[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

3_banh

Xe điện
Có cụ nào chơi in không , ra phố Tố Tịch mua khuân in vào tờ giấy , rồi tẩm nước dán vào tay với chưn , nhìn như xã hội đen :D
Hồi học cấp 1 em cũng chuyên món này, khuôn tự khắc dùng đầu dao lam khắc lên gỗ thông, kỳ công phết; hồi đấy nhà trường cầm buôn bán trao đổi, có lần mấy thằng mò lên tô tịch mua mực, vào nhà ông cụ hỏi mua mực gặp ngay cô giáo chủ nhiệm hóa ra là con gái ông cụ :)

kraz255b

Xe điện
Hồi học cấp 1 em cũng chuyên món này, khuôn tự khắc dùng đầu dao lam khắc lên gỗ thông, kỳ công phết; hồi đấy nhà trường cầm buôn bán trao đổi, có lần mấy thằng mò lên tô tịch mua mực, vào nhà ông cụ hỏi mua mực gặp ngay cô giáo chủ nhiệm hóa ra là con gái ông cụ :)
Cái phố tô tịch này là cả một thế giới mơ ước của trẻ con thời ấy, mua con quay, con vụ, rồi khuôn in . . .
Em được cái cả thời đi học chuyển một đống trường, vỡ lòng học cái lớp gần chợ phan phù tiên, suốt ngày chạy ra sân hàng đẫy, lớp 1 thì phan chu trinh, đi học còn bị cướp mất một cái mũ mềm bộ đội, lớp 2,3,4 thì Thăng long ở phố ngõ trạm, lớp 5 (hay bây giờ là lớp 6) thì Bế Văn Đàn, lớp 7,8 lại nguyễn du, lớp 10 thì Việt đức, 11, 12 thì Ams.
Nhưng ở đâu cũng thế, học thì ít mà nghịch thì nhiều, lúc nào cũng ở xóm nhà lá của lớp. Lúc lớn lớn (cấp 3) học xong cả lũ chạy ra vườn hồng (đường bắc sơn) ngồi phì phèo hút sông cầu, ra vẻ oai lắm. Hồi đó, thi nhau xem đứa nào hút được tóp ngắn nhất, có thằng còn dùng 2 que diêm kẹp cái tóp, hút cho cháy đến tận môi, bỏng phù mỏ lên! bây giờ nhìn mấy thằng choai choai hút thuốc lá thì thấy ngứa mắt, cho là chúgg hư hỏng, mặc dù mình còn hư hơn chúng nhiều :)

Có mấy ông bạn ở quân khu Lý Nam Đế, cứ tối đến là ngồi ở ngã 3 Lê Văn Linh trêu gái . . .

Pumzen

Xe ba gác
Cái phố tô tịch này là cả một thế giới mơ ước của trẻ con thời ấy, mua con quay, con vụ, rồi khuôn in . . .
Em được cái cả thời đi học chuyển một đống trường, vỡ lòng học cái lớp gần chợ phan phù tiên, suốt ngày chạy ra sân hàng đẫy, lớp 1 thì phan chu trinh, đi học còn bị cướp mất một cái mũ mềm bộ đội, lớp 2,3,4 thì Thăng long ở phố ngõ trạm, lớp 5 (hay bây giờ là lớp 6) thì Bế Văn Đàn, lớp 7,8 lại nguyễn du, lớp 10 thì Việt đức, 11, 12 thì Ams.
Nhưng ở đâu cũng thế, học thì ít mà nghịch thì nhiều, lúc nào cũng ở xóm nhà lá của lớp. Lúc lớn lớn (cấp 3) học xong cả lũ chạy ra vườn hồng (đường bắc sơn) ngồi phì phèo hút sông cầu, ra vẻ oai lắm. Hồi đó, thi nhau xem đứa nào hút được tóp ngắn nhất, có thằng còn dùng 2 que diêm kẹp cái tóp, hút cho cháy đến tận môi, bỏng phù mỏ lên! bây giờ nhìn mấy thằng choai choai hút thuốc lá thì thấy ngứa mắt, cho là chúgg hư hỏng, mặc dù mình còn hư hơn chúng nhiều :)

