần tấp vô e phải mở cửa xuống xem vì sợ bị cạ cản trước vào gờ xi măng này.
Giờ có camera canh dễ hơn, cứ nhớ gờ hiện lên sát vạch xanh dầu tiên thì dừng lại là OK.

Thực tế đúng vậy, cản trước vẫn an toàn

Ban đêm nhìn monitor hơi bị lóa sáng không rõ lắm, chụp chưn bảo vệ quán nhậu
Cụ cho hỏi dung cam gi mà nét vậy? Giá rổ bn a?

namphamidea

Xe tải
phân vân nguyên lý hoạt động cam tiến

[-O<
Chào cụ!cụ cho e hỏi chút!đó là nguyên lý hoạt động của cam tiến như thế nào!cam lùi thì lúc ta vào số lùi thì nó ghi hình!
vậy cam tiên khi ta vào số D thì nó ghi hình ah, hay là có công tắc riêng hay là setup tốc độ dưới 10km/h, 20km/h
em chưa rõ cụ cho e vài hòn kiến thức nhé!
cảm ơn các cụ!

namphamidea

Xe tải
[-O<
Chào cụ!cụ cho e hỏi chút!đó là nguyên lý hoạt động của cam tiến như thế nào!cam lùi thì lúc ta vào số lùi thì nó ghi hình!
vậy cam tiên khi ta vào số D thì nó ghi hình ah, hay là có công tắc riêng hay là setup tốc độ dưới 10km/h, 20km/h
cảm ơn các cụ!

leanhtuanhp

Xe hơi
[-O<
cảm ơn các cụ!
Có công tắc cụ ạ,thik thì cụ bật lên thì cứ như cái cam hành trình ấy,ko thì tắt đi

AMATAX

Xe điện
Cụ nào tự sướng cam tiến lùi thì qua em cung cấp vật tư và tư vấn kinh nghiệm lắp đặt cho ạ.

Thanh Tinh

Xe tải
Mình thì không rành về điện mấy nhưng cũng vooc và tự lắp cam lùi và tiến nhưng không dùng rờle 3-4 chân hay Diốt gì đó ... như các cụ nói ở trên - mình chơi kiểu biết đâu làm đó - cụ thể là Cam lùi mình cắm vô lỗ JacK IN DVD còn Cam Tiến thì mình cắm vô lỗ Jack UAX - Khi vô số lùi thì nó hiện hình phía sau - còn cài số tiến 12345 thì nó hiện hình Camera tiến(nó tự chuyển) - chạy cũng rất ổn định chỉ có điều là khi sử dụng Tiến (Lỗ AUX) thì không sử dụng máy hát được vì mình phải chuyển qua MODE AUX - Lý do là lắp đơn giản không phải mua thêm linh kiện gì gì mà mình không rành trong khi đó nhu cầu của mình là sử dụng Tiến ở những nơi cần thiết - mà cần thiết quan sát phía hông phụ thì không cần phải nghe máy hát hò ..

Antilope

Xe buýt
Em thử vẽ cái sơ đồ cam tiến lùi từ relay 8 chân. Nhờ các cụ thạo về điện phán giúp em xem 2 sơ đồ này ok chưa và cái nào tối ưu hơn ạ. Ưu tiên là cài số lùi thì chuyển sang cam lùi dù cam tiến bật.
- 2 cục đỏ sơ đồ 1: diot 1 chiều.
- Dây xanh: dây tín hiệu AV (sign) của cam.

Sơ đồ 1:

Sơ đồ 2:

Chỉnh sửa cuối:

qmha

Xe tải
Em thử vẽ cái sơ đồ cam tiến lùi từ relay 8 chân. Nhờ các cụ thạo về điện phán giúp em xem 2 sơ đồ này ok chưa và cái nào tối ưu hơn ạ. Ưu tiên là cài số lùi thì chuyển sang cam lùi dù cam tiến bật.
- Dây xanh: dây tín hiệu AV của cam.

