[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Cả tuổi thơ e (cấp 1,2) gắn liền với sông Hồng và bãi cát cảng Phà Đen ạ :)
Bà bô e làm ở cảng, sáng e đi học trưa về cơ quan bà bô ăn cơm - xong đi bêu nắng lội sông, đào hầm ở bãi cát :D

Verdasco76

Xe máy
Tiến lên miền bắc,chơi mãi ko chán,đến giờ vãn chơi

Duy Trọc

Xe buýt
Ngày xưa ngu nhất là trò ....đánh khăng các cụ ạ :)

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Chuẩn:-| Nhưng có bác quái nên đè lốp vào sợi chỉ nên...lấy gọn tờ xiền=))
Có mà đè. Cùng lắm vào sợi chỉ thôi cụ ạ. Mà chỉ xi măng thì đứt thế quái nào được.

bocun

Xe buýt
Món này luộc lên ăn rõ ngon, bùi, nhưng hậu quả để lại thì: hồi đó cả dãy phố mấy chục nhà mới có một cái tivi Neptuyn tủ gỗ, tất cả mọi người đang tập trung xem Bôm Bốp Đia Lốp hay là Thanh tra Catanhia thì tự dưng đúng lên chạy hết ra ngoài đường, cả tối đó bỏ hết cả phim với ảnh cụ ạ.
Ôi cái bộ phim ( Trên từng cây số ) này làm cho em phải đi bộ từ Tân Mai lên đầu Mơ xem đấy cụ ạ. Hôm nào son thì được nhảy nhờ xe đạp về

city_102

Xe buýt
Cụ city102 ở ngõ đình đông à,nhảy lên dễ vì nhảy xuống cụ cứ nhìn xuống đường đâm hoa mắt và run nữa nên khó,bon em toàn ngồi đằng sau gọi đùa là mỏ neo.
Trước e trong ngõ mai hương cũ,sau vài lần nhảy tàu điện kn rút ra là chân phải xuống trước người hơi ngả ra sau để tránh theo đà lao cắm mẹt xuống đường cụ ợ :)

Duy Trọc

Xe buýt
Có cụ nào nhà gần gò Đống đa thì có biết lên gò tìm quả thối về đốt thì cả làng phải chạy vì mùi thối của nó ko ạ
Vâng! Mấy bà bán ngô nướng buổi tôí khốn khổ vì trò đấy của bọn em đấy ạ :))

bocun

Xe buýt
Còn trò chơi xỉa đầu và đào hầm trên đống cát nữa, có cụ nào chơi chưa? Bọn em lấy dây buộc vào viên gạch rồi vùi trong đống cát, rồi lấy viên gạch lu qua làm đường đi, khi đội bạn kéo xe đi qua thì thi nhau giật mìn để làm lật xe. Rồi mải ngồi chơi bị thằng bạn moi cát đằng sau làm cho ngã bổ ngửa. Hồi đó toàn trò nghịch bẩn nhưng mà vui các cụ nhỉ

Ra Hồ Hale xem mấy Anh Chị yêu nhau dựa gốc cây mà ấy phê hơn xem phim xxx bây giờ.

Ivan Good Hope

Xe tăng
Nhà em ở gần vườn hoa giám, tết, lấy cái vỏ phích, quấn giấy hồng vào, rồi nhét quả pháo tép vào trong, đem ra giữa đường tàu điện đốt, bà con dừng hết cả lại vì sợ quả pháo to, ngòi cháy chán rồi nổ cái đẹt 1 cái.
Hồi đó còn xe bò kéo, bò hay bậy ra đường, xe đạp lại không phanh, chở thằng bạn phía sau, thấy bãi . . .bò bèn hét: phanh chân! ông bạn sục chân dép lào xuống đường xúc nguyên bãi mứt bò!
Tối sang vườn hoa giám hái quả cơm nguội về chơi súng phốc, bốc theo nằm sỏi bỏ túi nilon, leo lên cây xả xấu rồi dùng sỏi ngoáy . . .rồi ném vào các anh các chị đang dựa gốc cây! Có cụ nào cao tuổi bây giờ hồi đó bị em ném trúng bỏ lỗi cho em nhé!
Cụ ở đâu đấy, em ở 63 QTG nè.
Ở đó thì số 1 là bắt ve buổi tối, ban ngày đi xin lốp xe đạp để tối đốt, soi ve về treo trong màn chờ lột xác.
Câu cá hồ Văn Miếu
Ị bậy ở Giám :D, cứ 7h30 là mấy thằng trong xóm: đi ị đê, lấy báo nhá :))

anhviet88

Xe tăng
Có cụ nào chơi in không , ra phố Tố Tịch mua khuân in vào tờ giấy , rồi tẩm nước dán vào tay với chưn , nhìn như xã hội đen :D