Có mấy ông bạn ở quân khu Lý Nam Đế, cứ tối đến là ngồi ở ngã 3 Lê Văn Linh trêu gái . . .
Nhắc đến đề tài này,nhà cháu nhớ lại. Mỗi lần hè về,các thú vui chơi đơn giản lại xuất hiện. Khắc gỗ cũng là một thú chơi. Khi đấy ở Tô Tịch rồi cả ngõ Hàng Hành. Rất nhiều nhà bán những phôi gỗ làm bằng gỗ Nồng mực,gỗ Thị..bọn nhà cháu mua phôi về và tự khắc ..sau đó chấm vào phẩm màu in lên giấy để bán cho bọn trẻ. Các hình in chủ yếu xuất phát từ Tàu,nào là Tôn ngộ Không đánh Bạch cốt Tinh,nào là Trư bát Giới rồi các hình của 3 anh em Lưu Bị-Quan v Trường-Truơng Phi.
Để khắc được những khuôn hình này,phải đòi hỏi khéo tay,có một chút năng khiếu hội họa. Đồ nghề là một mẩu lưỡi cưa sắt,tự mài chéo nhọn và phải thật sắc ( trong hông nhà cháu bây giờ vẫn còn vết sẹo to,do dấu giếm bố mẹ,để vào trong túi quần,ngồi xuống ....và bị chọc luôn vào)
Nhưng trò này cũng chỉ kéo dài khoảng 2 tuần,bị thay thế bởi nhiều trò hấp dẫn ..hơn.

Latte

Xe tăng
Em chuyên kiếm sắt để đánh vòng, chì để làm chinh đá cầu và gỗ để tiện quay, đẽo côn 2,3 khúc :D

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Em chuyên kiếm sắt để đánh vòng, chì để làm chinh đá cầu và gỗ để tiện quay, đẽo côn 2,3 khúc :D
Cầu chinh thì có vài loại,đơn giản nhất là hai đồng 2 xu = nhôm. Còn k thì đi nhặt dây cáp chì,lấy búa đập bẹt ra,dùng kéo cắt tròn. Nhưng chuẩn nhất vẫn là cầu chinh bằng đồng, đá loại này cầu k nặng như loại bằng chì,độ bay rất vừa phải,hơn nữa tiếng kêu của nó rất thích tai. Giấy phải dùng loại Pua-luya,mỏng nhưng dai và giòn. Đá cầu chinh VN vô địch TG đấy....mà còn k có đối thủ xứng tầm,môn này mình dện cho Tàu " lên bờ,xuống ruộng" :D

XPQ

Xe cút kít
Đọc thớt này thấy kỷ niệm tuổi thơ tràn về

3- Trò gì e ứ nhớ tên. Cụ nào biết đặt tên giúp e cái. Hai bên lập căn cứ. Dùng vật nhọn, bọn e dùng copmpa phi phập rồi nối thành đường dẫn tới bao vây căn cứ đối phương, đối phương tìm đường ra rồi bao vây lại….. Trò chơi cứ luân phiên nhau như vậy như vậy mà vui vui là
Môn này gọi là chơi "Phập",thường là cái đinh sắt đóng vào cái chuôi gỗ to và nặng để phập cho chắc.Cũng gần giống như con quay gỗ/.

Gần Tết quãng 82 - 83 thì bọn em chơi nhị thanh,làm khẩu thần công bằng cái ống tuýp 22 ăn cắp trong Đoạn đầu máy xong rồi ngắm bắn vào cửa hàng xóm.Ngõ em năm ấy có anh mua pháo nhị thanh thuê bọn trẻ con ốt vào cửa nhà người yêu can tội chia tay.Gần giao thừa cả nhà nhà nó nhảy ra chiến,em bị mất khẩu pháo từ đấy.

