Mời các cụ cùng tự làm Camera tiến và lùi nào có em làm chuột bạch đây

DungTri

Xe hơi
Về kỹ thuật điện nhà em thấy cụ công nông rất hiểu biết và miêu tả khá chi tiết rồi, tuy nhiên nhà em cũng tự nghịch hơn năm nay rồi nhưng em lắp có lẽ đơn giản hơn cụ. Nhà em chỉ sử dụng duy nhất 1 rơle 12v (mua chợ giời 20k) và 01 công tắc on/off để ngắt điện cấp khi camera lùi hoạt động.

DungTri

Xe hơi
Những lúc cần quan sát cam trước là khi đi sát 1 vật già đó hoặc đường đông, ngõ hẹp.
Lúc này mà lại cúi xuống tìm rồi với tay bật cái công tắc thì hơi bất tiện
Em chưa nghĩ ra ý gì về vụ này cả
Như xe nhà em thì camera trước thường bật, công tắc on/off chỉ để cấp điện hay ngắt cho camera trước. Tín hiệu video camera trước đi chung với camera lùi (sử dụng 01 giắc chia video) nên đường tín hiệu video vào dvd là đường ưu tiên. Dù cụ đang bật đài hay xem dvd nhưng khi có điện cấp cho camera lập tức màn DVD hiển thị hình ảnh video từ camera trước hoặc sau mà âm thanh vẫn không ảnh hưởng (nếu đang nghe VOV âm thanh vẫn phát bt). Nếu điện cấp cho camera ngắt, màn hình trở lại hiển thị hình ảnh của Dvd hay đài (tùy theo mode bạn đang bật)

Pa Panh

Xe tải
Nhưng ý đồ của cụ có bao gồm cả ý của cụ Công Nông không ạ (em dự là có đấy, cụ cứ giấu)
Của cụ kia là 4 Cam của tôi chỉ 3 Cam thôi nói thật tôi thích đồ điện tử từ bé trong nhà hay oto tôi thích nhiều phải nhiều đồ ,cái quan trong nhất là tiền thì mình lại thiếu .Khổ lắm

Công Nông

Xe điện
Về kỹ thuật điện nhà em thấy cụ công nông rất hiểu biết và miêu tả khá chi tiết rồi, tuy nhiên nhà em cũng tự nghịch hơn năm nay rồi nhưng em lắp có lẽ đơn giản hơn cụ. Nhà em chỉ sử dụng duy nhất 1 rơle 12v (mua chợ giời 20k) và 01 công tắc on/off để ngắt điện cấp khi camera lùi hoạt động.
Em cũng đã thử chỉ dùng 1 relay đóng ngắt điện rồi và chập chung dây tín hiệu của 2 cam nhưng nó lại bị mất màu thế là em phải dùng thêm 1 relay nữa để chuyển mạch tín hiệu.

Xe em trên vô lăng bên trái có 3 cái nút điều khiển điện thoại bỏ không vì em thay HU rồi, các cụ cho em hỏi có dùng cái nút điện thoại này thay cái công tắc được ko nhỉ vì em chưa thử và cũng chưa tìm thấy cái đầu dây đấy.

yenthanh108vn

Xe đạp
Thanks kụ Công..nhà em cũng đang ngâm cứu vấn đề Kamera này, có khi tự làm Made by me vừa rẻ, vừa theo ý mình như Cụ , Vodka cụ nhé :)

giangcoi28

Xe tải
Thanks kụ Công..nhà em cũng đang ngâm cứu vấn đề Kamera này, có khi tự làm Made by me vừa rẻ, vừa theo ý mình như Cụ , Vodka cụ nhé :)
cụ tự làm thì sướng rồi nhưng phải nghiên cứu kỹ và phải có cả đồ nghề nữa cơ!!!!!!!!!!!!!

kiailovey

Xe tải
Hi, cảm ơn bài viết rất hữu ích:>

brighter8

Xe máy
Em khoái cái vụ này quá, Cụ cho em xin địa chỉ, em nhờ các Cụ lắp giúp với, có hậu tạ

longdaica

Xe hơi
Website
remlongquy.com
Thấy dễ mà cũng khó ghê ta!8-}

hoangbaoduy

Xe đạp
hic em cũng đang muốn làm theo dự án này, nhưng có bác nào biết cách lấy nguồn tu xinhan để khi bật xi nhan la cam bên phụ bật ko?^^

Công Nông

Xe điện
hic em cũng đang muốn làm theo dự án này, nhưng có bác nào biết cách lấy nguồn tu xinhan để khi bật xi nhan la cam bên phụ bật ko?^^
Cái này thì dễ quá cụ lấy luôn tín hiệu điều khiển từ cần gạt xinhan qua cái relay cấp nguồn cho Cam. Trước em cũng chơi thế rồi nhưng xe em nó lại có đèn xinhan sườn nên bị nhấp nháy trên màn hình thế là phải qua công tắc riêng.