Sơ đồ 1:

Sơ đồ 2:
Em trả lời cụ ạ.
Sơ đồ 1 của cụ không tối ưu ở chỗ gài lùi nhưng điện lại vào đồng thời cả cam tiến nữa.
Sơ đồ 2 chuẩn hơn. Nhưng cụ cho em hỏi dây tín hiệu gồm 2 dây, cụ vẫn phải đấu chung 1 dây à? Cụ nên tách nốt dây này ra nữa thì chuẩn luôn

qmha

Xe tải
Tiện thể cụ nào có nhu cầu lấy cam tiến thì qua nhà em nhé. Cam tiến loại ccd cực nét

Antilope

Xe buýt
Em trả lời cụ ạ.
Sơ đồ 1 của cụ không tối ưu ở chỗ gài lùi nhưng điện lại vào đồng thời cả cam tiến nữa.
Sơ đồ 2 chuẩn hơn. Nhưng cụ cho em hỏi dây tín hiệu gồm 2 dây, cụ vẫn phải đấu chung 1 dây à? Cụ nên tách nốt dây này ra nữa thì chuẩn luôn
Sơ đồ 1 em đã có diot 1 chiều rồi nên điện không cấp sang cam tiến đâu cụ.
Dây tín hiệu AV em định tách dây sign để tránh nhiễu, dây mát đấu chung cũng được cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoacvxd

Xe tăng
- Dây xanh: dây tín hiệu AV (sign) của cam.

Sơ đồ 1:

Sơ đồ 2:
Cụ vẽ bằng phần mềm gì mà đẹp thế.
Cả 2 cách đều OK nhưng cách 2 tiết kiệm được 2 con diode. Cụ nghĩ ra cách 2 rất hay.
Để đơn giản nữa thì cụ chỉ cần 1 con relay 5 chân và 1 con diode chống ngược dòng ra đèn lùi khi bật cam tiến, còn khi lùi nó có xông vào cam tiến cũng chẳng sao.
Ngoài ra cụ cần cảnh giác vụ trôi hình khi sử dụng relay nhỏ, nó đảo gần như túc thời, nếu bị trôi cụ thử thay loại relay to đoành (40A) xem sao, loại này nó trễ nên không bị trôi hình.

Antilope

Xe buýt
Cụ vẽ bằng phần mềm gì mà đẹp thế.
Cả 2 cách đều OK nhưng cách 2 tiết kiệm được 2 con diode. Cụ nghĩ ra cách 2 rất hay.
Để đơn giản nữa thì cụ chỉ cần 1 con relay 5 chân và 1 con diode chống ngược dòng ra đèn lùi khi bật cam tiến, còn khi lùi nó có xông vào cam tiến cũng chẳng sao.
Ngoài ra cụ cần cảnh giác vụ trôi hình khi sử dụng relay nhỏ, nó đảo gần như túc thời, nếu bị trôi cụ thử thay loại relay to đoành (40A) xem sao, loại này nó trễ nên không bị trôi hình.
Cảm ơn cụ nhiều, em vẽ bằng phần mềm amateur bên ngành của em. Hiện tượng trôi hình là như nào hả cụ. Cụ xem 2 cái dưới đây ok không cụ.
http://banlinhkien.vn/goods-1505-relay-12v1a-8-chan-hk19f-dc12v-shg.html
http://banlinhkien.vn/goods-1691-relay-12v-8-chan-52p-12v-.html

hoacvxd

Xe tăng
Hiện tượng trôi hình xảy ra khi ta chuyển từ cam nọ sang cam kia, nếu chuyển bằng công tắc gạt thì không sao nhưng chuyển bằng relay hay xảy ra hiện tượng hình ảnh bị trôi từ trên xuống khoảng 1 khung hình rồi mới dừng lại.
Về lý thuyết thì cả 2 con relay đó đều được, còn thực tế thì phải chuột thôi cụ ạ.

Any Vu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào cho e hỏi, xe e có màn hình nguyên bản theo xe và cam lùi, giờ muốn lắp thêm cam sườn nữa (đã có nút bật tắt cam nguyên bản rồi), thì phải lắp thêm bộ chia tin hiệu hay j đó như thế nào và ở đâu có thể lắp được v, tks các cụ ;))

HoangKy OtoPro

Xe tăng
Cụ nào cho e hỏi, xe e có màn hình nguyên bản theo xe và cam lùi, giờ muốn lắp thêm cam sườn nữa (đã có nút bật tắt cam nguyên bản rồi), thì phải lắp thêm bộ chia tin hiệu hay j đó như thế nào và ở đâu có thể lắp được v, tks các cụ ;))
Cụ qua em làm cho

quy80yenmo

Xe tải
Cụ đã chột chù chưa? Cho em xin 1/2 sơ đồ 2 của cụ vì màn hình gương của em có 2 AV in nên em dùng con R5 chân.
Mạch này cũng được nhưng em nghĩ thiết kế lại chút khác chút cũng ok(bỏ việc dùng công tắc Cam tiến). Nguyên lý là Cam tiến luôn hoạt động, khi cài số lùi sẽ lấy nguồn DC từ nguồn đèn lùi cấp cho một con rơ le đóng mạch nguồn cam lùi cũng như đường tín hiệu vào DVD.