Buổi tối bọn em học bác Công bên 58 Trần Nhân Tông,hay sang bên công viên rình đôi với hút thuốc trộm,thỉnh thoảng có đôi rải áo mưa phải chỗ có kứt thì mình thu về bán ngay đầu chắn tàu cũng được mấy điếu thuốc.

Tối 30 ra công viên mua quả bóng bơm khí đất đèn,gắn vào đấy cái pháo dây đốt xong thả lên lưng lửng ngọn cây,nó nổ dựng hết tóc gáy.
Hồi có phin Hồ sơ thần chết,em còn làm dù cho con gà mái già nhảy dù từ nóc nhà Petrolimex ngày ý đang xây,nó vỗ cá̉nh làm dù mất tác dụng rơi cái bịch xuống,thế mà không chết.

Hồi cấp 1 bọn em học Huy Văn,cũng bày trận tan học oánh nhau như Tam Cuốc,cứ gạch đá với sỏi,quét lớp lấy cát bụi gói vào giấy ném làm hỏa mù.Khách sạn Lai châu bảy tám lần vỡ kính ô tô vì bọn em ném nhau.Thế mà chưa hề có thằng nào vỡ đầu mới lạ.

Cá chọi thì phải độ xà phòng bột vào xóc mới máu,đổ ra nền gạch mà hai con vẫn bục nhau mới kinh.Bác nào bảo lấy săn sắt thay vào,nghe không ổn vì chơi chọi ai chả biết phân biệt con săn sắt với con chọi.

Ngày học lớp 5-6 gì đấy đến bài về nước muối bão hòa,em pha một xoong muối bão hòa,lấy lọ thuốc nhỏ mũi làm phễu,một đêm hạ độc thủ 7 con gà nhà hàng xóm.Báo hại cả nhà nó nhà mình ăn thịt gà rang mấy ngày.

Chỉnh sửa cuối:

plink

Xe hơi
Nhà em ở gần vườn hoa giám, tết, lấy cái vỏ phích, quấn giấy hồng vào, rồi nhét quả pháo tép vào trong, đem ra giữa đường tàu điện đốt, bà con dừng hết cả lại vì sợ quả pháo to, ngòi cháy chán rồi nổ cái đẹt 1 cái.
Hồi đó còn xe bò kéo, bò hay bậy ra đường, xe đạp lại không phanh, chở thằng bạn phía sau, thấy bãi . . .bò bèn hét: phanh chân! ông bạn sục chân dép lào xuống đường xúc nguyên bãi mứt bò!
Tối sang vườn hoa giám hái quả cơm nguội về chơi súng phốc, bốc theo nằm sỏi bỏ túi nilon, leo lên cây xả xấu rồi dùng sỏi ngoáy . . .rồi ném vào các anh các chị đang dựa gốc cây! Có cụ nào cao tuổi bây giờ hồi đó bị em ném trúng bỏ lỗi cho em nhé!
Cụ ở gần nhà em rồi, em ở đầu cát linh cạnh đồn công an quốc tử giám. cụ có vào bơi hồ vuông với đốt lốp cao su đi soi ve và soi luôn cả các anh chị ngồi tâm sự không??. hé hé hé. Hồi đó cứ bơi hồ vuông trộm bố mẹ nên toàn bơi chuồng rồi lên ốp lưng ốp người vào bia đá cho khô người xong mặc quần áo về nhà như 1 đứa trẻ ngoan. Giờ ai mà dẫm lên rùa và bia đá thì "ăn gạch" tới tấp.
Phố em sở hữu dãy cây bàng cứ đến mùa này là trẻ con bảo vệ " tài sản" khu phố không cho trẻ con khu khác sang chọc bàng hay leo cây hái quả bàng chín. Có cụ nào còn nhớ hương vị quả bàng chín không??? nhất là bàng lòng đào vỏ vàng ươm còn bên trong hạt thì đỏ tươi. Ăn xong vỏ quả bàng thì lấy dao chặt đôi hạt rồi dùng tăm khều nhân ăn có vị thơm thơm bùi bùi. Haizz... có ai bán vé cho em về tuổi thơ không???