Balance

Xe tải
Đọc thớt này thấy kỷ niệm tuổi thơ tràn về
Đúng là các trò này có những trò nghĩ lại thấy đúng là nghịch dại thật.
E xin bổ xung vài trò chơi thời bấy giờ
1- Trò chơi giấu đồ: khu đất được đào lên và dấu mẩu giấy, mẩu lá… và được kẻ ô. Bên kia cần tìm đúng ô và vật được giấu. nếu tìm được 2 bên đổi vai trò
2- Trò “tổng cốc”: Trò này chơi mà bị hầm thì thôi rồi
3- Trò gì e ứ nhớ tên. Cụ nào biết đặt tên giúp e cái. Hai bên lập căn cứ. Dùng vật nhọn, bọn e dùng copmpa phi phập rồi nối thành đường dẫn tới bao vây căn cứ đối phương, đối phương tìm đường ra rồi bao vây lại….. Trò chơi cứ luân phiên nhau như vậy như vậy mà vui vui là
4- Trò “ Giật ví”. Trò này chơi hơi ác. Kiếm được cái ví cũ với đồng tiền nhét vào. Lấy đoạn dây cước một đầy buộc vào ví ném ra đường đầu kia ròng xuống ruộng cạnh đường nấp. Lúc đó ruộng cạnh đường và thấp hơn đường. mọi người đi qua thấy ví rơi lại lấp ló đồng tiền thường nhặt ngay. Đi xe đạp thì phanh dúi dụi quay lại thì ko thấy ví đâu vì bọn e thấy dừng lại thì giật ví xuống ruộng ngay. Người đi bộ cúi xuống nhặt cũng ko đc vì chỉ cần dừng lại cúi xuống là ví ko thấy đâu nữa. Nghĩ lại thấy có lỗi với các bà đi chợ đội thúng trên đầu cúi xuống rơi cả thúng, đổ cả đồ…NHưng hồi đó cả bọn cười tít vì nhiều người mắt lỡm.:))

Giờ chơi nhảy ngựa vưỡn còn sướng cụ ah
E khoái nhất chơi nhảy ngựa cảm giác đc phi trên lưng cứ thì cứ gọi là...sướng

Chỉnh sửa cuối:

Balance

Xe tải
Càng đọc càng thấy hay

anh cho em xin

Xe buýt
Nhà e ở Xã Đàn toàn trèo tường vào ngoại giao đoàn để nhặt đồ của bọn tây, sao cái mùi tây ngày ấy nó đặc biệt thế
Lại nói về kiếm đồng.
Các cụ 7x đầu 8x trong quân khu Nam Đồng chắc sẽ nhớ vụ ăn trộm con dấu trong Ban quản Lý.
Em không tham gia :), nhưng nhớ là phòng văn thư BQL có cái hộp dấu đồng to với đủ loại tròn dẹt tên chức.
Một sáng đến cơ quan cô văn thư tá hỏa vì mất toàn bộ dấu. Trên nền nhà vẫn còn dấu chân trẻ con dẫn từ sàn lên tường lên đến lỗ thông gió sát trần :)
Hầu như tất cả trẻ con trong khu bị triệu tập để hỏi và ...lấy dấu chân :))
Bây h mà có vụ này thì chắc lên báo ngay nhể :))

.
Em ở đây mà ko biết vụ này nhỉ? Chỉ nhớ là hay sang Quân khu thủ đô nhặt cát tút về xoáy bi, trong đấy nhiều vô kể, có lần còn vớ được cả đầu đạn. Nan hàng rào ở khu Ngoại Giao đoàn bọn em mang kìm đi bẻ hết để bán sắt vụn lấy tiền oánh 4 nút, bây giờ vẫn còn di tích ở đấy. Rồi hôm trốn ngủ trưa rủ mấy thằng hàng xóm ôm chuối ra hồ Nam Đồng bơi, hôm đấy thế nào lại có chú chết đuối mấy hôm rồi, nổi lềnh phềnh chuột nó gặm hết mũi, ối giời cả lũ sợ chạy tán loạn. Thứ 7 hàng tuần thì ngóng xe phim về chiếu, già trẻ lớn bé ăn cơm sớm để 7h tối dắt nhau đi xem.
Nhà em ở gần nhà cụ,ngày bé suốt ngày ra Ngoại giao đoàn chơi,nhục nhất là bọn Tây nó ném kẹo xuống cho trẻ con nhặt xong nó giơ máy ảnh lên chụp,hồi bé có biết gì đâu nhặt được cái kẹo ăn là ngon lắm rồi.
Ngày xưa E chơi chân 2 hơi bị tanh, có lần phát bóng ở chân 2 mà thằng bạn thua gần 30 xèng!!!! Nhớ quá
Em toàn đá chân 2 và chân 3,thằng bẹn *** đá chân 1 chân 5 ,ăn độ liên miên,hehe.
Lại nói đến cái chuyện rình tắm ,chết cả cười,Hồi bé cả một lũ một lốc trèo lên tầng thượng của nhà tập thể chuyên nhòm xuống lỗ thông hơi xem con gái tắm,trong hội em có thằng máu quá cứ tranh không cho ai xem,bọn em cú quá hôm sau rình ấn đầu nó vào lỗ thông hơi bể Phốt làm cu cậu tý teo,sau vụ ầm ý đó,ông tổ trưởng khóa mất đường lên tầng thượng làm bọn em hut hẫng mất mấy tuần,he.Nghĩ lại thời trẻ con non dại thật.[/QUOTE]