hoacvxd

Xe tăng
Cụ Công Nông nghiên cứu giúp em vụ này với:
Em có 2 công tắc dạng nút bấm (bấm thì bật, bấm tiếp thì tắt) A1 và A2, có 2 cam hai bên gương B1 và B2.
Bây giờ em muốn:
- Bấm A1 thì B1 hiển thị, bấm A1 cái nữa thì B1 tắt tương tự như vậy đối với A2 và B2
- Khi B1 đang sáng bấm A2 thì B1 tắt và bật B2, tương tự Khi B2 đang sáng bấm A1 thì B2 tắt và bật B1
Em nghiên cứu mấy loại rơ le 3 chân, 5 chân, 6 chân, 8 chân nhưng mãi không nghĩ ra được sơ đồ, không lẽ phải dùng đến IC (Chịu luôn)

Công Nông

Xe điện
Cụ có công tắc xịn thế, quả này phải chơi IC điều khiển cụ ạ chứ relay ko khả thi.

Hoặc cụ có thể chơi kiểu ưu tiên 1 vế, bấm A1 thì B1 sáng, bấm A2 thì B1 tắt B2 sáng, bấm A2 cái nữa thì B2 tắt B1 sáng, bấm A1 B1 tắt.

Bấm A2 trước thì B2 sáng, lúc này A1 ko có tác dụng. Kiểu này chỉ cần 1 relay 5 chân.

hoacvxd

Xe tăng
Cụ có công tắc xịn thế, quả này phải chơi IC điều khiển cụ ạ chứ relay ko khả thi.

Hoặc cụ có thể chơi kiểu ưu tiên 1 vế, bấm A1 thì B1 sáng, bấm A2 thì B1 tắt B2 sáng, bấm A2 cái nữa thì B2 tắt B1 sáng, bấm A1 B1 tắt.

Bấm A2 trước thì B2 sáng, lúc này A1 ko có tác dụng. Kiểu này chỉ cần 1 relay 5 chân.
Em mua bộ công tắc có điều khiển từ xa có 4 Rơ le (Nó dùng IC 4013), chế bộ điều khiển từ xa vào mấy phím bấm còn thừa trên tay lái. 2 nút độc lập bật tắt và 2 nút có ràng buộc.
Hiện tại em đang lắp như cụ nói nhưng chưa phê, muốn linh hoạt hơn. Động đến IC thì em chịu, chả biết chọn con nào cho hợp yêu cầu.
Cụ thử nghiên cứu xem có khả thi không ạ.
Em bổ sung sơ đồ

Red là phần điều khiển
Green & Yellow: Tín hiệu Video

Autolock: Tín hiệu điều khiển của bộ Autolock khi tốc độ dưới 10km/h
B1: Công tắc chủ động cho cam phải
B2: Công tắc chủ động cho cam trái
B3: Cắt cam lùi

Bình thường khi đang đi nếu tốc độ dưới 10km/h thì cam phải bật, lúc này nếu muốn bật cam trái thì nhấn B2.
Trong mọi tình huống bấm B1 thì Cam phải hiển thị, bấm B2 cam Trái hiển thị và cam phải tắt.
Khi lùi ban đêm nhưng muốn nhìn gương vì màn hình sáng quá thì bấm B3 sau đó bấm nút tắt màn hình trên DVD (Em phải làm như thế vì màn hình mặc định sẽ hiển thị cam khi có tín hiệu, không tắt được) em đang nghiên cứu can thiệp vào DVD để khi bấm B3 thì màn hình tắt mà không cần bấm nút tắt màn hình.

Chỉnh sửa cuối:

hoacvxd

Xe tăng
Xóa giúp em với, nhìn thấy hình rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
Em mua bộ công tắc có điều khiển từ xa có 4 Rơ le (Nó dùng IC 4013), chế bộ điều khiển từ xa vào mấy phím bấm còn thừa trên tay lái. 2 nút độc lập bật tắt và 2 nút có ràng buộc.
Hiện tại em đang lắp như cụ nói nhưng chưa phê, muốn linh hoạt hơn. Động đến IC thì em chịu, chả biết chọn con nào cho hợp yêu cầu.
Cụ thử nghiên cứu xem có khả thi không ạ.
Em bổ sung sơ đồ
Red là phần điều khiển
Green & Yellow: Tín hiệu Video

Autolock: Tín hiệu điều khiển của bộ Autolock khi tốc độ dưới 10km/h
B1: Công tắc chủ động cho cam phải
B2: Công tắc chủ động cho cam trái
B3: Cắt cam lùi