chitom

Xe tăng
Buổi tối mà mất điện, cả lũ ngồi vỉa hè, buộc tờ tiền 30 đồng tím tím, thả ra giữa đường rồi ngồi giật, thế mà cũng làm khối bác dựng chân chống xe đạp chạy đuổi theo đấy ạ.
Trò này em thấy giữa ban ngày luôn. Ngay quán nước ngã ba trước cửa trường Đoàn Kết trong chợ Giời, mấy chú phe xe đạp rỗi việc cầm chỉ giật cuộn tiền, khối người mắc lỡm.

plink

Xe hơi
Cụ ở đâu đấy, em ở 63 QTG nè.
Ở đó thì số 1 là bắt ve buổi tối, ban ngày đi xin lốp xe đạp để tối đốt, soi ve về treo trong màn chờ lột xác.
Câu cá hồ Văn Miếu
Ị bậy ở Giám :D, cứ 7h30 là mấy thằng trong xóm: đi ị đê, lấy báo nhá :))
Nhận hàng xóm với cụ này vì em cũng hay chơi với đám trẻ bên ngõ 63. Có khi em với cụ đã chơi với nhau, nick name hồi bé của cụ là gì nhể, cu tí hay hải xít hay gì nhỉ gần 30 năm rồi còn nhớ hay quên ???

thangco

Xe hơi
Cho quả pháo tép vào ông bơ,lấy giấy bọc lại cho giống quả pháo cối,làm ngòi thật dài và búng hết thốc pháo cho cháy chậm.rồi đặt giữa ngõ nhỏ hai bên trẻ con đứng bịt tai.có người bắt vở của bon em đi qua đá cho phát ống bơ lăn lông lốc:))
Còn nhiều trò lắm chả nhớ hết.

Getz5324

Xe điện
Có cụ nào chơi in không , ra phố Tố Tịch mua khuân in vào tờ giấy , rồi tẩm nước dán vào tay với chưn , nhìn như xã hội đen :D
Ngày đấy, em có con quay tiện mua ở Tô Tịch là ác chiến lắm. Ở ngõ em, bọn nó toàn tự đẽo quay rồi đóng đinh, em ra chơi chúng nó hầm cho tiếc đứt ruột :))

Ten Dexterity

Xe buýt
Giờ nghĩ lại thấy mình phục mình thật: xe đạp cọc cách, vành đảo như rang lạc mà vẫn đèo 1 thằng bạn vào tận Bình Đà để mua thuốc về quấn pháo Tết. Giờ thì đi xe máy mà vào Bình Đà vẫn thấy xa tít ;)
Giống em thía chứ.
Nhưng hồi đó chưa biết câu " Mình phục mình thế chứ lị".

Latte

Xe tăng
Cầu chinh thì có vài loại,đơn giản nhất là hai đồng 2 xu = nhôm. Còn k thì đi nhặt dây cáp chì,lấy búa đập bẹt ra,dùng kéo cắt tròn. Nhưng chuẩn nhất vẫn là cầu chinh bằng đồng, đá loại này cầu k nặng như loại bằng chì,độ bay rất vừa phải,hơn nữa tiếng kêu của nó rất thích tai. Giấy phải dùng loại Pua-luya,mỏng nhưng dai và giòn. Đá cầu chinh VN vô địch TG đấy....mà còn k có đối thủ xứng tầm,môn này mình dện cho Tàu " lên bờ,xuống ruộng" :D
Hồi đó em chỉ làm đựoc bằng chì thôi cụ ạ, dát mỏng cắt tròn , đục lỗ và xỏ giấy..hôm nào hưng phấn kiếm mấy cái giấy oản các màu thay vào để đá giải vô địch cấp khu phố=)). Công nhận là bằng đồng thì oách hơn nhưng mà hồi đấy em không làm đựoc nên phải đi mua mà làm quái gì có tiền đâu nên cứ chì mà chơi thôi, đá bẹt lại thay chinh dưới đá tiếp. Mà gớm , thời đấy mấy miếng đồng, chì sao mà kiếm khó thế..may em có thằng bạn nhà làm ăc quy ở Hàng Đậu nên vẫn xin được.
Trong các trò chơi bời thời đấy thì em vẫn nhớ nhất trò đuọc các đàn anh dẫn đi xem rình đôi ở Bách Thảo, đựoc mục sở thị nhiều chiêu thức siêu đẳng mà đến bây giờ có lẽ thất truyền rồi =))