Phải rồi 2 cụ ạ, Tây nó cho kẹo với sôcôla (hồi đấy biết sôcôla là cái quái gì đâu). Nhìn thấy Tây thì thi nhau "Hế lô" thật to, thật nhiều, mà công nhận mùi nước hoa của Tây thơm thật, cố đứng thật gần nó mà hít cho no. Nó uống bia với Coca xong vứt vỏ đi thì tranh nhau nhặt, về mài nắp đi làm cốc uống nước. Còn chai lọ thủy tinh của chúng nó thì nhặt cho bà bô đựng đường hoặc muối vừng. Chắc hẳn 2 cụ biết mấy cây mít trong khu Ngoại giao, chỗ ngã 3 bây giờ chứ? Em cũng đã chén rồi đấy.
2 kụ này là hàng xóm của e :D
Thế là em với 3 cụ đều là hàng xóm cả và có lẽ còn nhiều cụ khác ở khu này cũng biết nhau. Em có ý kiến đề xuất với các cụ là nếu có điều kiện thì anh em ở loanh quanh Kim Liên - Xã Đàn - Trung Tự - Khương Thượng tổ chức 1 buổi nào đó rao liu có được ko hở các cụ và cụ "Sâu kèn"???

xebenho

Xe tải
hehe e mà thổi quả nào chít luôn.lúc đấy cũng biết là cái gì rồi mà cụ :)
mà công nhận hồi đấy rẻ thật rùng mình cái mất có 5 khìn ;)
Cụ ăn gần chợ mơ có khác có điều kiện ghê. 5 khìn mà cụ kêu rẻ thì đúng là ngon... Khoảng đó dịp hè bọn em đi "thu mua" sấu loanh quanh trên mạn bể bơi thanh niên, bệnh viện 108 từ sáng sớm đến gần trưa, hôm nào son lắm được hơn yến sấu. Đi bán nhanh chỉ được khoảng gần chục khìn mà mua bánh quấn chả, thuốc lá thạt luổng, cả rượu chanh lò đúc nữa phục vụ khoảng 7-8 thanh niên choai nhòe bữa trưa đấy.

Seduxen

Xe điện
:D nói tới cái chuyện cứu người thì cháu cũng cứu bạn cháu được 1 lần rồi. Cháu biết bơi từ hồi 5 tuổi, tự ra hồ Hale tập bơi thôi. Đến lớp 3, bọn lớp cháu rủ nhau ra hồ Bảy Mẫu bơi, mấy đứa không biết bơi nên cũng chỉ loanh quanh ven bờ thôi, đang đứng nước tới ngực thôi một ông không biết bơi tự nhiên chui tụt vào một cái hố khá là rộng. Vùng vẫy toán loạn, cháu đứng ngay đấy lại biết bơi nên đưa tay cho nó nắm, tóm được tay cháu cái nó kéo tuột mình vào hố rồi lấy hết sức leo lên người mình để ngoi lên mặt nước thở, cuối cùng nó leo lên cổ cháu kẹp chặt lại lúc nào không biết. Cháu thì chưa lấy hơi mà lại bị nó đè xuống nên cũng ngộp thở. Lúc đấy cháu mà mất bình tĩnh là chết cả 2 đứa.

Cháu cứ thế đi lò mò ở dưới đáy nước leo được lên chỗ nông, đến khi cháu thò được đầu lên khỏi mặt mước rồi ông bạn vẫn cứ 2 chân kẹp chặt cổ cháu, tới gần sát mép nước rồi cu cậu vẫn không chịu xuống :)) thế là cháu phải kiệu cu cậu lên tận bờ cu cậu mới chịu xuống.
Hì hì, điều đó chứng tỏ nghiệp của cụ là phải đi cứu người.
Và công việc bây giờ cũng vậy. :)