Bình thường khi đang đi nếu tốc độ dưới 10km/h thì cam phải bật, lúc này nếu muốn bật cam trái thì nhấn B2.
Trong mọi tình huống bấm B1 thì Cam phải hiển thị, bấm B2 cam Trái hiển thị và cam phải tắt.
Khi lùi ban đêm nhưng muốn nhìn gương vì màn hình sáng quá thì bấm B3 sau đó bấm nút tắt màn hình trên DVD (Em phải làm như thế vì màn hình mặc định sẽ hiển thị cam khi có tín hiệu, không tắt được) em đang nghiên cứu can thiệp vào DVD để khi bấm B3 thì màn hình tắt mà không cần bấm nút tắt màn hình.
Cụ tài thật mạch của cụ ngon thế:) hay là cụ cho cái dây lệnh bật màn hình qua công tắc ý để lúc nào ko cần nhìn màn hình thì cụ bấm phát là được luôn mặc dù cam vẫn bật.

Em cũng đang làm cho cụ Airport cái mạch điều khiển 3 cam 1 HDP thế này

hoacvxd

Xe tăng
Cụ tài thật mạch của cụ ngon thế:) hay là cụ cho cái dây lệnh bật màn hình qua công tắc ý để lúc nào ko cần nhìn màn hình thì cụ bấm phát là được luôn mặc dù cam vẫn bật.
Ui, em tự sướng theo suy luận kiến thức vật lý cấp 3 thôi.
Đấu công tắc vào lệnh màn hình cũng được nhưng vẫn phải thò tay tắt màn hình vì dù nó không hiện cam nhưng màn hình vẫn sáng, em muốn can thiệp thô bạo vào DVD để nó tịt luôn với 1 nhát bấm.
Em cũng đang làm cho cụ Airport cái mạch điều khiển 3 cam 1 HDP thế này

Nhìn mạch của cụ Prồ quá em nhìn chẳng hiểu gì sất, lúc nào xong cụ show cụ thể nhé.

DrHuy81

Xe tăng
Cụ Công Nông nghiên cứu giúp em vụ này với:
Em có 2 công tắc dạng nút bấm (bấm thì bật, bấm tiếp thì tắt) A1 và A2, có 2 cam hai bên gương B1 và B2.
Bây giờ em muốn:
- Bấm A1 thì B1 hiển thị, bấm A1 cái nữa thì B1 tắt tương tự như vậy đối với A2 và B2
- Khi B1 đang sáng bấm A2 thì B1 tắt và bật B2, tương tự Khi B2 đang sáng bấm A1 thì B2 tắt và bật B1
Em nghiên cứu mấy loại rơ le 3 chân, 5 chân, 6 chân, 8 chân nhưng mãi không nghĩ ra được sơ đồ, không lẽ phải dùng đến IC (Chịu luôn)
Theo em hiểu hiện cụ có 2 cái công tắc loại 2 chân dùng để bật tắt 2 cái Camera và chỉ sử dụng 1 màn hình hiển thị đúng không ạ.
Theo em cụ chỉ cần kiếm cái công tắc 3 chân để cấp nguồn cho 1 trong 2 camera thôi hoặc cụ kiếm cái công tắc chỉnh gương zin đấy, gạt sang bên nào thì Cam bên đó hoạt động còn dây AV thì đấu gộp lại là được. Như vậy cụ chỉ cần dùng 1 công tắc sử dụng rất đơn giản. Thiết kế mạch, IC, Role làm gì cho đau đầu.
Em thì dùng cách lắp 2 màn hình. 2 Cam được cấp nguồn bằng 1 công tắc. Bật phát cả 2 cùng hoạt động luôn :)

hoacvxd

Xe tăng
Theo em hiểu hiện cụ có 2 cái công tắc loại 2 chân dùng để bật tắt 2 cái Camera và chỉ sử dụng 1 màn hình hiển thị đúng không ạ.
Theo em cụ chỉ cần kiếm cái công tắc 3 chân để cấp nguồn cho 1 trong 2 camera thôi hoặc cụ kiếm cái công tắc chỉnh gương zin đấy, gạt sang bên nào thì Cam bên đó hoạt động còn dây AV thì đấu gộp lại là được. Như vậy cụ chỉ cần dùng 1 công tắc sử dụng rất đơn giản. Thiết kế mạch, IC, Role làm gì cho đau đầu.
Em thì dùng cách lắp 2 màn hình. 2 Cam được cấp nguồn bằng 1 công tắc. Bật phát cả 2 cùng hoạt động luôn :)
Em tính đến cách đó rồi, vấn đề là em lắp trên vô lăng, làm cái công tắc gạt đó hơi khó bố trí. Em đi carens, trên vô lăng đang thừa 3 nút bấm và em muốn tận dụng chúng nhìn cho gọn ạ.