Chỉnh sửa cuối:

Stent

Xe điện
Em cũng hay lên Quảng bá, vào nhà dân gửi xe đạp 3 đồng thì phải rồi bơi cắt sang bên bãi quảng bá, hồi ấy bơi kém 3 thằng thuê chung 1 phao thỉnh thoảng vịn vào nghỉ, có lần đang oàm oạp thì có cục mứt ngâm nước dài và to vật tự nhiên ở đâu chui vào giữa phao làm mấy thằng hoảng quá bỏ phao té hết.
Mà đúng đường Nghi tàm ngày xưa lắm ổi, nhưng cũng có nhiều ổi đào chín thơm phức đấy chứ cụ.
Cái đo đỏ quả là có gặp khi bơi ở Quảng Bá :))

Cháu kể nốt một chuyện về bơi nữa, Hồi đấy nghèo, được bộ quần áo mới là thích lắm, rất lâu mới được bố mẹ mua cho 1 bộ. Tụi cháu tan học rủ nhau ra hồ Hale bơi (ngày ấy đứa nào chẳng "truổng cời" để bơi :D), đứa nào cũng mặc quần áo mới. Sau một hồi bơi lội, khi lên bờ thì hỡi ôi quần áo bị mất hết. Thằng trộm chỉ để lại có đúng một cái áo cũ rách :))

Thế là phải cử một đứa quấn cái áo đấy ngang hông đi về lấy quần áo để bọn còn lại mặc đi về :D

tuongminhtsc

Xe tăng
Rồi còn trò chơi thọc đit nữa chứ,cái trò này dã man thật,hai tay chụm lại lừa thằng nào không để ý làm 1 phát đau không tưởng được,nghĩ hồi đấy dại thật.

fantasy0178

Xe tăng
Em ngày xưa cũng tập bơi ở hồ bảy mẫu CV Thống Nhất, uống nước ừng ực mà chả sao, sáng nào tâp thể dục cũng phải làm một vòng, mãi sau này bị thối tai nên bỏ luôn k dám bơi nữa, còn đi bơi gặp mứt thì e bị 2 phát ở bể bơi Tăng Bạt Hổ rồi, chạy tóe khói. Buổi tối hay ra công viên rình các đôi ôm hôn sờ soạng cũng vui nên sau này có ng yêu đếch dám ra CV mà toàn đi cafe vườn.

pain

Xe ba gác
Chưa thấy cụ nào kể chuyện lá han nhỉ? Hồi ấy bọn em hay lên đường tàu phía bên kia đường,vặt lá han về rồi bôi lên ghế....cô giáo. Nghĩ lại, ngu thật!

ntquantn

Xe buýt
Em thì ngày xưa toàn trèo sấu dọc trần phú và nhãn trong văn miếu để bán ạ
Có thêm trò ống phốc lấy đạn là giấy thấm nc bọt hoặc hạt cây cơm nguội trong quốc tử giám. Bắn thì thôi rồi lượm ơi

ntquantn

Xe buýt
Nhận hàng xóm với cụ này vì em cũng hay chơi với đám trẻ bên ngõ 63. Có khi em với cụ đã chơi với nhau, nick name hồi bé của cụ là gì nhể, cu tí hay hải xít hay gì nhỉ gần 30 năm rồi còn nhớ hay quên ???
Cụ ở chỗ lương sử à, thế thì là phường vc phải ko? Em thì lại thuộc vm

tuongminhtsc

Xe tăng
Lai còn vụ lá thị nữa,hồi bọn em hoc cấp 2 toàn vào đình Trung Tự vặt lá thị,đợi đến giờ kiểm tra toán thì sát vào ghế giáo viên,đảm bảo quay bài bét nhè,hehe.